Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Lenovo IdeaPad Z465 Club ] ตอบคำถามช่วยเหลือซึ่งกันและกัน สังคมของการแบ่งปัน ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เพิ่มเติมครับ HDD Toshiba แ่ม่มก็ร้อนครับ ตอนนี้สั่ง WD Black 750 จากในนี้มาใส่ โอ้แรงขึ้น + ร้อนที่มือซ้ายหายไปอีกเยอะมากแบบว่าวางมือได้ไม่แสบร้อนแล้ว

ปล. ไอปุ่มส้มๆเอาไว้ทำไรหว่า ยังกะปุ่มรีเซ็ตแต่ไม่ใช่

ปล.2 ถ้าเอาไปตืด 3M เคปล่านี่มีที่ไหนรับติดมั่งครับ

Comment

เคฟล่า 3m หาติดได้ตามร้านตัดสติ๊กเกอร์ทั่วไปอ่ะ..

ที่เคยถามมา (คลองถม seacon)..

3m ราคาประมาณ 1000 บาท รวมค่าติด..

ญี่ปุ่น/จีน ราคาประมาณ 700 บาท รวมค่าติด..

*** แพงอ่ะ.. มีที่ไหนติดถูกๆ มั่ง?.. ***

Comment

Originally posted by sUmmOnEr View Post
        เคฟล่า 3m หาติดได้ตามร้านตัดสติ๊กเกอร์ทั่วไปอ่ะ..

ที่เคยถามมา (คลองถม seacon)..

3m ราคาประมาณ 1000 บาท รวมค่าติด..

ญี่ปุ่น/จีน ราคาประมาณ 700 บาท รวมค่าติด..

*** แพงอ่ะ.. มีที่ไหนติดถูกๆ มั่ง?.. ***
        ถ้าซื้อมาติดเองนี่ แพงไหมครับ มันขายกันยังไง ผมจะเอามาติดกล้องด้วย

Comment

Originally posted by 060636595 View Post
          ถ้าซื้อมาติดเองนี่ แพงไหมครับ มันขายกันยังไง ผมจะเอามาติดกล้องด้วย
          ราคาคลองถม seacon..

ญี่ปุ่น/จีน (ปัจจุบันของจีนไม่มีขายแล้ว).. ขนาดร้านจะแบ่งเอาไว้แล้วหลายๆ ขนาดให้เลือก..

ที่เคยซื้อ.. ขนาดน่าจะประมาณ 70 cm x 30 cm มั้ง (จำไม่ค่อยได้).. ติด 14/15" ได้ 2 ฝา.. ราคา 350 บาท..

3m แพงกว่าเกือบ 2 เท่า ประมาณ 600 มั้ง (ปกติซื้อแต่ของญี่ปุ่นเลยไม่ได้จำราคา 3m)..

ขนาดตัดแบ่ง.. แล้วแต่ร้านจะกำหนดอ่ะ (ราคาด้วย).. ลองเดินดูเองแล้วกันง่ะ..

Comment

แล้วถ้าเอารุ่นนี้เทียบกับ

Samsung RV409 (Core i5 2.66 upto 2.9GB / GT315 1GB / 14 WXGA / 4GB / no e-sata)
            http://****************/notebook/359...409-S02TH.html
            18900-

ตัวนี้ล่ะครับ ท่าน ๆ ว่าอย่างไรกันบ้่าง

ใจจริงผมชอบ intel มากกว่านะครับ แต่ราคาแอบเกินงบ เลยมาดู Lenovo แต่ก้อกลัวว่าจะร้อนง่าย พังง่าย และความเร็ว Cpu ก็ต่างกัน

หรือว่าผมจะรอถึงงาน Commart เดือนหน้าดีครับ เผื่อตัว Samsung จะลดราคาลงบ้างงง

ปล.ผมแอบชอบ keyboard Samsung ที่ทำคล้าย ๆ Macbook ด้วยอะ

Comment

อ่าลืมมาโพสกระทู้นี้ ผมเพิ่งถอย Lenovo Z465 มาเมื่อวานนี้
              วิธีเชคง่ายๆ ว่า มันเป็นรุ่นเก่าหรือใหม่
              ตอนผมไปซื้อ ก็ให้พนักงาน ยกเครื่องที่เราจะซื้อแล้วแกะ กล่อง มาเชค ตรง BIOS เลย
              จดสเปคใส่กระดาษ แล้วไปเชคทีละตัวเลยก็ยังได้
              ถ้า VGA เป็น 512MB แสดงว่าเป็นตัวใหม่ครับ

Comment

ที่แรมร้อนเป็นกันทุกเครื่องไหมครับ แล้วที่ไฟมันดูดเป็นบางเครื่องหรือทุกเครื่องครับ พอดีว่าวันเสาร์นี้จะไปดูที่พันทิพท์อ่ะครับ มีอะไรก็มาแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by ZheZha View Post
                  ที่แรมร้อนเป็นกันทุกเครื่องไหมครับ แล้วที่ไฟมันดูดเป็นบางเครื่องหรือทุกเครื่องครับ พอดีว่าวันเสาร์นี้จะไปดูที่พันทิพท์อ่ะครับ มีอะไรก็มาแนะนำหน่อยนะครับ
                  ไฟดูดนี่ผมยังไม่เคยโดนน่ะครับ อาจเป็นเพราะ ปลั๊กที่บ้านด้วยมั้ง

