Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Lenovo IdeaPad Z465 Club ] ตอบคำถามช่วยเหลือซึ่งกันและกัน สังคมของการแบ่งปัน ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by samomidoky View Post
    ขอโทษครับ แรมร้อนเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นจะโอเคขึ้นไหมครับ
    แล้ว a4 a8 นี่เค้ารอกันทำไมครับ มันจะแรงขึ้นมากป่าวครับ
    เเรมอะไรร้อนครับ งง

Comment

ไม่มี Bluetooth
      ไม่ใช่ Gigabit Lan

Inside Hardware!!!

Lenovo IdeaPad Z465
      DC Input 20V - 4.5A (90W)

ภาพเครื่องด้านหลัง พร้อมเตรียมการงัดแงะ
      สำหรับเรื่อง Cooling Design ถือว่าทำได้ดี มีช่องดูดอากาศเข้าใต้เครื่องถึง 3 จุด
      เวลาวางกับพื้นราบ จะมีช่องว่างระหว่างตัวเครื่องกับพื้นประมาณ 3.5 mm

เมื่อเปิดฝาเสร็จก็พบกับเครื่องในกัน เต็มๆ ตามที่เห็นครับ

สำหรับชุด Cooling นั้นเป็น Pipe ทองแดงอันเดียว ระบายความร้อนทั้ง CPU VGA Northbridge ซึ่งผลที่ออกมานั้นก็เป็นที่น่าพอใจเลยทีเดียว(เด๋วมาดูกันทีหลัง)

ถึงชุดระบายความร้อนนั้นไม่ได้ครอบคุมแรมครบทั้งเม็ดแต่ก็ถือว่าไม่ร้อนเท่าไร(มั้ง)

สำหรับ VGA นั้นเป็น ATI HD 6470M GDDR3 512MB 64bit 160SP TDP 18W Core:750MHz/Mem:1600MHz
      Idle Temp : ~61 C @30% Fan Speed / VDDC : 0.900V
      Full Load Temp :~
      แรม VGA นั้นน่าจะเป็นของ Hynix

อันนี้คือ North Bridge AMD 785GX โดย Z465 ได้จับคู่กับ SB800

อันนี้คือ CPU พระเอกของงานนี้เลย

AMD Phenom II N930 Quad-Core Processor
      http://products.amd.com/en-us/Notebo...il.aspx?id=663

http://products.amd.com/en-us/Notebo...il.aspx?id=663

อันนี้คือพัดลมตัวเดียวในเครื่องครับ แบบว่า มีอันเดียวก็เสียวได้

อันนี้เป็นช่องเล็กๆน่ะครับ เปิดได้ เปิดมาก็เจอแต่กาด Wireless(Atheros AR9285 802.11 b/g/n) ครับ ไม่มี Slot ให้เสียบอุปกรณ์ไรเพิ่มเติมได้อีก

HDD เป็นของ Hitachi SATAII 500GB/8M/5400 rpm 5V/0.7A

DVD-RAM นั้นเป็นของ Lite-on รุ่น DS8A55

สำหรับ RAM นั้นเป็น DDR3 Bus 1333 แถวเดียว 4GB!!!
      ซึ่งแทบไม่ต้องอัพกันเลยทีเดียว
      แต่! มันร้อนครับ ร้อนจนทำให้ภายนอกเครื่องข้างๆ Touch Pad ด้านซ้าย รู้สึกได้เลย
      วิธีที่ผมแก้ก็คือ สลับ RAM ลงไป อีก Slot ครับให้มันอยู่***ง Mainboard และไกล้ ลมเย็นด้านนอกมากขึ้น ซึ่งหลังจากเปลี่ยนช่องแล้วก็ร้อนน้อยลงมากเลยครับ ใครที่เจอปัญหาเดียวกับผมก็ลองทำดูครับ ประกันไม่หายจ้า

อันนี้คือด้านข้าง(ซ้าย) ของเครื่อง ก็มีช่องระบายอากาศร้อนออก(ลองเอามืออังๆ ดูก็ไม่ร้อนเท่าไร)
      มี Port LAN(Atheros AR8152 PCI-E Fast Ethernet 10/100)

VGA Port / USB / Combo USB&E-SATA / HDMI

อันนี้เป็นด้านหน้า ก็จะมี สวิทต์ ปิด-เปิด Wireless(Hardware)
      มีไฟแสดงสถานะ สี ขาว สี่ ดวง (Power-On / มี Battery / เปิด Wireless/ HDD Load)

อันนี้เป็นด้านข้าง(ขวา) ของเครื่อง ก็มี ช่องเสียบหูฟัง ช่องเสียบไมค์(Stereo)
      Sound นั้นเป็นของ Realtek ALC259 HD Audio
      ช่องใส่ CD/DVD ช่อง USB ช่องเสียบ Adapter

ด้านหลังเครื่อง

ด้านบน ก็ Body ด้านนี้ไม่ได้แข็งแรงกว่ายี่ห้ออื่นซักเท่าไร เรียกได้ว่า กดแรงๆ มีจอแตกได้เหมือนกัน

Adapter นั้น ก็ 20V/4.5 A (90W) ซึ่งถือว่าเยอะมาก ร้อนเอาเรื่องตอนชาร์ตแบตพร้อมเล่นเครื่อง แต่ถ้าแบตเต็มก็ไม่ร้อน(แบตเต็มไวมาก) ขนาดก็ไม่ใหญ่แต่ยาว!!!

