Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by prapathom9 View Post
    คือซื้อ ACER Aspire E15 E5-551G-T57G
    มาอะครับประมาณ ธ.ค. เห็นว่าจะ dual graphics ได้ แต่ล่าสุดดันบอกว่ารุ่นนี้ทำไม่ได้ แต่ให้การ์ดจอมาแรง
    แต่เล่นฮอนมันกระตุกมากอะครับ ไม่ลื่นเลย Spec ก็เหลือๆ ทำตามที่เขาแก้ๆกันในเน็ตก็ไม่หายอะครับ ตอนแรกใช้ Win8.1
    นึกว่าเป็นที่ Windowns แต่เปลี่ยนมาลง win7 หา Driver จากเน็ตเองก็ยังเป็นอยู่ ตลอดปรับต่ำสุดแล้วก็ยังแลค

***คืออยากทราบว่าตัวนี้ลง Windowns ตัวไหนดีสุดครับ แล้วลง Driverการ์ดจอตัวไหนดี***
    [ATTACH=CONFIG]3167500[/ATTACH]

***แล้วตัว 115 องศามันคือความร้อนอะไรหรอครับสงสัย ทำไมมันร้อนขนาดนั้นเปิดเครื่องมาเช็คก็ 90 แล้วอะครับ

อาการคล้ายๆกันของผม T4A3 บางเกมส์ปรับไฮเปอร์กระตุก ต้องคอยปรับใช้แต่ APU ถึงไม่กระตุก(เฉพาะบางเกมส์) ตอนนี้ใช้วิน 8.1 ไดร์เวอร์ 14.12 Omega
    -วิน 8.1 ก็โอเคดีแล้วผมว่า แต่ต้องไปปิดฟังค์ชั่นบางอย่างเพื่อให้เล่นเกมส์ลื่นขึ้น ถ้าลง7แล้วก็ใช้ยาวๆไปเลยครับมาถูกทางแล้วสายเกมส์

Comment

• ปกติมันจะเหนการ์ดใน apu เปนการ์ดหลักครับ
      การ์ดแยกมีหน้าที่ช่วยประมวลผล ยังไงก็ต้องส่งผ่าน apu อยู่ดี
      ไม่เหมือนระบบสมัยก่อนที่มี muxed สามารถเลือกสลับได้เลย

Comment

• ถามนิดนึงครับ
        เครื่องผม HP G4 AMD A6-3420M
        AMD Redeon HD 6520G
        AMD Redeon HD 7400 M Series
        ผมอยากจะถามว่า 1 ตัวใหนคือ ชิบ APU และตัวใหนคือ ชิบ VGA ครับ
        2 ตอนผมใช้ Driver ตัวเก่า ชิบ AMD Redeon HD 6520G มันมี (tm) แบบนี้ครับ AMD Redeon (tm) HD 6520G ลง Driver ตัวใหม่แล้วใอ้ ตัว (tm) มันหายไปครับ มันแตกต่างกันยังไงครับ ( Driver ตัวใหม่ AMD Catalyst Omega 14.12 ครับ)
        3 หลังจากลง Driver ตัวใหม่ AMD Catalyst Omega 14.12 ตอนบู๊ตเข้า windows มีอาการค้าง ประมาณ 30 วิ ถึง 1 นาที ทุกครั้งเลยครับ แต่พอเข้า windows แล้ว ดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ
        และข้อ 4 สุดท้ายครับ เครื่องผม ลง Driver ตัวใหม่ AMD Catalyst Omega 14.12 มันจะเสถียรมั้ยครับ หรือเข้ากันมั้ยครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

• G อยู่ใน APU ครับ
          M เป็นการ์ดจอแยก

ชื่อการ์ดจอ เวลาลงไดร์เวอร์อยู่ที่ไดร์เวอร์เขียนมาว่าอย่างไร ถึงชื่อจะเปลี่ยน แต่ความแรงเท่าเดิม เพราะเป็นตัวเดิม

