Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by X3_440 View Post
    ขอบคุณท่าน V Acer Aspire E5-572G น่าสนใจมาก
    ไม่ทราบว่า AMD FX7500 FX7600P เป็นงัยบ้าง
    ขอตอบแทนละกันครับ ณ เวลานี้ หลังจากทำงานชั้นข้อมูล มา ได้ความมาว่า
    1.เรื่อง AMDChipset ที่ AMD ใช้งานใน notebook ล้วนเป็น AMD Chipset A76M (bolton M3) ซึ่งประจำการสำหรับ APU มาตั้งแต่ A10 5xxx รองรับแรมสูงสุดที่ 1866 อ้างอิงจาก MSI ตัวท๊อป ที่ใส่ R9m290 มาให้ ที่ตปท.จะมี option ให้เลือกแรมเวลาซื้อ ซึ่ง รวมไปถึง web kington ที่เมื่อลองเลือก แรม DDR3L 1866 จะขึ้นว่า support แต่ 2133 ไม่
    2.ว่าด้วย APU จะทำงานโดยใช้แรมร่วมกับ CPU ดังนั้น bus แรมจะมีผลมากกว่าพวก Intel เพราะมันใช้ bus ร่วมกัน จากผสเทสพบว่า มันจะแรงขึ้นเมิ่อใส่แรมแบบ Dual Channel และแรมบัสสูงก็มีผล 10-15% ครับ ลอง search apu ram bus speed Youtube ดู ซึ่งมันก็จริง ผมได้ทดสอบแรม Kingston DDR3L CL10 1600 มาตรฐาน nb ตอนนี้ที่นิยมยัดมาให้ตอนซื้อ เทียบกับ DDR3L CL9 1866 (2133 แต่เครื่องผม FX7600p มันรองรับแต่ chipset ไม่เอาด้วย) ได้ผลเพิ่มขึ้นน่าพอใจ ประมาณ 10 Fps ในเกมที่รองรับ apu พวก BF4 ,GTA V , DOA5 RL
    3.AMD APU FX เหมือนรถถังที่สร้างไม่เสร็จ เพราะเทคโนโลยีบอร์ด ชิพ ยังไม่พร้อมก็เข็นออกมาขาย spec ก็เลยขาดๆเกินๆ เช่น Amd FX7500 (ULV) จะไม่รองรับการ์ดจอ crossfire เกิน 265m แต่ก็ดันมีค่าย ใส่มา แถมรองรับแรมได้สูงสุด 1600 เพราะเน้นประหยัดไฟ ส่วน FX7600p ก็จะมาแบบการ์ดพ่วงช้าๆ เช่น 230m ซึ่งเจ้า Fx7600p นั้นเน้นไม่ประหยัดไฟ สามารถใส่แรมเต็มๆได้ 1866 (ตันบอร์ด ถาม support AMD มา) หากมีการจับคู่ที่คู่ควร มันจะแรงมาก และเช่นกัน หากมีเกมที่รองรับ driver ที่ช่วยส่งเสริม มันก็มีอนาคต ครับ ดังนั้น
    4.จะว่า I5 u + 840m จะชนะ AMD ซะทุกรุ่น ในทุกๆเรื่องผมว่าคงไม่ใช่เสมอไปครับ I3 I5 I7 ลงท้าย U ก็คือ ULV เน้นประหยัดไฟ แรมก็ตัน 1600 เท่าๆกันครับ พลังการประมวลผล เพียวๆ AMD คงไม่สู้ Intel ครับ ถ้าเน้น VM , Emu ไม่เถียง Intel Support เยอะครับ แต่ถ้าเล่นเกม ดูหนัง ถ้าจับคู่ถูก เลือก spec เป็นมันก็ตอบโจทย์ได้เช่นกันครับ

