Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by supasan01 View Post
    Acer E5-551G-T4A3 ของผมมันไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกสักที ผมต้องทำยังไงครับ ลองมาหมดแล้วทั้ง win7 win8 ไดรเวอร์ตัวล่าสุด 14.12 ปรับ high performance ยังไงมันก็ยังใช้ r6 เล่นเกมส์ ผมเล่น dota2 กระตุกมาก ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือผมต้องทำใจที่ซื้อรุ่นนี้มา (Ram4gb นะครับ 1แถว ยังไม่ได้ไปซื้อเพิ่ม)
    อย่างที่ท่านประทาน V บอกคับใช้ apu เป็นหลักแม้จะปรับ high performance ก็ยังจะแสดงตัว apu ไม่ขึ้นกาดแยกแต่อย่างได
    ต้องทำใจคับ dual graphics ไม่ได้ต้องรอเพื่อทาง AMD จะปรับแก้
    ปล.ชื้อแรมเพิ่มน่าจะช้วยได้คับ

Comment

• Originally posted by supasan01 View Post
      Acer E5-551G-T4A3 ของผมมันไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกสักที ผมต้องทำยังไงครับ ลองมาหมดแล้วทั้ง win7 win8 ไดรเวอร์ตัวล่าสุด 14.12 ปรับ high performance ยังไงมันก็ยังใช้ r6 เล่นเกมส์ ผมเล่น dota2 กระตุกมาก ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือผมต้องทำใจที่ซื้อรุ่นนี้มา (Ram4gb นะครับ 1แถว ยังไม่ได้ไปซื้อเพิ่ม)
      ของผมเพิ่มแรมอีก 1 แถวดีขึ้นครับลองดู ใช้ Gpuz ส่องดู R7 ก็ทำงานนะครับ เฉพาะบางเกมใช้ R6 ไปก่อนครับ ไดร์เวอร์เจ๋งๆยังไม่มา

Comment

• ซื้อAcer E5-551G-T4A3 มาเมื่อวานครับ ลงวิน 8.1 เวลาบู๊ทเข้าวินโดว์ กับ ชัตดาวช้ามากครับ ช้ากว่า pc ของผม ที่ใช้ a8 5600k แรม8กิ๊ก แล้วก็โหลดภาพในโปรแกรม light room ก็ช้ากว่ามากครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะE5-551G-T4A3 ที่ให้แรมมา 4 กิ๊กแถวเดียวหรือเปล่า ถ้าผมจะซื้อแรมเพิ่ม ต้องเป็น ram ddr3L หรือ ddr3 ปกติได้ครับ

Comment

• Originally posted by choxfighter View Post
          ซื้อAcer E5-551G-T4A3 มาเมื่อวานครับ ลงวิน 8.1 เวลาบู๊ทเข้าวินโดว์ กับ ชัตดาวช้ามากครับ ช้ากว่า pc ของผม ที่ใช้ a8 5600k แรม8กิ๊ก แล้วก็โหลดภาพในโปรแกรม light room ก็ช้ากว่ามากครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะE5-551G-T4A3 ที่ให้แรมมา 4 กิ๊กแถวเดียวหรือเปล่า ถ้าผมจะซื้อแรมเพิ่ม ต้องเป็น ram ddr3L หรือ ddr3 ปกติได้ครับ
          -ใช้ DDR3L Bus1600
          -บู๊ธเข้าวินโดว์ไม่ช้า แต่ให้พร้อมใช้งานแบบไม่ต้องรอโหลด 2 นาที+ครับ
          -ชัทดาวไม่ช้าครับ ถ้าปิดทุกโปรแกรมก่อนชัทดาว