14.12 กับการ์ดจอเก่าๆมักมีปัญหาค้างๆสะดุดๆ ให้กลับไปลง 14.4 นิ่งกว่าเยอะ

Comment

• ขอบคุณ ท่าน V-FrIeNd มากครับ กระจ่างขึ้นเยอะครับ

Comment

• รบกวหน่อยครับ ผมมีปัญหาในการใช้ laptop ของ lenovo รุ่น g40-45 ครับ
              คือผมไม่สามารถปรับค่าของ โปรเกรม mpc ให้ใช่งาน apu ได้ครับ
              ใน ccc
              มัน lock ค่าไว้ที่ power saving อย่าเดียวเลยครับ
              ทำให้เวลาดูหนังที่ไฟล์ใหญ่ๆ กระตุกมากเลยอะครับ
              รบกวนท่านใดมีวิธีแก้มั้ยครับ

Comment

• ^
                เปลี่ยนชื่อโปรแกรม mpc-hc.exe เป็นชื่ออื่นครับ เช่น mpc-hcs.exe

Comment

• ปรับให้ใช้ผ่าน APU หมดเลยหรอครับ

Comment

• Originally posted by prapathom9 View Post
                    ปรับให้ใช้ผ่าน APU หมดเลยหรอครับ
                    น่าจะเป็นแต่ cpu ตัวใหม่ๆนะคับ

Comment

• lenovo g4045 การ์ดจอ m230 ใช้ Driver ตัวไหนดีสุดหรอครับ

Comment

• 14.12 omega ครับ

Comment

• เห็นว่ามี Lenovo z5075 ที่เป็น fx7500 กับ r7 260m เริ่มเข้ามาขาย คู่นี้มันจะ dual กันได้มั้ยนี่

Comment

• Acer E5-551G-T4A3 ของผมมันไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกสักที ผมต้องทำยังไงครับ ลองมาหมดแล้วทั้ง win7 win8 ไดรเวอร์ตัวล่าสุด 14.12 ปรับ high performance ยังไงมันก็ยังใช้ r6 เล่นเกมส์ ผมเล่น dota2 กระตุกมาก ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือผมต้องทำใจที่ซื้อรุ่นนี้มา (Ram4gb นะครับ 1แถว ยังไม่ได้ไปซื้อเพิ่ม)

Comment

• Originally posted by puuga View Post
                              เห็นว่ามี Lenovo z5075 ที่เป็น fx7500 กับ r7 260m เริ่มเข้ามาขาย คู่นี้มันจะ dual กันได้มั้ยนี่
                              ได้คับ ดูที่ร่นกาด ลงท้ายด้วย dx ก็ dual graphics ได้คับ
                              AMD FX-7500?สามารถทำ Dual Graphics ได้กับ
                              AMD Radeon R7 M260X
                              AMD Radeon R7 M260
                              AMD Radeon R5 M255
                              AMD Radeon R5 M240X
                              AMD Radeon R5 M240
                              AMD Radeon R5 M230X
                              AMD Radeon R5 M230
                              ตรงนี่ไม่แน่ใจว่าถูกทั้งหมดไหม
                              ปล.กาดแยกตัวนี่จะได้เป็น R5 230 นะคับ dual graphics ได้เทียบเท่า R7 260dx
                              Last edited by zasaki; 20 Mar 2015, 18:19:47.

Comment

• FX 7500 (TDP 19W) ทำ Dual ได้สูงสุดกับ Topaz XT (R7 260)
                                เพราะเป็นซีพียูตระกูล low voltage ครับ

ถ้าเป็นพวกรหัส P (35W)ไม่ว่าจะ 7400P 7600P
                                ทำได้สูงสุด R7 M265X เลย

ส่วน Lenovo รุ่นที่กล่าวมา ข้อมูลที่ถูกต้องคือตามท่าน zasaki ครับ
                                เป็น M230

Comment

Working...
                                X