ปล. คหสต ล้วนๆนะครับ ขออภัยด้วยผมมือไหม่เรื่องพวกนี้

Comment

• Lenovo Z5075 ลง windows 8.1 64 bit พออัพเดท เปิดเครื่องปล้วหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย ขึ้น Logo ของ Lenovo แล้ว แต่ไม่บู้ทต่อ หน้าจอดำไปเลย
      มีใครเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by basbcc152 View Post
        Lenovo Z5075 ลง windows 8.1 64 bit พออัพเดท เปิดเครื่องปล้วหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย ขึ้น Logo ของ Lenovo แล้ว แต่ไม่บู้ทต่อ หน้าจอดำไปเลย
        มีใครเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
        ต่อสายชาร์ต อยู่เปล่าครับ

Comment

• Originally posted by kshase View Post
          ต่อสายชาร์ต อยู่เปล่าครับ
          ลองทั้งต่อ ทั้งถอดนะครับ ไม่ได้เลย ตอนแรกนึกว่าเพราะวินโดเถื่อน เสียเงินซื้อแท้ก็ยังไม่หาย 555 เลยปิดอัพเดทไป เลยใช้ onedrive ไม่ได้ เพราะมันต้องเปิดอัพเดท

Comment

• http://*****************/notebook/61...ZE-XX047D.html

Asus x550ze-xx047D
            ตอนนี้พอมีที่ไหนขายอยู่บ้างอ่ะครับพอจะรู้ไหมครับๆ

Comment

• ใครเคยซื้อ Body K43TA มาเปลี่ยนบ้างครับ พอดีฝาพับมันแตกง่ายจังรุ่นนี้ มีร้านไหนแนะนำ และอยากทราบราคาครับ

Comment

• ถามหน่อยครับว่า n551zu เล่น dying light 25 เฟรมขึ้นไปได้ไหมครับ เพื่อนผมใช้ a10-5750 + 8970m นี่เฟรมเละเทะเลย น้อยกว่า 20เฟรม ยังไงก็ช่วยบอกผมด้วยนะครับ และถ้า n551zu เล่นไม่ได้ อยากให้ช่วยแนะนำ notebook ที่มีการ์ดจอ amd ราคาไม่เกิน 35000 ด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by strikergtr View Post
                  ขอตอบแทนละกันครับ ณ เวลานี้ หลังจากทำงานชั้นข้อมูล มา ได้ความมาว่า
                  1.เรื่อง AMDChipset ที่ AMD ใช้งานใน notebook ล้วนเป็น AMD Chipset A76M (bolton M3) ซึ่งประจำการสำหรับ APU มาตั้งแต่ A10 5xxx รองรับแรมสูงสุดที่ 1866 อ้างอิงจาก MSI ตัวท๊อป ที่ใส่ R9m290 มาให้ ที่ตปท.จะมี option ให้เลือกแรมเวลาซื้อ ซึ่ง รวมไปถึง web kington ที่เมื่อลองเลือก แรม DDR3L 1866 จะขึ้นว่า support แต่ 2133 ไม่
                  2.ว่าด้วย APU จะทำงานโดยใช้แรมร่วมกับ CPU ดังนั้น bus แรมจะมีผลมากกว่าพวก Intel เพราะมันใช้ bus ร่วมกัน จากผสเทสพบว่า มันจะแรงขึ้นเมิ่อใส่แรมแบบ Dual Channel และแรมบัสสูงก็มีผล 10-15% ครับ ลอง search apu ram bus speed Youtube ดู ซึ่งมันก็จริง ผมได้ทดสอบแรม Kingston DDR3L CL10 1600 มาตรฐาน nb ตอนนี้ที่นิยมยัดมาให้ตอนซื้อ เทียบกับ DDR3L CL9 1866 (2133 แต่เครื่องผม FX7600p มันรองรับแต่ chipset ไม่เอาด้วย) ได้ผลเพิ่มขึ้นน่าพอใจ ประมาณ 10 Fps ในเกมที่รองรับ apu พวก BF4 ,GTA V , DOA5 RL
                  3.AMD APU FX เหมือนรถถังที่สร้างไม่เสร็จ เพราะเทคโนโลยีบอร์ด ชิพ ยังไม่พร้อมก็เข็นออกมาขาย spec ก็เลยขาดๆเกินๆ เช่น Amd FX7500 (ULV) จะไม่รองรับการ์ดจอ crossfire เกิน 265m แต่ก็ดันมีค่าย ใส่มา แถมรองรับแรมได้สูงสุด 1600 เพราะเน้นประหยัดไฟ ส่วน FX7600p ก็จะมาแบบการ์ดพ่วงช้าๆ เช่น 230m ซึ่งเจ้า Fx7600p นั้นเน้นไม่ประหยัดไฟ สามารถใส่แรมเต็มๆได้ 1866 (ตันบอร์ด ถาม support AMD มา) หากมีการจับคู่ที่คู่ควร มันจะแรงมาก และเช่นกัน หากมีเกมที่รองรับ driver ที่ช่วยส่งเสริม มันก็มีอนาคต ครับ ดังนั้น
                  4.จะว่า I5 u + 840m จะชนะ AMD ซะทุกรุ่น ในทุกๆเรื่องผมว่าคงไม่ใช่เสมอไปครับ I3 I5 I7 ลงท้าย U ก็คือ ULV เน้นประหยัดไฟ แรมก็ตัน 1600 เท่าๆกันครับ พลังการประมวลผล เพียวๆ AMD คงไม่สู้ Intel ครับ ถ้าเน้น VM , Emu ไม่เถียง Intel Support เยอะครับ แต่ถ้าเล่นเกม ดูหนัง ถ้าจับคู่ถูก เลือก spec เป็นมันก็ตอบโจทย์ได้เช่นกันครับ

