Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• stk 4231 ต้อง 10,000 uF. ขึ้นไปครับ ตรงนี้หล่ะหัวใจสำคัญ ไอซีแต่ละรุ่น มันดึงกระแสไม่เท่ากัน
    แล้วอีกอย่างมันเป็น ไอซี สเตอริโอ ครับ มันจะไปแบ่งไฟกันใช้ซ้ายขวา ฉเลี่ยแล้วก็ 5,000ต่อภาคขยายหนึ่งซีก (ซีกบวก5000/ซีกลบ5000)

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
      ค่ายิ่งมาก ยิ่ง low esrไม่ใช่เหรอครับ
      Originally posted by milestone
      ไม่รู้เหมือนกันแหะ ว่าถูกหรือเปล่า แต่ผมจำมากลับกันหลายอย่างเลย

C ค่ามากส่วนใหญ่ High ESR
      คุยกันคนละเรื่องเดียวกันละมั้ง
      คนนึงคุยเรื่องค่าESRในซีรี่ย์เดียวกัน อีกคนคุยเรื่องรุ่นLowESRกับรุ่นทั่วไป

ในซีรี่ย์เดียวกัน ถ้าค่าความจุมากกว่าหรือค่าทนไฟมากกว่า ค่าESRภายในจะต่ำกว่า

--------------------------------------------------------

Originally posted by ManiacMaew
      ปกติ 10,000uf ก็เต็มที่แล้วน่ะเท่าที่เห็นเขาใช้กัน

รึผมเข้าใจอะไรผิดรึเปล่า??
      Originally posted by milestone
      C ในบางวงจรเห็นมากกว่า 20,000-40,000 ก็มีเป็นปกตินะแล้วแต่สูตร
      C จะร้อนหรือเปล่าขึ้นอยู่กับกระแสนี่ ถ้ามันโหลดเกินไปถึงจะร้อน ไม่น่าเกี่ยวกับกำลังไฟสำรองนะ
      Originally posted by tiger X-fi
      นี่มันก็ 8200uF แล้วน่ะ ยังว่าค่ามันเยอะไปใจอยากได้ต่ำกว่า 5000uF
      เก็บไว้ว่า.....กะไว้ว่าใช้กับ STK 4231II ครับ
      Originally posted by fenderfree
      stk 4231 ต้อง 10,000 uF. ขึ้นไปครับ ตรงนี้หล่ะหัวใจสำคัญ

ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้ค่า 10,000uF เพื่อป้องกันระดับแรงดันไฟไม่นิ่ง เพราะ ตระกูลSTK เน้นที่ไฟเลี้ยงต้องสูง มากกว่าเรื่องปริมาณกระแส

- โดยปรกติเครื่องแอมป์ ภาคจ่ายไฟจะอยู่ห่.างจากตัววงจรขยาย ทำให้ต้องใช้Cค่าสูงขึ้นกว่าปรกติเพื่อชดเชยเรื่องระยะห่.าง
      ถ้าเราต้องการใช้Cค่าน้อยลง ต้องพยายามให้ภาคจ่ายไฟกับวงจรขยายอยู่ใกล้กันมากที่สุด
      ( GainClone เอาCฟิลเตอร์มาต่อที่ขาตัวไอซีขยายเสียงเลย ทำให้ใช้ค่าต่ำกว่าปรกติได้ )

- ถ้าเคยสังเกตุวงจรที่ใช้ค่าCสูงๆ จะเห็นว่า ส่วนใหญ่จะใส่คัวต้านทานค่าไม่สูงคร่อมตัวCไว้ด้วย
      ลองเดากันเล่นๆ ว่า เค้าใส่ไว้เพื่ออะไร

- เห็นPCBของแอมป์ตระกูลSTKมาหลายตัว ส่วนใหญ่ไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่อง"ทางเดินสัญญาณควรสั้น"
      จุดสำคัญ เช่น feedback, input, output, zobel จุดพวกนี้ควรให้สั้นที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
      ลองโมลายPCB ร่นระยะทางให้สั้นกว่าเดิม หรือ บางจุดใช้ฮาดไวร์แทนลายทองแดง จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพได้มาก
      ( ถ้านึกไม่ออกว่า ร่นระยะทางให้สั้นทำยังงัย ลองดูGainCloneแบบฮาดไวร์ )
      Last edited by keang; 1 Feb 2011, 09:35:36.

