Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยบอร์ดอ่านค่า XMP ไม่ออกแหง เลยไม่มีโชว์ขึ้น

Comment

• ผมนี่แทบช็อคเลยครับ a10 7300 กับ r7 m265
      http://*****************/amd-series-...aphics/275857/

Comment

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

AMD ตัวที่มี TDP 19W ทำ Dual สูงสุดกับได้การ์ด R7 M260 (Topaz XT) ซึ่งรู้สึกว่ายังไม่ออกวางจำหน่าย
        ตอนนี้จะเป็น R7 M260 (Opal PRO) เสียมากกว่า ซึ่งตัวหลังทำไม่ได้

ดังนั้นสรุปให้คร่าวๆคือ AMD TDP 19W จำพวก FX-7500 A10-7300 ทำ Dual ได้สูงสุดกับ R5 M255 หรือรหัสต่ำกว่า (อนาคต R7 M260 ได้)

ส่วนตัวที่มี TDP 35W เช่น FX-7600P A10-7400P ทำ Dual ได้สูงสุดกับ R7 M265X หรือรหัสต่ำกว่า
        Last edited by V-FrIeNd; 1 Feb 2015, 15:50:34.

Comment

• เห็นภาพนี้แล้ว เค้าเทสเทียบแต่ รวมๆการ์ดจอแฮะ
          เลยไม่เห็นภาพความแรงเฉพาะซีพียูเลย

Comment

• ตกลง แอดมิน แพจ facebook AMD Thailand มันไม่รู้จริงหรือผมโง่เต่าล้านปี เนี้ย
            -แอด AMD Thailand ชอบอธิบายให้คนอื่นเข้าใจผิดเรื่อง Dual Graphics ว่ามันไม่ใช้ CF แล้วบอก "เทคโนโลยี Dual Graphics คือการทำงานของการ์ดจอบนตัว APU ที่ไปช่วยการ์ดจอแยกเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ ไม่เกี่ยวกับว่าต้องเล่นเกมส์อะไรครับ เพราะไม่ว่าจะเล่นเกมส์อะไร Dual Graphics ทำงานตลอดเวลา" พูดง่าย ๆ คือไม่ว่าทำอะไรถ้าเรากดให้มัน Dual Graphics แล้วจะทำงานโหลดนี้ตลอด เสริมได้หมดถ้าเอาตามที่เค้าพิมพ์

-ไอ้เราก็แย้งไปรอบที่ 2 ว่าไม่ใช่ที่กล่าวเสมอไป เพราะโปรแกรม หรือ เกมต้องรองรับด้วยโดยการออกแพทมารองรับ ตัว Dual Graphics ก็คือการทำงานคล้าย CF แต่รูปแบบจาก GPU นอก+นอก เป็น GPUนอก+ในแทน ชื่อเก่าหาแด๊กชื่อ Hybrid CF ที่มีใช้ตั้งแต่โบราณตกลงสรุปใครงงกันแน่เนี้ยมึนเอง ขนาดพิมพ์ไปขนาดนี้ ปัจจุบันยังไปบอกผิดๆ ไม่ครบให้คนอื่นอีก ขนาดท้าให้ลอง จับ fps เกมเดียวกัน ในโหมด Dual Graphics ใน full screen mode กับ Window Mode ยังเงียบ

ไม่แปลกเลยที่คนมันเข้าใจผิดแล้วเล่นเกมออนไลน์แล้วกระตุก บางเกม เนี้ย
            Last edited by Poeeoe; 4 Feb 2015, 00:03:05.

Comment

• เพจ AMD Thailand
              บางทีแอดมินเป็นแค่การตลาดครับ
              ไม่ก็ไม่ได้จับหรือตาม AMD มา เลยไม่รู้
              บางคนก็แอดมินเว็บบอร์ดต่างๆนี่แหล่ะ เล่น Intel ซะมากกว่าด้วยซ้ำ
              ถ้าท่านเห็นรายชื่อช่วงนึงจะตกใจ
              เป็นผู้หญิงที่ไม่ได้ตามเรื่องคอมซะสอง
              ที่เหลือเป็นทีมงานตามเว็บบอร์ด(ที่เล่นแต่อีกค่ายมากกว่า)
              ช่วงนี้ไม่รู้นะว่าใครเป็นแอดมิน ไม่เคยเป็นเหมือนกัน แต่เคยแอบรู้
              Last edited by V-FrIeNd; 4 Feb 2015, 02:01:02.

