Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ปัญหาใหม่ ลง 8.1 เครื่อง Acer aspire 4745G i5-460 hd5650m จะลงไดร์เวอร์ 14.12 ไม่ได้ครับดีเทคแป๊บกระพริบแล้วก็รีสตาร์ทเลย ยังลงไม่ได้ มีวิธีลงไหมครับ ใช้DDUลบแล้วก็เหมือนเดิม

Comment

• โห ผมช็อคด้วยคนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

F4U1 (FX7500 + R7 265m)
      Dual ไม่ได้ อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกซ์ ไดรเวอร์รุ่นหน้าจะทำให้มันทำได้มั้ยเนี่ยยยย T________T

Comment

• Originally posted by kshase View Post
        lenovo Z5075 CPU A10 ตอนนี้ต้องเสียบไฟตลอดเลยครับ เอาไฟออกเมื่อไหร่ค้างเมื่อนั้น
        ใครมี Driver แนะนำหน่อยครับ (win8.1)
        ใช้วินโด 8.1 แนะนำใช้จากเวปของ lenovo เลยคับเพิ่งอับใหม่เมือเดือนที่แล้ว
        ถ้าวินโด 7 ใช้ตัวใช้ตัวจากเวป lenovo ก็ไม่มีปัญหาเรื่องถอดปลั๊กแต่มันเวอร์ชันเก่า แต่มันใช้ระบบ mantle ไม่ได้คับ ผมลองกับ dragon age inquisition ถ้าไม่เปิด mantle เล่นไม่ได้เลย

Comment

• Originally posted by kshase View Post
          lenovo Z5075 CPU A10 ตอนนี้ต้องเสียบไฟตลอดเลยครับ เอาไฟออกเมื่อไหร่ค้างเมื่อนั้น
          ใครมี Driver แนะนำหน่อยครับ (win8.1)
          ถ้าต้องการถอดปลั๊คเพื่อย้าย แนะนำให้sleep มันก่อนเอาครับ ไม่ค้าง ผมทำบ่อย ถ้าจู่ๆ ดึงออก คือค้าง เหมืองคุณเลยครับ

Comment

• Originally posted by zasaki View Post
            ใช้วินโด 8.1 แนะนำใช้จากเวปของ lenovo เลยคับเพิ่งอับใหม่เมือเดือนที่แล้ว
            ถ้าวินโด 7 ใช้ตัวใช้ตัวจากเวป lenovo ก็ไม่มีปัญหาเรื่องถอดปลั๊กแต่มันเวอร์ชันเก่า แต่มันใช้ระบบ mantle ไม่ได้คับ ผมลองกับ dragon age inquisition ถ้าไม่เปิด mantle เล่นไม่ได้เลย
            mantle คืออะไรอะครับ
            แล้วที่driverที่ว่า คือdriver อะไรหรอครับ

Comment

• ปรับ Power saving ก็ยังแลคอะครับ TT

Comment

• ในอนาคตจะมีโอกาสจะได้ dual ใหม่ครับ?

Comment

• Mantle คือระบบที่ amd ทำมาใช้แท่น DirectX โดยคุยว่าให้ประสิทธิภาพเหนือว่า DirectX11ถึง 12%
                  ส่วน driver ที่รองรับคือ 14.1 ขึ้นไป แต่ lenovo z50-75 มีปัญหากับ driver หน้าเวปของ amd ผมเลยแนะนำให้เข้าไปไปเวปของ lenovo มี driver ตัวใหม่ที่ไม่ปันหาเรื่องของการกอดปปลั๊ก แต่จะใหม่แค่ windows 8.1 เท่านั้นเป็นเวอร์ชั่น 14.2 ซึ่งใช้งานระบบ mantle ได้คับสำหลับ windows 7 นั้นไม่ได้อัพเดต
                  http://support.lenovo.com/us/en/products/laptops-and-netbooks/lenovo-z-series-laptops/lenovo-z50-75?TabName=Downloads
                  ปล.windows 7 ก็สามารถใช้รับบบ mantle ได้แต่ต้องใช้ driver ตัวล่าสุด 14.12 ถ้ามีปัญหาเรื่องถอดปลั๊กก็ลองทำตามที่คุณ JaoSlam แนะนำดูคับ
                  ปล.2 mantle ไม่สามารถใช้ได้กับทุกเกมนะคับ
                  Last edited by zasaki; 21 Feb 2015, 00:02:28.