ปล. คหสต ล้วนๆนะครับ ขออภัยด้วยผมมือไหม่เรื่องพวกนี้
                  ขอบคุณครับสำหร้บข้อมูลดีๆ

Comment

• ผมมี notebook ASUS A43SA-VX124D
                    สเปคเครื่อง
                    CPU : Intel Core i5-2450M (2.50 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 3.10 GHz)
                    GPU : AMD Radeon HD 6730M (2GB GDDR3)
                    RAM : 4 GB DDR3
                    HDD : 750 GB 7200 RPM

ซึ่งไม่มีการ์ดจอออนบอร์ด
                    driver การ์ดจอที่ผมใช้ได้ล่าสุดคือ เวอร์ชั่น 12.10 ครับ
                    พอดีผมได้อัพเดท driver การ์ดจอ amd ผ่านลงได้ แล้วรีเครื่อง
                    แต่!!! พอบูทเข้าหน้า windows7 เสร็จ หลังจากนั้น หน้าจอดำ หมดเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย แต่ยังได้ยินเสียง windows7 อยู่

ท่านใด พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ(อยากอัพเดท driver มาก)

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by platinum75 View Post
                      ผมมี notebook ASUS A43SA-VX124D
                      สเปคเครื่อง
                      CPU : Intel Core i5-2450M (2.50 GHz, 3 MB L3 Cache, up to 3.10 GHz)
                      GPU : AMD Radeon HD 6730M (2GB GDDR3)
                      RAM : 4 GB DDR3
                      HDD : 750 GB 7200 RPM

ซึ่งไม่มีการ์ดจอออนบอร์ด
                      driver การ์ดจอที่ผมใช้ได้ล่าสุดคือ เวอร์ชั่น 12.10 ครับ
                      พอดีผมได้อัพเดท driver การ์ดจอ amd ผ่านลงได้ แล้วรีเครื่อง
                      แต่!!! พอบูทเข้าหน้า windows7 เสร็จ หลังจากนั้น หน้าจอดำ หมดเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย แต่ยังได้ยินเสียง windows7 อยู่

ท่านใด พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ(อยากอัพเดท driver มาก)

ขอบคุณครับ
                      Intel Core i5-2450M มัน HD 3000 มิใช่หรอท่าน Sandy Bridge ลองหา intel driver ตามลิ้งนี้ละกาน
                      https://downloadcenter.intel.com/dow...7-8-8-1-64-bit