Comment

• สวัสดีครับ เพื่อนๆ ผู้ใช้โน๊ตบุ๊คแพลตฟอร์ม AMD วันนี้ผมมีเรื่องอยากสอบถามหน่อยครับ

ผมใช้ K53TA + Windows 7 ครับ ก็ได้รับคำแนะนำมาจากที่นี่แหละครับ นานมากแล้ว ใช้งานมาด้วยดีตลอด

ส่วนใหญ่ผมเอาไว้ดูหนังครับ มีเล่นเกมส์บ้าง [NBA 2k14, Civilization V, FM 2014]

โดยใช้ Driver VGA [AIO] AMD Catalyst 13.4 WHQL Mobility ซึ่งเคยโหลดจากทีนี่เช่นกัน

แต่ช่วงนี้ผมเจอข้อความว่า ?Display driver stopped responding and has recovered? บ่อยๆ ครับ

เจอกับโปรแกรมดูหนัง MPC ที่เคยได้รับคำแนะนำ ดาวน์โหลดไปจากคลับนี้แหละครับ [MPC-HC 1.7.0.7771]

อาการคือจะค้างไปเลย เมาส์ขยับเคอร์เซอร์ไม่ได้ มีแต่เสียงของไฟล์หนังทิ้งไว้ซักพักเสียงก็หายตามไปด้วย

พอผ่านไปซักพักก็กลับมาใช้ได้ครับ โปรแกรม MPC เล่นไฟล์หนังต่อไป โปรแกรมอื่นๆ ใช้ได้ปกติ

ยกเว้น Firefox จะขาวโพลนเลยครับ แต่ก็ไม่ได้ Stopped Responding นะครับ แค่ต้องปิดไปเปิดใหม่เป็นใช้ได้

แต่ตอนเล่นเกมส์ NBA 2K14 กลับไม่มีปัญหาใดๆ ครับ เกมส์อื่นๆ ยังไม่ได้ลองครับ

เลยลองโหลด Driver แนะนำล่าสุดมาครับ [Catalyst 14.4] ก็ยังเจอปัญหาอีกอยู่ดีครับ

ผมไม่รู้เลยครับว่าอะไรเป็นสาเหตุด้วย เพื่อนๆ พอจะให้คำแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ^
                  ปัญหานี้เป็นไปได้ทั้งซอร์ฟแวร์และฮาร์ดแวร์
                  ถ้าเล่นเกมได้ปกติ คาดว่าคงเป็นที่ซอร์ฟแวร์พวก Flash บน Firefox หรือ MPC-HC มากกว่า
                  แนะนำให้อัพเดทโปรแกรมใหม่ เช่น MPC-HC 64-bit 1.7.8, Firefox 35.0.1, Flash Player 16.0.0.305

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                    ^
                    ปัญหานี้เป็นไปได้ทั้งซอร์ฟแวร์และฮาร์ดแวร์
                    ถ้าเล่นเกมได้ปกติ คาดว่าคงเป็นที่ซอร์ฟแวร์พวก Flash บน Firefox หรือ MPC-HC มากกว่า
                    แนะนำให้อัพเดทโปรแกรมใหม่ เช่น MPC-HC 64-bit 1.7.8, Firefox 35.0.1, Flash Player 16.0.0.305
                    ขอบคุณครับ อัพเดตครับว่าหลังๆ มานี้ MPC ไม่เล่นต่อเองหลังค้างแล้วครับ Stopped Responding ไปเลยครับ

ส่วน software ทั้ง Firefox 35.0.1 และ Flash Player 16 NPAPI (for Firefox) 16.0.0.305 เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดมาแต่แรกแล้วครับ

แต่โปรแกรม MPC-HC นี่แนะนำให้โหลดจากเว็บ http://mpc-hc.org/ เลยไหมครับ พอดีผมตั้งค่าไม่เป็นอ่าครับ อยากให้ได้ภาพดีๆ เช่นเดิมครับ

ถ้ามีแบบ modified settings มาแล้ว หรือวิธีการตั้งค่า รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ป.ล. จริงๆ ผมแอบรู้สึกว่ามันเริ่มเป็นตอน Firefox auto-update มาเป็น version ล่าสุด แต่มันไม่น่าเกี่ยวกันเลยครับ

Comment

• ท่านวีคับ พวก bios ที่แก้ sata นี่เอาออกไปแล้วหรอคับ

Comment

• เอาออกไปแล้วครับ
                        เนื่องจากมันเป็นรุ่นเก่าและ
                        แต่ถ้าอยากได้แบบไหนก็บอกให้โมได้ครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                          เอาออกไปแล้วครับ
                          เนื่องจากมันเป็นรุ่นเก่าและ
                          แต่ถ้าอยากได้แบบไหนก็บอกให้โมได้ครับ
                          อ้อ ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

Comment

เห็นภาพนี้แล้ว เค้าเทสเทียบแต่ รวมๆการ์ดจอแฮะ
                            เลยไม่เห็นภาพความแรงเฉพาะซีพียูเลย

เคยเห็นรูปเปรียบเทียบที่มีคะแนน CPU อยู่ครับ เดี๋ยวลองไปค้นดู
                            คะแนน cpu ห่วยกว่าเยอะเลย

Comment

• อ๊ากกก ใช่ acer F4U1 เล่น DOTA2 แลคมากครับผมต่างกับของเพื่อนที่เป็น GT820M กับ i3 ถูกกว่าแต่กลับเล่นได้ลื่นมากๆ

Comment

• รู้สึกแย่กับ AMD มากครับ

Comment

Working...
                                X