L09L6Y02
      Battery Model L09L6Y02 (11.1V 48Whr !!!)
      เป็น Li-Ion (อนุกรมกัน 3 Cell แล้วมาขนานกัน 2 ชุด)

Touch Pad ไม่ต้อง Driver ใน XP ก็ใช้ Scroll เลื่อนได้

ลำโพง Dolby Advance Audio(TM) เลยทีเดียว
      ULTIMATE VISION (AMD CPU + AMD Graphic<ต้องกาดจอแยกน่ะจ๊ะ>)

Keyboard

Quick Lunch - ลงแค่ Power Management ก็ใช้งานพวกคีย์ลัดได้หมดแล้ว(ยกเว้นกล้อง ต้องลงของกล้องเพิ่มน่ะจ๊ะ)

อันนี้น้ำหนัก ตัวเครื่อง + Batt. + Adapter = ~2.74 Kg.

ได้เวลาเปิดเครื่อง

อันนี้เป็น Bios ของตัวเครื่องเวลาไปซื้อ ถ้าแรม กาดจอเป็น 512MB จะเป็นรุ่น HD6470
      แต่ถ้าแรม กาดจอเป็น 1024MB จะเป็นรุ่น HD5470

วันนี้พอแค่นี้ก่อน ขอตัวไปนอนครับ
      Last edited by 060636595; 12 Jun 2011, 02:29:29.

Comment

ไปป์เดี่ยวอีกแล้ว ! ซีพียู AMD ทีไรใช้ไปป์ท่อเดียวทุกทีเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Comment

เเหล่มเป็ด ภาพชัดเจนมากครับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

Comment

ขอบคุณที่ review Hardware อย่างละเอียด ครับ *0*Y

Comment

Originally posted by 060636595 View Post
              ของผมก็ 800 ครับ DDR3

CSC พันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น 2 ครับ
              ไม่ทราบว่าของไกล้หมดยังครับ

Comment

Originally posted by bs*wz View Post
                ไม่ทราบว่าของไกล้หมดยังครับ
                อันนี้ต้องลองโทรถามทางร้านดูอ่ะครับ แต่ก็น่ะ พวก AMD รุ่นคุ้มๆนี่หมดไวแล้วก็หมดแล้วหมดเลย ไม่รู้ทำไม

Comment

ไม่มีGigabit Lan ไม่มี Bluetooth หรือครับ

Comment

ที่ตึกคอมศรีราชา มีขายมั้ยครับ และถ้าเป็นไปได้ อยากมีผู้รู้ไปเดินดูด้วยกันยิ่งดี หรือแนะนำร้านก็ได้ครับ พอดีเห็นราคา+สเปค ตรงตามที่ผมต้องการ รบกวนหน่อยนะครับ ^^

Comment

Originally posted by superager View Post
                      ไม่มีGigabit Lan ไม่มี Bluetooth หรือครับ
                      ใช่ครับ

Originally posted by nut_kt View Post
                      ที่ตึกคอมศรีราชา มีขายมั้ยครับ และถ้าเป็นไปได้ อยากมีผู้รู้ไปเดินดูด้วยกันยิ่งดี หรือแนะนำร้านก็ได้ครับ พอดีเห็นราคา+สเปค ตรงตามที่ผมต้องการ รบกวนหน่อยนะครับ ^^
                      http://www.csci.co.th/index.php?rout...formation_id=4

มีครับ ตึกคอมศรีราชา

Comment

เิิปิดโหมดประหยัดพลังงานยังไงครับ

Comment

ตึกคอมสีชา ผมเจอที่ HWH Banana ครับ ตอนนี้น่าจะมาเกือบทุกร้านละครับ

Comment

Originally posted by 060636595 View Post
                            อันนี้ต้องลองโทรถามทางร้านดูอ่ะครับ แต่ก็น่ะ พวก AMD รุ่นคุ้มๆนี่หมดไวแล้วก็หมดแล้วหมดเลย ไม่รู้ทำไม
                            ไปถอยมาละครับ คนเยอะมากเลยร้านนี้ รอให้ช่างลง วินโด้ที รอไป เกือบ 2ชั่วโมง

แต่คนขายก็ดูแลพอใช้ได้ครับ เราเชค เค้าก็รอ ทั้งที่หน้าเซงไปแล้ว ฮาๆ

ปล.ซื้อกับผู้ ญ ผมยาวๆ อะครับ ^^

Comment

Originally posted by xmant View Post
                              เิิปิดโหมดประหยัดพลังงานยังไงครับ
                              กดปุ่ม รูป batt. ตรง Quick Lunch อ่ะครับ แล้วกดไปที่ Low power กด apply กด ok

Originally posted by bs*wz View Post
                              ไปถอยมาละครับ คนเยอะมากเลยร้านนี้ รอให้ช่างลง วินโด้ที รอไป เกือบ 2ชั่วโมง

แต่คนขายก็ดูแลพอใช้ได้ครับ เราเชค เค้าก็รอ ทั้งที่หน้าเซงไปแล้ว ฮาๆ

ปล.ซื้อกับผู้ ญ ผมยาวๆ อะครับ ^^
                              เล่นๆไปแรมร้อนไหมท่าน บริเวณซ้ายล่าง ของเครื่อง
                              Last edited by 060636595; 12 Jun 2011, 22:33:01.

Comment

ชื้อมาวันเสาร์ ด้านซ้ายล่างร้อน คับ เดียวลองทำตามที่ท่านแนะนำดู คับ

Comment

Working...
                                X