เพิ่มแรมก็ไม่ช่วย บู๊ธ-ชัตดาวเร็วขึ้นครับ คงต้องเพิ่ม ssd ไว้ลงวินโด้ว+light roomใน ssd น่าจะดเห็นผล กำลังเตรียมงบเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by choxfighter View Post
            ซื้อAcer E5-551G-T4A3 มาเมื่อวานครับ ลงวิน 8.1 เวลาบู๊ทเข้าวินโดว์ กับ ชัตดาวช้ามากครับ ช้ากว่า pc ของผม ที่ใช้ a8 5600k แรม8กิ๊ก แล้วก็โหลดภาพในโปรแกรม light room ก็ช้ากว่ามากครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะE5-551G-T4A3 ที่ให้แรมมา 4 กิ๊กแถวเดียวหรือเปล่า ถ้าผมจะซื้อแรมเพิ่ม ต้องเป็น ram ddr3L หรือ ddr3 ปกติได้ครับ
            ลองไปให้ร้านที่มีรายการอะไหล่รุ้นนี่เช็คดูก่อนก็ได้คับ ผมไม่ได้ใช้รุ้นนี่แต่ lenovo z5075 นี่ใส ddr3 แล้วไม่เห็นแรมต้อง ใส่ ddr3l คืออยากให้ไปถามให้ชัวก่อนนะคับจริงๆราคาไม่ได้ต่างกันมากหรอกแต่ไม่อยากให้ไปกลับหลายรอบ
            ส่วนเรื่องบู๊ทช้านี่ผมไม่รู้เหมือนกันเพราะใช้คนละรุ้นส่วนช้าก่วา a8 5600k ไหมคงช้าก่าวอยู่แล้วคับเพราะตอนบู๊ทนี่ความเร็ว cpu 1.9 คงจะไม่เร็วก่าว 3.6 หรอกคับ
            เท่าที่ผมลองกับเครื่องตัวเทียบกับ phenom ii 2.6 บู๊ทช้านิดหน่อยเพราะวิน 8.1 เองก็บู๊ทเร็วอยู่แล้วถ้าวิน 7 นี่ช้าก่าวเยอะมาก เรื่องชัคดาวผมไม่ต่างมังผมแยกไม่ออกเท่าไรผมว่าพอๆกันละ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
              FX 7500 (TDP 19W) ทำ Dual ได้สูงสุดกับ Topaz XT (R7 260)
              เพราะเป็นซีพียูตระกูล low voltage ครับ

ถ้าเป็นพวกรหัส P (35W)ไม่ว่าจะ 7400P 7600P
              ทำได้สูงสุด R7 M265X เลย

ส่วน Lenovo รุ่นที่กล่าวมา ข้อมูลที่ถูกต้องคือตามท่าน zasaki ครับ
              เป็น M230
              Originally posted by zasaki View Post
              ได้คับ ดูที่ร่นกาด ลงท้ายด้วย dx ก็ dual graphics ได้คับ
              AMD FX-7500?สามารถทำ Dual Graphics ได้กับ
              AMD Radeon R7 M260X
              AMD Radeon R7 M260
              AMD Radeon R5 M255
              AMD Radeon R5 M240X
              AMD Radeon R5 M240
              AMD Radeon R5 M230X
              AMD Radeon R5 M230
              ตรงนี่ไม่แน่ใจว่าถูกทั้งหมดไหม
              ปล.กาดแยกตัวนี่จะได้เป็น R5 230 นะคับ dual graphics ได้เทียบเท่า R7 260dx
              นั่นไง มาแบบนี้อีกละ แรงไม่สุด เฮ่ออออออออออ

Comment

• Originally posted by puuga View Post
                นั่นไง มาแบบนี้อีกละ แรงไม่สุด เฮ่ออออออออออ
                ถ้าให้แนะนำผมว่าตัว asus FX-7600P น่าจะคุมสุดแล้ว ถึงกาดจอแยกจะเป็น R5 230 แต่ dual graphics แล้วเทียบเท่า R7 270dx ทาง asus ก็ไม่ได้บอกสเป็กแบบหลอกคนดูเท่าไร lenovo นี่ออกสเป็กมาทำคนสับสน asus ออกสเป็กมาตรงตรงๆดีคับ โดยส่วนตัวคิดว่า a10 7300 กับ fx7500 นี่ไม่ว่าจะ dual graphics กับตัวไหน ผลต่างไม่เยอะคับ 3-5% เองคงเพราะเป็น cpu แบบประหยัดไฟด้วยมัง จะแต่ต่างตรงเกมที่ไม่ชับ dual graphics เท่านั้นละ บอกจากการใช้จริง cpu ประหยัดไฟไม่ได้ช้วยเรื่องแบตเลย เพราะ lenovo z50-75 นี่แบตห่วยมากขนาด cpu ประหยัดไฟแล้วนะ -"-

