Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมหมายถึงในรูปข้างล่างคับผม วันนี้เปิดคอมขึ้นมาใหม่มันโชว์ overdrive แต่ถ้า restart แล้วมันจะหายไปคับ แล้วถ้าลองทำตามที่ท่าน OOT.OOT บอกแถบ overdrive จะใชว์ตลอดหรอคับผมไม่เข้าใจคับ

Last edited by ji123; 7 Apr 2015, 20:15:08.

Comment

• ^
      ลองดูครับ มันคงเอ๋อๆสำหรับWIN8(only)

Comment

• ไม่ได้เข้ามานาน ทำงานเลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบเลย แต่ห้องอื่นยังตอบอยู่ (อันที่ตอบได้ทันทีแบบไม่ต้องคิดวิเคราะห์ 5555)
        สมองทางด้านคอมเริ่มๆเลอะเลือนแล้ว เพราะใช้งานสมองทางด้านอื่นหนัก วันๆวุ่นอยู่แต่ตัวเลข คณิตศาสตร์สถิติ

Comment

• Notebook มีปัญหาช่วยหน่อยครับ
          Spec เครื่องคร่าว ๆ นะครับ
          Lenovo Ideapad z475 CPU A6-3400
          Ram: 8GB VGA: Dual Graphic Onboard ATI 6520G(512MB) การ์ดจอแยก ATI 6470M(1GB)
          HDD: 500GB
          ตอนนี้ในเครื่องมี 2 OS คือ Windows 7x64Bit กับ Windows XP 32bit
          ปัญหาคือ
          1.Windows 7x64bit คิดว่าการ์ดจอแยกน่าจะเสีย เพราะลองลง Windows ใหม่หลายรอบเข้าได้ปกติ พอลง Driverการ์ดจอแล้วค้างที่หน้าโลโก้ Windows
          ไม่สามารถปิดการ์ดจอแยกเพื่อให้ออนบอร์ดทำงานได้ เข้า Safe mode ไปลบ Driver ไม่ได้ อยากจะถามว่าพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้าเปลี่ยนราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
          2. คิดว่าจะเปลี่ยนมาใช้ Windows XP 32 Bit ซึ่งใช้ได้แค่การ์ดจอ Onboard ไม่สามารถใช้การ์ดจอแยกได้ และเห็น Ram แค่ 2.74 GB พอจะมีวิธีทำให้ใช้ Ram ได้เต็มประสิทธิภาพ 8 Gb ไหมครับ
          ปล. ใช้งานด้านวิศวกรรม พวก Software เช่น Solidwork,Autocad กำลังจะเรียนจบประมาณเดือนสองเดือนนี้ครับ ไม่อยากเสียเงินน่ะครับ
          ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

• ท่านbank magic ...ใช้ amd cleanล้างdriver แค่ถอนออกไม่ได้เรื่องครับ >>down load amd clean<<

ถ้าชอบXP ใช้64bit ดีกว่าครับ แต่ซอร์ฟแวร์บางตัวหาdriverยาก ....เมื่อรันamd cleanเสร็จแล้วrebootกลับมาให้downloadเอาdriverจากเวปนี้ลงใหม่ >>>Z475display driver<<<

ps. ถ้าใช้amd clean ซอร์ฟแวร์ทุกอย่างของamdจะหายเกลี้ยง ต้องไล่ลงใหม่
            Last edited by OOT.OOT; 10 Apr 2015, 23:07:56.

Comment

• Originally posted by OOT.OOT View Post
              ท่านbank magic ...ใช้ amd cleanล้างdriver แค่ถอนออกไม่ได้เรื่องครับ >>down load amd clean<<

ถ้าชอบXP ใช้64bit ดีกว่าครับ แต่ซอร์ฟแวร์บางตัวหาdriverยาก ....เมื่อรันamd cleanเสร็จแล้วrebootกลับมาให้downloadเอาdriverจากเวปนี้ลงใหม่ >>>Z475display driver<<<

ps. ถ้าใช้amd clean ซอร์ฟแวร์ทุกอย่างของamdจะหายเกลี้ยง ต้องไล่ลงใหม่
              ผมว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอแยกครับ เพราะใช้ XP แล้วปกติทุกอย่างเนื่องจากไม่ได้เปิดใช้งาน การ์ดจอแยก

อยากจะถามว่าของ Windows 7 Menu Power play แล้วตั้งค่าเป็น Force Power Saving graphic นี่ใช่การปิดการทำงานของการ์ดจอ 6470m ไหมครับ

Comment

• ผมไม่ค่อยชอบ XP ครับ เพราะมันช้า และเมนูไม่ค่อยคุ้นครับ แต่ที่จะเปลี่ยนมาใช้เพราะจำเป็นครับ
                ส่วนที่ท่านว่าผมถอนออกไม่หมด ผมลง Windows ใหม่ทุกครั้งนะครับ ไม่ได้ลบ Driver แล้วลงใหม่น่ะครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

• เห็นใน web amd ออก 15.4 beta แล้ว ใครลองแล้วเป็นไงมั้งคับ ใน notebook amd hd6650m ลงแล้วค้างเหมือนเดิมหรือเปล่า ท่านใดลงแล้วบอกหน่อยเป็นไงบ้างคับ
                  http://support.amd.com/en-us/downloa...ndows+8.1+-+64
                  http://support.amd.com/en-us/kb-arti...dows-beta.aspx

