Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซีค่า0.47นี่สามารถผ่านกระแสได้เกือบๆ 100mA เลยนะ ซึ่งเพียงพอที่จะทำให้แอมป์ติดได้แล้วล่ะ(คำนวณค่าVAดูสิ)

ซีกันตุ๊บหรือ Noise Canceller จะใช้ค่า 0.01-0.1uF 630V อาจจะมีอนุกรมกับตัวต้านทาน(R)ค่า100-150โอห์มเข้าไปด้วย ต่อคร่มกับสวิทช์เอา

ปล.ซีของท่านเสือ รหัส 2A ทนไฟแค่100โวลต์นะครับ(A=1, 1A=10, 2A=100) อย่างน้อยที่สุดต้องหารหัส 2G(400) หรือ 2J(630)

เสี่ยงระเบิดได้นะนั่น

ปล.2 สายลำโพงยาว-สั้นไม่ทำให้เกิดปัญหาไฟไม่พอ(จริงๆ มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลยด้วยซ้ำ) แต่มันจะกระทบกับค่า Damping Factor ของแอมป์ต่างหาก

Damping Factor คืดอัตรส่วนของค่าความต้านทานไฟตรงของลำโพงกับค่าความต้านทานภายในแอมป์ ค่านี้มีมากเท่าไหร่ก็หมายความว่าแอมป์ตัวนั้นสามารถ"หยุด"การเคลื่อนที่ของกรวยลำโพงได้ชงัดเมื่อสัญญาณเสียงหยุดลง

ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นแอมป์รับสัญญาณเสียงจากต้นฉบับคือ"ตุงง" แอมป์ที่มีค่า Damping Factor ต่ำก็อาจจะออกเป็น"ตุงงงง"เนื่องจากไม่สามารถหยุดการเคลื่อนไหวของกรวยลำโพงได้อย่างทันท่วงที

Comment

• 2ตัวหน้า = 200vdc = 282.8vac (จริงๆต้องใช้400vdc จะเท่ากับ 630vac)
      G, J = ค่าผิดพลาด2%, 5% ไม่ใช่ค่า v
      Last edited by keang; 3 Feb 2011, 20:53:46.

Comment

• ลองทำบ้างดีกว่า

Comment

• Originally posted by keang View Post
          2ตัวหน้า = 200vdc = 282.8vac (จริงๆต้องใช้400vdc จะเท่ากับ 630vac)
          G, J = ค่าผิดพลาด2%, 5% ไม่ใช่ค่า v
          ซีไมลาร์มันเรียงแบบนี้นะท่าน 2A104J
          2A =ค่าทนแรงดัน(100โวลต์)
          104 =ค่าความจุ(0.1uF)
          J =ค่าความผิดพลาด5%

ถ้าไม่เชื่อผมก็ไปหยิบมาดูได้เลยนะ เพราะผมก็ดูตัวมันจริงๆ อยู่เนี่ย

Comment

• GกับJให้ข้ามไป ไม่ทันดู นึกว่าหมายถึงตัวหลังสุด

PANASONIC ECQU2A474KLA CAPACITOR METAL FILM, 0.47uF, 250/275VAC
            ผมว่าเค้าน่าจะใช้Cฟิลม์มากกว่าMylarตัวเขียว
            Cฟิลม์ชนิด X2, Y2 ค่า2Aจะหมายถึง 250/275VAC

Mylarตัวเขียว
            Last edited by keang; 3 Feb 2011, 21:32:42.

Comment

• ผมใช้ตัวเขียวขนาด ประมาณหัวนิ้งชี้น่ะครับ

แง๋ว....สงสัยต้องตัดออก
              Last edited by tiger X-fi; 3 Feb 2011, 21:41:44.

Comment

• กรรม เค้าไม่ใช้Mylarตัวเขียวสำหรับต่อคร่อมสวิทช์ (Mylarจะใช้สำหรับบายพาสพวกสัญญาณขนาดเล็ก)
                คร่อมสวิทช์ ถ้าไม่ใช้Cฟิลม์ ก็ให้ใช้แบบHigh Voltage Ceramic Disc Capacitorแทน

แต่ให้ใช้ตัวแบบนี้ดีกว่า เพราะเป็นชนิดที่ตรงกับการใช้งาน (บ้านหม้อมีขาย)

Last edited by keang; 3 Feb 2011, 22:02:56.

Comment

• ตัดทิ้งแล้วครับ ....สวิชใช้งานได้แล้ว ...