Comment

แล้วเรื่องที่แรมรอนต้องเปลี่ยนสล๊อตทุกเครื่องไหมครับหรือเป็นแค่บางเครื่อง แล้วถ้าจะเพิ่มเป็น8GBมันก็จะร้อนอีกสิครับ

Comment

• Originally posted by ZheZha View Post
                      แล้วเรื่องที่แรมรอนต้องเปลี่ยนสล๊อตทุกเครื่องไหมครับหรือเป็นแค่บางเครื่อง แล้วถ้าจะเพิ่มเป็น8GBมันก็จะร้อนอีกสิครับ
                      ผมว่ามันเป็นที่ แรม ล็อตนี้อ่ะครับ ถ้าล็อตอื่นๆก็ไม่น่าจะเป็นเพราะอีกสักพักเทคโนโลยีการผลิตน่าจะดีกว่านี้ครับ

Comment

• Originally posted by ZheZha View Post
                        เรื่อง ram ร้อน.. มันเป็นตั้งแต่ n850 แล้วอ่ะ.. จนตอนนี้ก็ยังแก้กันไม่หาย.. - -

เรื่องไฟดูด.. ถ้าบ้านไม่มีสายดิน.. + เท้าเปล่า + พื้นที่เหยียบไม่ได้เป็นฉนวนไฟฟ้า.. ถ้าไปโดนแถวขอบๆ touchpad หรือ port usb ก็อาจจะสะดุ้งนิดๆ..

Comment

• แปลว่าถ้าเป็นบอดี้ตัวนี้ก็ไม่หายใช่ไหมครับไม่ว่าจะออกมากี่ล๊อต แล้วถ้าอย่างนี้ที่เค้าบอกกันว่าเปลี่ยนช่องแรมแล้วความร้อนจะหายหละครับ ถ้าเกิดอยากเพิ่มแรมขึ้นมาก็เพิ่มไม่ได้ใช่ไหมครับเพราะมันจะกลับมาร้อนอีก

Comment

• 1.ถามหน่อย คับ ถ้าใช่แรมตัวอืนที่ไม่ได้ติดมากะเครือง จะร้อนไหม
                            2.ถ้ามีความร้อน จามแรม ไปที่ บอดด้านบน มากๆจะส่งผมเสียต่อ บอดด้านบนไหมคับ

Comment

แปลว่าถ้าเป็นบอดี้ตัวนี้ก็ไม่หายใช่ไหมครับไม่ว่าจะออกมากี่ล๊อต แล้วถ้าอย่างนี้ที่เค้าบอกกันว่าเปลี่ยนช่องแรมแล้วความร้อนจะหายหละครับ ถ้าเกิดอยากเพิ่มแรมขึ้นมาก็เพิ่มไม่ได้ใช่ไหมครับเพราะมันจะกลับมาร้อนอีก
                              คิดว่า body นี้คงร้อนไม่หายอ่ะแหละ.. เพราะมันเป็นพวกอลูมินั่ม.. ยังไงก็ร้อน.. ไม่เหมือนพวกพลาสติก..

ส่วน ram ถ้าอยากเพิ่มก็เพิ่มไปง่ะ.. ร้อนหน่อยคงไม่เป็นไรมั้ง..

Originally posted by zasaki View Post
                              1.ถามหน่อย คับ ถ้าใช่แรมตัวอืนที่ไม่ได้ติดมากะเครือง จะร้อนไหม
                              2.ถ้ามีความร้อน จามแรม ไปที่ บอดด้านบน มากๆจะส่งผมเสียต่อ บอดด้านบนไหมคับ
                              1. ถ้าเป็น ram ยี่ห้ออื่นก็น่าจะร้อนเหมือนกัน.. เพราะ n850 กับ n930 มันก็ใช้กันคนละยี่ห้อก็ร้อนเหมือนกัน.. hdd ก็คนละยี่ห้อด้วย..

2. เรื่องความร้อนจาก ram ไปที่ m/b ก็คงจะร้อนพอๆ กับ notebook อื่นๆ แหละ.. คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร..

ที่รู้สึกว่ามันร้อนมากๆ เพราะ body มันเป็นพวกอลูมินั่ม.. จะร้อนเร็วเย็นเร็ว (ตัว body มันก็คือ heatsink ดีๆ นี่เอง)..

ถ้าอยู่ในห้องเย็นๆ หรือมีลมผ่านตลอด.. จะระบายความร้อนได้เร็วกว่าพวกพลาสติกนะ..
                              Last edited by sUmmOnEr; 22 Jun 2011, 20:32:57.

Comment

• น่าจะเทศเกมส์หนักๆหน่อยนะครับ คนที่สนใจจะได้ตัดสินใจไปในตัว รวมถึงผมด้วย จะเปลี่ยนจาก i5+5650 ไปใช้ตัวนี้ดีไหมนิ ใจมันรัก amd เต็มพลัง

Comment

Working...
                                X