Comment

• มี link driver Catalyst ของ K43TK (amd7670m) S.G. Mod อยู่มั้ยครับ ของ Leekm หรือ AOI ก็ได้ครับ

Comment

• เห็น Acer V3 13 นิ้วเอา i3U i5U i7U Haswell มาลด ราคาน่าสอยมาก
                      ส่วน AMD มีซีพียู Low Voltage อยู่แท้ๆ ไม่คิดทำตลาดเหมือนเดิม

Comment

• Acer E5 551G T4A3 A10-7300 + R7M265 ทุกเกมในเครื่อง ปรับ High performance R6+R7กระตุกครับ (ผมใช้Gpuz ดูว่า Gpuตัวไหนทำงาน)
                        พอลองปรับเป็น Power saving ใช้แค่R6 เล่นเกมส์ได้ลื่นกว่า เป็นเพราะอะไรครับ

-ลงไดร์ฟเวอ 14.12
                        -วินโดว์ 8.1
                        - เพิ่มแรมเป็น 8gb (4*2) เพราะเห็นหลายท่านแนะนำว่าใส่แรมคู่ A10 จะเจ๋ง ^^ ทั้งคู่เป็น DDR3L 1600

เกมส์ที่ทดสอบ
                        -Drying light
                        -MGS-Rising
                        -Wom online
                        -NFS Rival
                        -PES 2015

เป็นทุกเกมส์ครับที่R7ทำงาน จนผมอดสงสัยไม่ได้ว่ามันจะมีการ์ดจอแยกมาทำไมถ้าทำงานพร้อมกันแล้วอืด ผมต้องทำยังไงให้ใช้ R7M265 ได้แบบเทพๆ

แก้ไข - ผมย้อนไปอ่านข้อความของท่าน V-FrIeNd คงเป็นเพราะว่ายังทำ Dual กันไม่ได้ แสดงว่าต้องรออนาคตอีกที่
                        อาจจะทำให้สามารถใช้ได้ได้อย่างมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ใช่ไหมครับ(แอบหวัง) ^^
                        Last edited by dueanythin; 22 Feb 2015, 21:12:10.

Comment

• รุ่นนี้ทำงานพร้อมกันไม่ได้ครับ ไม่รองรับ Dual-Graphics
                          ถ้าปรับ High Performance จะใช้การ์ดจอแยก R7 M265
                          ถ้าปรับ Power Saving จะใช้ R6 ใน A10-7300

ที่ปรับ High Performance แล้วกระตุกเพราะว่า
                          เจ้า R7 เนี่ยมันไม่ได้เชื่อมต่อโดยตรง มันเชื่อมต่อผ่าน R6 ก่อน
                          ดังนั้นตรงนี้แหล่ะครับทำให้เกิดปัญหาใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
                          R6 ทำหน้าที่เป็นตัวส่งผ่านข้อมูลอย่างเดียว ตามรูปด้านขวามือครับ

ตอนนี้ทำได้แต่รอไดร์เวอร์ที่มันปรับแต่งให้ทำงานดีขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by zasaki View Post
                            ขอบคุณครับ จะลองดู

Comment

• Comment

• หลังจากที่ผมเคยสอบถามเรื่องการเลือก notebook ให้น้องไป ทีนี้ผมจะซื้อเองบ้าง ตอนนี้คิดว่าผมควรรอ apu carrizzo. ไหมครับ
                                หรือคิดว่าจะได้ประกอบแล้วเข้าไทยประมาณเดือนไหน กลัวเสียดายช่วงเปลี่ยนเทคโนโลยีอะครับ

Comment

Working...
                                X