Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ ผมมีปัญหากวนใจมากคือ เจ้าโน้ตบุ้ค MSI GX 60 ของผม เวลาเล่น GTA V แล้ว มันเหมือนจะไม่สลับการ์ดจอให้ (เกมอื่นๆก็อาจจะ)

ผมเข้าไปตรงตั้งค่า แล้วดู Video memory มีแค่ 700 กว่าๆ ซึ่งเป็น ของ การ์ด ออนบอร์ด 8650G

แต่การ์ดแยกของผม 8970M นั้น มี Video Memory 2000 กว่าๆ แต่มันไม่ยอมเอามาใช้อ่ะครับ

ผมลองตั้งค่าใน Swithables Graphics แล้ว ปรับ เป็น High Performance หมด ก็ยังไม่ได้

แต่ไฟสีส้มตรงปุ่มเปิดโน้ตบุ้คติดอยู่ ซึ่งบางคนบอกว่า ถ้าไฟตงปุ่มเปิดเป็นสีส้มหมายความว่าการ์ดจอแยกทำงานแล้ว

แต่ถ้ามันทำงานแล้วทำไม ใน Graphics Options ของ GTA V ของผม ยังเห็ฯ Video Memory ของ 8650G อยู่เลยอ่ะครับ

รบกวนกูรูทั้งหลายช่วยหน่อยครับผม T^T

และทางที่ดีผมอยากให้เวลาเข้าไปเช็ค dxdiag อะไรนี่แหละครับ อยากให้มันโชว์การ์ดจอที่ใช้เป็น 8970M ไปเลย ไม่อยากใช้เจ้า 8650G ที่ติดมาแล้ว ผมโคตรรำราญเลย

สเปคคอมผม

CPU : AMD A 10-5750M

GPU : AMD 8970M 2GB GDDR5

RAM : 16 GB

SSD : 480 GB

ช่วยให้ 8970M ของผมทำงานเต็มประสิทธิภาพได้มั้ยครับ ขอร้องครับ ฮือๆๆ T^T

Comment

• คุณ nutstr20 ครับ คืองี้ครับ ลองเอาง่ายๆ นะครับการ์ดจอแยกยังไง๊ยังไงก็ต้องผ่าน iGpu ครับ คือ เหมือนว่าจอ nb มันวิ่งออกทาง iGPU ก็คือ 8650G นั่นเอง ทีนี้ เราจะต้องแสดงให้มันเห็นว่า เราจะให้มันทำงานที่ dGPU หรือตัวแรง 8970 ของเรา ทีนี้ ตัวเกมบางทีไม่มีอะไรบอกมันก็ใช้งาน GTA V มันจะไม่รัน GTA V .exe มันรัน Launcher ก่อนครับ ให้เราทำการ add Launcher ไปด้วยแล้ว GTA V exe ไม่ต้องตั้งค่า มันจะทำการ set ว่า Launcher GTAV (dgpu) แล้วโยนงานไปยัง GTA V exe โดยตรงครับแล้วมันจะเจอ VRAM 2G ครับผม ผมลองแล้วของผม Dual Graphic - set ที่ GTAV.exe มันรัน APU R7 อีกตัวไม่โหลด แต่พอรันด้วย Launcher มันเห็นเป็น R7 270DX (1+1G) -(2G) VRAM ครับ

Comment

• ครับผมผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by strikergtr View Post
          คุณ nutstr20 ครับ คืองี้ครับ ลองเอาง่ายๆ นะครับการ์ดจอแยกยังไง๊ยังไงก็ต้องผ่าน iGpu ครับ คือ เหมือนว่าจอ nb มันวิ่งออกทาง iGPU ก็คือ 8650G นั่นเอง ทีนี้ เราจะต้องแสดงให้มันเห็นว่า เราจะให้มันทำงานที่ dGPU หรือตัวแรง 8970 ของเรา ทีนี้ ตัวเกมบางทีไม่มีอะไรบอกมันก็ใช้งาน GTA V มันจะไม่รัน GTA V .exe มันรัน Launcher ก่อนครับ ให้เราทำการ add Launcher ไปด้วยแล้ว GTA V exe ไม่ต้องตั้งค่า มันจะทำการ set ว่า Launcher GTAV (dgpu) แล้วโยนงานไปยัง GTA V exe โดยตรงครับแล้วมันจะเจอ VRAM 2G ครับผม ผมลองแล้วของผม Dual Graphic - set ที่ GTAV.exe มันรัน APU R7 อีกตัวไม่โหลด แต่พอรันด้วย Launcher มันเห็นเป็น R7 270DX (1+1G) -(2G) VRAM ครับ
          แบบนี้ใช่หรือปล่าวครับ แต่ผมลองแล้ว พอเข้าเกมมันก็ยังเป็น 768 MB อู่เลยครับ ยังไม่เป็น 2000 MB เลย T^TUntitled.jpg

Comment

• ลองลง MSI After Burnner หน่อยครับ แล้วทำการ config ให้มัน check GPU load ให้ GPU1 Load/mem GPU2 Load/mem ครับแล้วดูว่าตอนนี้มัน load GPU ตัวไหน ลองกด ดูก่อนด้วยว่า GPU 1 / GPU2 ตัวไหนเป็นอะไร เราจะได้รู้ว่า มัน load GPU ไหนในการเล่นครับ ได้ช่วยกันแก้ไขต่อไป
            http://download.msi.com/uti_exe/vga/...urnerSetup.zip ลองตั้งค่าดู (OSD) คือมันจะออกที่จอนะครับ ใน setting เราจะกำหนดได้ว่าเราจะเอาอะไรมาแสดงบ้าง แล้วรองรันเกม แล้ว capture หน้าจอมา ถ้าถ่ายแล้วจอดำก็ กด ALT+enter ให้มันเข้า windows mode ครับผม ลองดูนะครับ