ส่วนทำไมต้องมี onboard หนะหรอ เพราะเจ้า onboard ของ notebook มันจะเป็นตัวเดียวที่เชื่อมต่อกับ Monitor บนบอร์ด ต่อไห้การ์ดแยก จะ GTX 980M ก็ตาม ล้วนวิ่งผ่าน เจ้า ออนบอร์ดทั้งสิ้น ส่วนจอดำ ตามที่เข้าใจ ลอง
                      ต่อสายออกจอแยกจะออก แล้วลองกด Windows key + p แล้วเลือกduplicate ดู ว่ามันออก 2 จอไหม หรือมันเลือกเป็นจอใดจอหนึ่งหรือไม่ ครับ duplicate* คือการบังคับออกทั้ง 2 จอที่เชื่อมต่อ
                      Last edited by strikergtr; 27 Apr 2015, 14:11:53.

Comment

• Originally posted by strikergtr View Post
                        Intel Core i5-2450M มัน HD 3000 มิใช่หรอท่าน Sandy Bridge ลองหา intel driver ตามลิ้งนี้ละกาน
                        https://downloadcenter.intel.com/dow...7-8-8-1-64-bit

ส่วนทำไมต้องมี onboard หนะหรอ เพราะเจ้า onboard ของ notebook มันจะเป็นตัวเดียวที่เชื่อมต่อกับ Monitor บนบอร์ด ต่อไห้การ์ดแยก จะ GTX 980M ก็ตาม ล้วนวิ่งผ่าน เจ้า ออนบอร์ดทั้งสิ้น ส่วนจอดำ ตามที่เข้าใจ ลอง
                        ต่อสายออกจอแยกจะออก แล้วลองกด Windows key + p แล้วเลือกduplicate ดู ว่ามันออก 2 จอไหม หรือมันเลือกเป็นจอใดจอหนึ่งหรือไม่ ครับ duplicate* คือการบังคับออกทั้ง 2 จอที่เชื่อมต่อ
                        ASUS A43SA-VX124D รุ่นนี้ไม่มี การ์ดจอออนบอร์ด ครับ จะใช้ driver การ์ดจออย่างเดียวเลยครับ
                        ซึ่งผมก็คิดเหมือนท่าน ลองลง driverการ์ดจอออนบอร์ดดู แต่ไม่ได้ครับ ผมลองทุกๆ driverการ์ดจออนบอร์ด ของ intel i5 gen2 เลย
                        คราวนี้ผมลง driver amd v14.12(Omega) หน้าจอ notebook มืดสนิท หลังจากจะเข้าหน้า welcome ของ windows 7
                        พอลองเอาสาย vga มาเสียบออกทาง ทีวี led กด Fn+F8 เลือกสลับแบบ crt ออกครับ แต่เลือกแบบ lcd หน้าไม่ออกครับ สุดท้ายเลือกสลับ lcd/crt ออกพร้อมกัน ดันออกแต่ crt ส่วน lcd ไม่ออกครับ

แปลกไหมครับ ผมนี่เงิบเลย

Comment

• windows 8.1 สลับการ์ดจอ อย่างไงครับ ?

Comment

• ออกเครื่องใหม่เรียบร้อยแล้ว แต่รอบนี้นอกใจ cpu AMD ก่อน แต่ยังได้ gpu เป็น AMD อยู่

ไว้เครื่องหน้าถ้ามี cpu AMD กับเครื่องที่ OK ละเดี๋ยวกลับมา

ก็เลยทำ review ไว้ เอาไว้ใช้อ้างอิงประสิทธิภาพกับ model อื่นๆ
                            http://puuga.blogspot.com/2015/05/pr...dell-dell.html
                            อันนี้ถ้าใครอยากให้เพิ่มผลอะไรก็บอกได้นะครับ ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะเพิ่มให้

Comment

• ดู i7 5500U แล้ว AMD ยังมีหวัง ฮ่าๆ
                              อย่าทำซีพียู TDP เว่อร์ๆเป็นพอ

Comment

• ใครที่มี intel + amd ลองดูนะครับ Catalyst 15.4 Beta 1 UnifL

ลิ้งโหลด
                                http://leshcatlabs.net/2015/04/16/le...-beta-1-unifl/
                                http://leshcatlabs.net/forums/viewtopic.php?f=6&t=859

Comment

Working...
                                X