Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Wizardmans
    3ตัวที่ระเบิด ค่าเท่าไหร่มั่งครับ
    1,000uF 6.3v

Originally posted by milestone
    เรื่องการโมการ์ดจอนี่บอกตรงๆเข้าไม่ถึงแหะ
    สมัยก่อนหาเงินส่งตัวเองเรียนด้วยการเป็นกราฟฟิคฝ่าย Calibrate สีภาพ
    การคาลิเบทจอ
    - งานพิมพ์
    ระบบการแสดงผลใช้ระบบนึง เครื่องพิมพ์ใช้ระบบนึง ซึ่งต่างกัน ก็เลยต้องมีการเซ็ทเพื่อให้สีหน้าจอตรงกับสีของเครื่องพิมพ์
    - หนัง
    NTSC ระบบไม่มีการส่งสัญญาณค่าความถูกต้องของสัญญาณสี(HUE) ผสมในสัญญาณภาพมาด้วย ผู้ใช้ต้องมาปรับเซ็ทเอาเอง
    PAL ระบบการส่งจะมีการส่งสัญญาณค่าความถูกต้องมาให้เครื่องรับด้วย เพื่อเซ็ทตัวเครื่องรับให้ตรงกับเครื่องส่งโดยอัตโนมัติ
    ( ลองสังเกตุดูก็ได้ เปิดหนังระบบPALแล้วเซ็ทHUEของเครื่องทีวี ดูว่ามีผลไรหรือไม่ กับ เปิดหนังNTSCแล้วปรับHUE ดูว่ามีผลไรหรือไม่ )

ไม่พูดถึงเรื่องอุณหภูมิแสงภายในห้อง เพราะ พวกนี้จะปรับที่ Brightness กับ Contrast
    ( เป็นผลเอฟเฟคที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับความถูกต้องของสีที่ต้นทางปลายทาง )

Originally posted by milestone
    ถ้าแค่สีสดขึ้น กดเร่งสีซักสองสามจึกไม่ง่ายกว่าเหรอครับ ปรับเอาก็ได้นี่นา ?

ตกลงว่าสีอิ่มคือสีที่สดขึ้นเหรอครับ ?

เริ่มงงแล้วครับ
    คร่าวๆก็ประมาณนั้น สีอิ่มมากขึ้น เหมือนเราปรับเพิ่มค่าColorที่เครื่องรับทีวี
    แต่มันมีความต่างอยู่ด้วย แต่เดี๋ยวพูดทีหลัง

ผมจะเปรียบเทียบให้ดูนิดนึง ว่า "ปรับที่ทีวีก็ได้" เปรียบเทียบกับเรื่องเสียง น่าจะช่วยให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น

อินทิเกรท ปรับวอลลุ่มเพิ่มเสียงทุ้มแหลมได้เหมือนกัน
    แต่พอใช้วิธีนี้แล้วมักบอกว่า ปรับเพิ่มเสียงทุ้มมีผลให้เสียงแหลม+กลางด้อยกว่าเดิม

ทีวี ปรับเพิ่มColor สีอิ่มมากขึ้นพร้อมๆกับความโปร่งใสของภาพลดลง
    นึกภาพง่ายๆ เหมือนเราดูผ่านแผ่นฟิลม์เนื้อบางกับเนื้อหนา ซึ่งจะมีค่าความโปร่งแสงต่างกัน

กลับมาที่ตัวอะหลั่ยบางยี่ห้อบางรุ่น ที่มีคุณสมบัติให้สีอิ่มแต่ไม่ลดความโปร่งใสที่ดีกว่าอะหลั่ยเดิม
    เมื่อเอาตัวใหม่ใส่แทนของเดิม ภาพที่ได้ก็จะมีสีที่อิ่มขึ้น โดยคงความโปร่งใสได้เหมือนเดิมด้วย
    ( แต่ไม่ใช่อะหลั่ยทุกตัวที่จะให้ได้ทั้งความอิ่ม+ความโปร่งใส ส่วนใหญ่จะมีการเน้นบางสี และ ความโปร่งใสที่ต่างกันด้วย )
    Last edited by keang; 29 Jan 2011, 22:27:29.