เดี๋ยวไปหาตัวนี้...ตามคำแนะนำดีกว่า....ไม่ซนและ...555+
                  ลองดูเล่นๆน่ะครับ....ดีที่ไม่บึ้ม

Comment

• พวกmylarเขียว พวกฟิลม์ ไม่บึ้มอยู่แล้ว ถ้าไฟเกินตัวมันจะมีเสียงเปรี๊ยะ แล้วก็ขึ้นเป็นจุดดำที่ตัวมัน
                    บึ๊มจริงๆจะหมายถึงพวกอิเลคทรอไลติค

ถ้จะเอาแบบหวังผลทางเสียงด้วย ใช้พวกฟิลม์ของwima, evoxก็ได้ แต่ให้ค่าทนไฟสูงหน่อย 400หรือ630vdc
                    แต่ถ้าเป็นเครื่องที่ใช้ไฟสูงกระแสสูง เค้าใช้กันเป็น1KVเลย (npeก็มีขาย)

ใช้ค่า 0.01uF-0.047uF ก็น่าจะครอบคลุมเสียงรบกวนได้หมดแล้ว

Last edited by keang; 3 Feb 2011, 22:11:06.

Comment

• ใช้ตัวนี้ใช้มั๊ยครับ

Comment

• ใช่แล้วครับ

Comment

• พวกนี้ให้ผลเสียงมั๊ยครับ...ได้เอา wima มาลองดูหลายๆเบอร์
                          แต่ตัวที่ตัดออกไปมะกี้ก็ทำให้เสียงเพี้ยนไปเยอะเหมือนกันครับ
                          ตัดออกแล้วรู้สึกดีขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                            พวกนี้ให้ผลเสียงมั๊ยครับ...ได้เอา wima มาลองดูหลายๆเบอร์
                            แต่ตัวที่ตัดออกไปมะกี้ก็ทำให้เสียงเพี้ยนไปเยอะเหมือนกันครับ
                            ตัดออกแล้วรู้สึกดีขึ้นครับ
                            ผมว่ามีน่ะ เคยเอาc ไปต่อคร่อมในรางปลั๊กไฟ ก็มีผลกระทบกับแนวเสียงน่ะ

------------------

Originally posted by pluanant View Post
                            ขอบคุณครับต้องเก็บข้อมูลอีกเยอะเลย

ก่ะทำamp หูฟังแต่ไม่รู้ว่าหัว mini ตัวเมียซื้อได้ที่ไหนบ้าง... รบกวนขอรายละเอียดวงจร amp หูฟังหน่อยละกันครับ เออยังไม่รู้เลยว่าจะได้chip ไหม ....
                            วงจรเยอะมาก เลือกเอาเลย
                            http://gilmore2.chem.northwestern.ed...ects/index.htm
                            โหดๆก็มี ผมไม่ได้ทำแต่ต้นสักที

Comment

• มีผลทางเสียงด้วย ผลมากน้อยก็อยู่ที่ตัวเครื่องด้วยน่ะ
                              ลองดูหลายๆยี่ห้อก็ได้ หรือว่า ชอบเสียงยี่ห้อไหนก็หายี่ห้อนั้นมาใช้

ตัวสวิทช์ปิดเปิดก็มีผลทางเสียงเหมือนกัน หาที่ขาเป็นทองแดงจะดีกว่าพวกทองแหลือง
                              ( พยายามอย่าไปใช้ สวิทช์ปิดเปิดที่ไฟในตัว ถ้าจะมีก็ให้เป็นแบบหลอดled )

แปลกใจ+สับสนกะตัวเอง ทำไมไม่คิดว่า2A474Kเป็นแบบไมล่าร์เขียว ทั้งๆที่โค๊ดแบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นไมล่าร์เขียวทั้งนั้น
                              ครั้งต่อไปเวลาอ่าน ต้องคิดให้ละเอียดกว่านี้
                              ขอบคุณคุณRevที่ทักท้วงน่ะครับ ทำให้ผมเจอโค๊ดของHigh Volt Ceramic Capacitor (ไม่งั้นจะติดขี้เกียจ จะใช้ค่อยหารายละเอียด)

จะทำแอมป์หูฟังใช้กับหูฟังตัวไหนรุ่นไร เผื่อจะมีคนใช้รุ่นเดียวกัน เผื่อเค้าจะได้แนะนำวงจรที่เหมาะกับหูฟังตัวนั้น
                              Last edited by keang; 3 Feb 2011, 22:40:53.

Comment

• ครับผม...เดี๋ยวลองดูครับ ...ได้เปลี่ยนสวิทด้วยเลย...ได้ไปซื้อวันไหนยังไม่รู้เลย
                                ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                                X