Comment

• 4560g จะใส่ ssd ได้ใหม ต้องดัดแปลงหรือซื้ออุปกรณ์อะไรบ้าง

Comment

• ลองถอดฝาดู ทำได้ละ

Comment

• ซื้อ bay มาใส่ hdd แทนช่อง dvd ก็ดีครับ
                        ส่วน ssd ใส่ใต้ฝาเครื่องแทน hdd ไป

ไม่มีเครื่องให้ลองไดร์เวอร์ใหม่เลยครับ

Comment

• ท่าน V-FrIeNd ครับ คือผมใช้ notebook acer 4745g ลง windows 8.1 pro พอติดตั้งไดร์เวอร์การ์ด ATI HD 5650 (ชื่อตัวไดร์เวอร์ AMD Catalyst 14.12 Omega)

พอติดตั้งถึงครึ่งทาง จอคอมก็มืดแล้วก็เครื่องดับ restart เอง แล้วก็เข้าตัว windows ไม่ได้อีก

ต้องเข้า safe mode ไปลบตัวไดร์เวอร์เครื่องถึงใช้งานได้ อยากสอบถามว่ามีวิธีแก้ไขให้ลงไดร์เวอร์ผ่านมั้ยครับ???

ป.ล.ผมลอง disable driver signature enforcement แล้วค่อยติดตั้งก็ไม่ผ่านเหมือนกันครับ

Comment

• ลูกคนเล็กกำลังจะเข้ามหาลัยอีกคน จะต้องซื้อ notebook ใหม่อีกเครื่อง มีงบอยู่ประมาน 20000 +-ได้อีกนิดหน่อย
                            บอกตรงไม่ได้ค่อยหาข้อมูลเรื่อง notebook เลย
                            ท่าน V หรือท่านอื่นก็ได้ครับที่มีความรู้ notebook ขอคำแนะนำหน่อย
                            อยากได้รุ่นที่ cpu แรงหน่อย gpu ปานกลางไม่เล่นเกมส์ ที่สำคัญคือ แบตอึดๆ และเครื่องทนๆ ครับ
                            ขอคำแนะนำครับ
                            Last edited by X3_440; 18 Apr 2015, 09:24:37.

Comment

• Originally posted by jkdesign View Post
                              ท่าน V-FrIeNd ครับ คือผมใช้ notebook acer 4745g ลง windows 8.1 pro พอติดตั้งไดร์เวอร์การ์ด ATI HD 5650 (ชื่อตัวไดร์เวอร์ AMD Catalyst 14.12 Omega)

พอติดตั้งถึงครึ่งทาง จอคอมก็มืดแล้วก็เครื่องดับ restart เอง แล้วก็เข้าตัว windows ไม่ได้อีก

ต้องเข้า safe mode ไปลบตัวไดร์เวอร์เครื่องถึงใช้งานได้ อยากสอบถามว่ามีวิธีแก้ไขให้ลงไดร์เวอร์ผ่านมั้ยครับ???

ป.ล.ผมลอง disable driver signature enforcement แล้วค่อยติดตั้งก็ไม่ผ่านเหมือนกันครับ
                              การ์ดที่ไม่ใช่ GCN แนะนำให้ลง 14.4 ครับ

Originally posted by X3_440 View Post
                              ลูกคนเล็กกำลังจะเข้ามหาลัยอีกคน จะต้องซื้อ notebook ใหม่อีกเครื่อง มีงบอยู่ประมาน 20000 +-ได้อีกนิดหน่อย
                              บอกตรงไม่ได้ค่อยหาข้อมูลเรื่อง notebook เลย
                              ท่าน V หรือท่านอื่นก็ได้ครับที่มีความรู้ notebook ขอคำแนะนำหน่อย
                              อยากได้รุ่นที่ cpu แรงหน่อย gpu ปานกลางไม่เล่นเกมส์ ที่สำคัญคือ แบตอึดๆ และเครื่องทนๆ ครับ
                              ขอคำแนะนำครับ
                              เอาใหม่สุดตอนนี้ก็ต้อง Acer Aspire E5-471G ครับ i5-5200U
                              ส่วน AMD ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนน่าสนใจ
                              แต่ คคห. ส่วนตัว แนะนำให้ซื้อ Acer Aspire V3-371-50BT มากกว่า เพราะน้ำหนักเบา พกพาสะดวก (13.3 นิ้ว 1.5 กิโล บางๆแต่ไม่มี DVD)
                              ซีพียู i5-4210U เก่ากว่านิดนึง แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมาก ไม่ได้เล่นเกม HD 4400 เหลือเฟือ หรือเล่นพวกซิมส์ 4 ปรับปานกลางๆยังไหว

แต่ถ้าเน้นซีพียูแบบแรงๆไปเลย ไม่เน้นรูปลักษณ์ น้ำหนัก ก็ Acer Aspire E5-572G ครับ แรงระเบิดแน่นอน i7-4712MQ แต่จอ 15.6 นิ้ว ค่อนข้างหนักอยู่
                              Last edited by V-FrIeNd; 18 Apr 2015, 12:10:28.

Comment

• ขอบคุณท่าน V Acer Aspire E5-572G น่าสนใจมาก
                                ไม่ทราบว่า AMD FX7500 FX7600P เป็นงัยบ้าง

Comment

Working...
                                X