Comment

• เมืองไทยไม่มีเรียนนะเท่าที่ผมทราบมา แต่มีสถาบันที่เปิดสอนด้านนี้อยู่ 3 แห่ง จบออกมาไม่ได้ปริญญา ได้แต่ใบประกาศ
      แต่ของ SAE นี่จะเทียบมาตรฐานต่างประเทศ เรียนหนักทางด้าน ฟิสิกส์ มากกว่า แต่ของไทยอีกสองเจ้าเน้นเรียนแบบทำงานจริง
      สอนใช้เครื่องไม้เครื่องมือจริง มีสองสาย สายสตู กับสาย ไลฟ์ซาวด์ และอีกสายน้องใหม่ สาย ดีเจ-จัดรายการวิทยุ
      Originally posted by pluanant View Post
      -คือสีเนี่ยผมมองไม่ออกจริง (ตาบอดสี ชวด วิศวไฟฟ้าไป) เพราะปรับดีในตัวdriver ตลอด เอาอ่านหนังสือสบายตาเป็นพอครับ
      -เดีัยวพรุ้งนี้ลองครับจะเอาตัวเก่าออกแล้วตัวใหม่ใสแทนเลยละกัน (ถ้าเอาออกได้น่ะครับ T w T)

ปล. ได้ข่าวมาจาก XFX ครับว่า c ระเบิดบ่อยมากจนหลายคนแอนตี้ไปเลยละแต่ผมกลับชอบดีไซด์เข้าน่ะ แต่ก็ไม่ได้ซื้อเล่นสักที รอถอยnotebook เลยทีเดียวครับ
      ปล2.อยากถามว่า sound engineer นี้เขาเรียนอะไรกันเหรอครับว่าจะลองยื่นดู ...

Comment

• 1500uF 6.3 v ทั้งสามตัวครับ

ที่ใส่ใหม่เป็น 1800uF 16v สองตัว และ 1500uF 16V อีกหนึ่งตัวครับ
        ---

ถ้างั้นไปวิศวคอมเหมือนเดิมแล้วเรียนเพิ่มเอาล่ะกันครับ
        Last edited by pluanant; 29 Jan 2011, 23:16:53.

Comment

• ตะกั่วมันละลายยากผมแช่นานเลยผสมตะกั่วใหม่ด้วย ผสมดูด ผสมดูด ไปเรื่อยๆมันก็จะออกไปทีล่ะนิดจนหมด

Comment

• 1,500uF 6.3v / 1,800uF 6.3v
            ลองตัวนี้สิ ถูกดีด้วย Nippon Chemi-Con LXZ
            ห้องซื้อขายมีคนขายอยู่ > คลิก
            Capacitor Nippon-Chem-icon Japan 105 องศา สำหรับงาน DIY Low Impedance,Downsized,105 C

Nippon LXZ Series 1500uF/16V ตัวละ 2.50 บาท
            Nippon LXZ Series 1800uF/25V ตัวละ 4 บาท
            2ค่านี้ ที่เค้าขายเป็นแบบขาสั้นน่ะ น่าจะยาวพอสำหรับดัดขาลงจุดบัดกรีได้
            Last edited by keang; 29 Jan 2011, 23:20:39.