Comment

• Originally posted by strikergtr View Post
              ลองลง MSI After Burnner หน่อยครับ แล้วทำการ config ให้มัน check GPU load ให้ GPU1 Load/mem GPU2 Load/mem ครับแล้วดูว่าตอนนี้มัน load GPU ตัวไหน ลองกด ดูก่อนด้วยว่า GPU 1 / GPU2 ตัวไหนเป็นอะไร เราจะได้รู้ว่า มัน load GPU ไหนในการเล่นครับ ได้ช่วยกันแก้ไขต่อไป
              http://download.msi.com/uti_exe/vga/...urnerSetup.zip ลองตั้งค่าดู (OSD) คือมันจะออกที่จอนะครับ ใน setting เราจะกำหนดได้ว่าเราจะเอาอะไรมาแสดงบ้าง แล้วรองรันเกม แล้ว capture หน้าจอมา ถ้าถ่ายแล้วจอดำก็ กด ALT+enter ให้มันเข้า windows mode ครับผม ลองดูนะครับ
              check GPU load ให้ GPU1 Load/mem GPU2 Load/mem อย่างไรครับ

Comment

ต้องปรับอะไรบ้างครับ
                Attached Files

Comment

และจากรูปนะครับ GPU 1-5 = 8970M
                  และ GPU6 = 8650 G
                  มันไม่ยอมโหลด 8970 M เลยอ่ะครับ ไม่ทำงานเลย องศาก็คงที่ ที่ 40กว่าๆ
                  แต่ 8650G ทำงาน 99% ทำไงดีครับ ช่วยผมที T^T

Comment

• ทางสุดท้ายนะครับไปหาข้อมูลมา กดที่นี่
                    Install Catalyte 13.4 จะสามารถ Select single Graphic ได้ครับ ไปอ่านจาก Rock Star forum มา หรือ .... อาจต้องรอ Patch จาก stream ครับ เพราะ
                    เกมอื่นๆมันจะไม่มีปัญหา กับ การ์ด AMD laptop ใช่ไหมครับ

แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก << ลองก่อน
                    หรือ เผื่อฟลุ๊ก
                    1.ให้ลบ AMD switchable graphic จากการตั้งค่าว่า High Perfromance
                    2.จากนั้นคลิ้กขวา เลื่อก swithcable Graphic ให้กับ GTA V Launcher เป็น High Perfromance แต่อย่าเพิ่ง Apply
                    3.รอ Launcher มันขึ้นมา โหลดๆๆ แล้วก่อนจะตัดเข้าจอดำซัก กะเวลาดีๆ กด Apply แล้ว รอดู ว่ามัน 2GB ไหม หรือใช้โปรแกรมก่อนหน้าดูได้ ว่าถ้าจังหวะถูกต้องมันจะ Load 8970
                    https://youtu.be/Qq8EhzDpmR8
                    ลองๆๆ
                    Last edited by strikergtr; 11 Jun 2015, 13:28:29.

Comment

ทางสุดท้ายนะครับไปหาข้อมูลมา กดที่นี่
                      Install Catalyte 13.4 จะสามารถ Select single Graphic ได้ครับ ไปอ่านจาก Rock Star forum มา หรือ .... อาจต้องรอ Patch จาก stream ครับ เพราะ
                      เกมอื่นๆมันจะไม่มีปัญหา กับ การ์ด AMD laptop ใช่ไหมครับ
                      มีหมดนะครับ มันโชว์เป็น 8650G ทุกเกมเลยครับ

Comment

ทางสุดท้ายนะครับไปหาข้อมูลมา กดที่นี่
                        เปิด Teamviewer ทำให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ

Comment

• แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก << ลองก่อน
                          1.ให้ลบ AMD switchable graphic จากการตั้งค่าว่า High Perfromance
                          2.จากนั้นคลิ้กขวา เลื่อก swithcable Graphic ให้กับ GTA V Launcher เป็น High Perfromance แต่อย่าเพิ่ง Apply
                          3.รอ Launcher มันขึ้นมา โหลดๆๆ แล้วก่อนจะตัดเข้าจอดำซัก กะเวลาดีๆ กด Apply แล้ว รอดู ว่ามัน 2GB ไหม หรือใช้โปรแกรมก่อนหน้าดูได้ ว่าถ้าจังหวะถูกต้องมันจะ Load 8970
                          ลองๆๆ

พอดีผมอยู่ที่ทำงาน ทีมวิวไม่ได้จริงๆ = ="
                          Last edited by strikergtr; 11 Jun 2015, 13:40:58.

Comment

แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก << ลองก่อน
                            ลองๆๆ

พอดีผมอยู่ที่ทำงาน ทีมวิวไม่ได้จริงๆ = ="
                            ลองทุกทาง ลองหลายรอบแล้วครับไมไ่ด้เลย ไว้เลิกงานมา ทีมวิวทำให้ผมหน่อยนะครับ แอดไลน์มาก่อนก็ได้ครับ nutbullet99

Comment

• asasdfasfsaf.jpg ผมอยากได้ CCC เวอร์ชั่นนี้อ่ะครับ แล้วถ้าผมจะลง CCCใหม่ผมต้องลบตัวเก่าทิ้งไหมครับ ถ้าลบขอวิธ๊ลบแบบถอนรากถอนโคนเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ใช้ DDU ลบในเซฟโหมดครับ

http://www.wagnardmobile.com/DDU/ddudownload.htm

Comment

Working...
                                X