Comment

• Originally posted by zasaki View Post
                  ถ้าให้แนะนำผมว่าตัว asus FX-7600P น่าจะคุมสุดแล้ว ถึงกาดจอแยกจะเป็น R5 230 แต่ dual graphics แล้วเทียบเท่า R7 270dx ทาง asus ก็ไม่ได้บอกสเป็กแบบหลอกคนดูเท่าไร lenovo นี่ออกสเป็กมาทำคนสับสน asus ออกสเป็กมาตรงตรงๆดีคับ โดยส่วนตัวคิดว่า a10 7300 กับ fx7500 นี่ไม่ว่าจะ dual graphics กับตัวไหน ผลต่างไม่เยอะคับ 3-5% เองคงเพราะเป็น cpu แบบประหยัดไฟด้วยมัง จะแต่ต่างตรงเกมที่ไม่ชับ dual graphics เท่านั้นละ บอกจากการใช้จริง cpu ประหยัดไฟไม่ได้ช้วยเรื่องแบตเลย เพราะ lenovo z50-75 นี่แบตห่วยมากขนาด cpu ประหยัดไฟแล้วนะ -"-
                  คือกำลังมองหา notebook จอ 14" อ่ะครับ

ตัว asus ที่ได้ 7600p ก็เล็งอยู่เหมือนกัน แต่มันใหญ่ไปหน่อย อีกอย่างตอนนี้ศูนย์ asus ไทยก็ไม่ค่อยจะดี เลยอยากจะเลี่ยง

กลายเป็นว่าตอนนี้ไม่มีอะไรน่าซื้อเลย ว่าจะหนีไป dell 5448 อยู่คับ

Comment

• ASUS N551ZU-CN024H fx 7600P +r9m280x น่าสนอยู่นะคับถ้ามีงบเกิน 30000 แต่ dual graphics ไม่ไม่รู้จะมีปันหาไรไหม

Comment

• ใครมีสูตร OC Lenovo G40-45 ไหมครับ น่าจะไปได่สุดๆเท่าไหร

Comment

• ขอประทานโทดครับ
                        ผมพึ่งถอย A10 5800 + F2a75m-hd2 ตอนลงวินโดวส์เสร็จจอ ยังไม่กระพริบ
                        พอลงเท่านั้นหละครับ มาเลยครับเส้นๆๆ แนว นอน กระพริบ
                        เค้าบอกให้อัพไบออส อัพไดรว์เวอร์ผม อัพแล้วครับ ยังไม่หายซักที ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมครับรบกวนด้วยครับจนปัญญาจริงๆ
                        ปล.ผมปรับจอfull hd นะครับไม่ได้กะเล่นเกมส์กะอ่านบอร์ด แร้กนาร้อก เฟสบุ้ค ผมลองปรับความละเอียดดูแ้วก็ไม่หายครับ

Comment

• ท่าน V-FrIeNd ผมโหลด AMD Catalyst? 15.3 Beta driver จาก web amd มาลอง ปรากฏว่าค้างเหมือนเดิม เป็นตั้งแต่ 14.9 แล้วเห็นว่ามี 15.3.1beta อีก ไม่ทราบว่าจะค้างอีกหรือเปล่าคับ ลงแล้วเป็นไงบ้างคับ
                          link 15.3.1beta
                          https://mega.co.nz/#!18QymYoT!DDinhP...ydVbrG9xTbbkno

Comment

• ใหม่กว่า 14.4 รู้สึกจะพากระตุกทุกตัวเลย

Comment

• Originally posted by qusaq View Post
                              ขอประทานโทดครับ
                              ผมพึ่งถอย A10 5800 + F2a75m-hd2 ตอนลงวินโดวส์เสร็จจอ ยังไม่กระพริบ
                              พอลงเท่านั้นหละครับ มาเลยครับเส้นๆๆ แนว นอน กระพริบ
                              เค้าบอกให้อัพไบออส อัพไดรว์เวอร์ผม อัพแล้วครับ ยังไม่หายซักที ไม่ทราบว่าท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมครับรบกวนด้วยครับจนปัญญาจริงๆ
                              ปล.ผมปรับจอfull hd นะครับไม่ได้กะเล่นเกมส์กะอ่านบอร์ด แร้กนาร้อก เฟสบุ้ค ผมลองปรับความละเอียดดูแ้วก็ไม่หายครับ
                              ถอดแรม เช็ดทำความสะอาด ใส่ใหม่ครับ
                              ไม่งั้นแสดงว่าการ์ดจอใน APU ลาลับไปแล้ว มีประกันก็เคลม
                              อาการนี้เคยเจอใน A8 Notebook ที่สั่งจากนอกมา ใช้ได้ 4 ตัว เสียกระพริบ 1 ตัว

Comment

• ถามไรซักเล็กน้อยครับ
                                HP G4 หน้า bios เราควรปรับ เป็น dynamic หรือ fix
                                แล้วแตกต่างกันอย่างไร

Comment

Working...
                                X