Comment

• Originally posted by milestone View Post
              เฮ้ย จิงดิ ผมก็ใช้ 8600GT แต่ตอนนี้ยังไม่ระเบิดนะ -*-
              ถ้าของท่านเป็น 8600GT และ ยี่ห้อ XFX ไม่ว่าจะซิงค์ไหน core mem เท่าไหร่ใช้งานเดิมๆ เป็นกันทั่วหน้าครับต่างประเทศก็เป็น

คอนเฟริมว่าเดี๋ยวก็แตก(จะช้าหรือเร็วนี่แหละ) อิอิ จริงๆนะครับไม่ได้ล้อเล่น แต่รุ่นอื่นของ XFX ก็ปกติดีเป็นที่เจ้า 8600 นี่แหละครับ ^^"

ของผมแตกตอนอายุ 2 ปี 1 เดือน ตีเป็นหมดประกันทันที ARC ทางที่ดีหามาเปลี่ยนก่อนกันไว้เลยดีกว่าครับ

เดี่ยวมันแตกในเครื่องแล้วจะเสียวๆ

อันนี้ของผมเองถ่ายไว้ขายไปแล้วครับ

Last edited by Chiang~*; 30 Jan 2011, 00:30:37.

Comment

• คอมเริ่มรวน....เดี๋ยวสงสัยต้องทำความสะอาด
                ตรวจอะไหล่กันบ้างแล้ว...เดี๋ยวเป็นแบบเดิมอีกเล่นซะบอร์ดไหม้....555+

Comment

• Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                    มันคืออะไร โมเด็มเหรอ???

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                      คิดว่าใช่ครับรอเจ้าตัวยืนยัน น่าจะเป็นโมเด็ม wifi

Originally posted by Chiang~* View Post
                      ถ้าของท่านเป็น 8600GT และ ยี่ห้อ XFX ไม่ว่าจะซิงค์ไหน core mem เท่าไหร่ใช้งานเดิมๆ เป็นกันทั่วหน้าครับต่างประเทศก็เป็น

คอนเฟริมว่าเดี๋ยวก็แตก(จะช้าหรือเร็วนี่แหละ) อิอิ จริงๆนะครับไม่ได้ล้อเล่น แต่รุ่นอื่นของ XFX ก็ปกติดีเป็นที่เจ้า 8600 นี่แหละครับ ^^"

ของผมแตกตอนอายุ 2 ปี 1 เดือน ตีเป็นหมดประกันทันที ARC ทางที่ดีหามาเปลี่ยนก่อนกันไว้เลยดีกว่าครับ

เดี่ยวมันแตกในเครื่องแล้วจะเสียวๆ

อันนี้ของผมเองถ่ายไว้ขายไปแล้วครับ

มาร์คจุดได้ตรงทุกจุดครับ 555

Originally posted by keang View Post
                      1,500uF 6.3v / 1,800uF 6.3v
                      ลองตัวนี้สิ ถูกดีด้วย Nippon Chemi-Con LXZ
                      ห้องซื้อขายมีคนขายอยู่ > คลิก

2ค่านี้ ที่เค้าขายเป็นแบบขาสั้นน่ะ น่าจะยาวพอสำหรับดัดขาลงจุดบัดกรีได้
                      ครับผม จะลองสั่งเอาละกัน ผมลำบากตรงยังไม่มีบัณชีเนี่ยและ

Comment

• Originally posted by Chiang~* View Post

ของผม 7300GS ก็ระเบิดครับ 55+

ซีระเบิดนี่เคลมไม่ได้หรอครับ?

Comment

• Originally posted by firsthand View Post

ระเบิดกันทั่วหน้าครับ 555
                          อันนี้ผมไม่แน่ใจเรื่องประกัน แต่จากหลายๆคนบอกว่าเคลมไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            Router Linksis WAG54G2

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
                              Originally posted by Wizardmans
                              Linksys WAG54G2 ตัวจานบิน
                              ลองค้นโพสเก่า ตัวนี้ปรับแต่งไป2ครั้งแล้ว ยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย

Comment

• Originally posted by firsthand View Post

ของ ARC ไม่ได้แน่นอนครับเพราะผมไปนั่งคุยอย่างนานเลยที่ Pantip ประตูน้ำ อิอิ ^^

Comment

Working...
                                X