Comment

• ลองอ่านที่นี่ดูครับได้ความรู้เพิ่มเกี่ยวกับ ic stk4231
        http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=421.30

ที่ต่อตัวต้านทานใว้ที่ C ภาคจ่ายไฟ ผมเดาเอาว่า เวลาปิดสวิชจะกระแสจะวิ่งผ่านตัวต้านทาน
        เพื่อ คลายประจุไฟที่ตัว C ทำให้ปิดสวิชแล้วก็ไม่มีเสียง แต่ของผมไม่ได้ใส่ เวลาปิดสวิช ถ้าไม่ปิดโวลุ่ม
        จะยังมีเสียงต่อไปได้อีก ประมาณ 30 วิ เดาๆอีกว่าใช้แบบนี้(ไม่ใส่ตัวต้านทาน)อาจเกิดผลเสีย กับตัวไอซีได้
        ตัวเก็บประจุยิ่งค่าสูงๆ จะยิ่งเก็บไฟได้มาก ยิ่งอาจส่งผลกระทบได้มาก^^

Comment

• แง่้ว....ซื้อมาน้อยไป ค่าน้อยไปอีก...เดี่ยวเอาไปยัดลอง 4162 ดุครับว่าเสียงมันจะเป้นไงบ้าง....555+
          ความรู้ไม่มีอาศัยลูกมั่วกับลูกบ้า...เข้าว่า....555+

Comment

• 8,200uFไม่ถือว่าน้อย + เป็นอะหลั่ยในยุคสมัยใหม่แล้ว ในการทำงานปรกติถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนเสียงจะชอบหรือไม่ชอบก็แล้วแต่ตัวบุคคล

STKเป็นโครงสร้างของวงจรเก่าแก่ที่ผ่านการปรับปรุงมาโดยตลอด ค่าบางจุดในตัววงจรจะเป็นค่าดั้งเดิมตามพื้นฐานอะหลั่ยดั้งเดิม

สมัยก่อนCเกรดดีๆหายากและราคาสูง (ค่าCurrent Rippleไม่ค่อยดี) ทำให้ต้องใช้ค่าความจุสูงขึ้นเพื่อชดเชย
            แต่ปัจจุบัน Cเกรดทั่วไปก็ให้สเปคในจุดนี้ดีกว่าสมัยก่อนมาก ทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้ค่าความจุสูงมากเหมือนสมัยก่อน

สมัยก่อนที่พ่อผมเคยทำแอมป์STK ทำเป็นวิทยุแบบกระเป๋าหิ้ว เอาไว้ใช้สอนในห้องเรียน ใช้ค่า6,800uF แต่ต่อกับลำโพงไม่โหด(ฟูลเร้นจ์6นิ้ว2ตัว) สายลำโพงสั้นมาก ไม่พบปัญหาเรื่องไฟไม่พอน่ะ แต่ถ้าใช้กับลำโพงโหดๆสายยาวๆ Cค่านี้น่าจะไม่พอ

Comment

• ถ้างั้นเก็บไว้ก่อนดีกว่า...ลำโพงผมแค่ 5.5 นิ้ว เองครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

• ตัวต้านทานที่ต่อคร่อมตัวCไว้ ผมเดาว่า เพื่อสลายแรงดันไฟเลี้ยงให้หมดเร็วๆ เพราะตอนปิด ไฟเริ่มน้อยลง จนแอมป์คุมเอาท์พุทเป็น0ไม่ได้
                จะมีดีซีออกมา ลำโพงจะถูกดูดหรือผลักออกอย่างแรง ถ้าไม่มีวงจรป้องกัน ลำโพงจะพังเอา ใช่ป่าวหว่า...อิอิ

Comment

• เอิ๊ก ติดต่อสั่งของไปแล้ว ประเด็นคือ.... ยังหา r ไม่ได้ T w T ใครจะไปเดียวรบกวนติดต่อไปขอฝากซื้อหน่อยครับ .....

เออ อยากได้วงจร amp ของ LME49720 หาไงก็ไม่เจอครับ โหลด datasheet มาก็ไม่รู็ว่าจงจรไหน รบกวนด้วยครับ
                  Last edited by pluanant; 3 Feb 2011, 09:08:07.

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                    เอิ๊ก ติดต่อสั่งของไปแล้ว ประเด็นคือ.... ยังหา r ไม่ได้ T w T ใครจะไปเดียวรบกวนติดต่อไปขอฝากซื้อหน่อยครับ .....

เออ อยากได้วงจร amp ของ LME49720 หาไงก็ไม่เจอครับ โหลด datasheet มาก็ไม่รู็ว่าจงจรไหน รบกวนด้วยครับ
                    Cmoy ไง มันก็เป็นแค่ Dual opamp ธรรมดานี่ครับ ตัวนี้ของผมบินไปอยู่กะพี่เสือล่ะ ^^

Comment

• ปัญหาอยู่ที่ จะเอาLME49720ไปใช้ทำไร
                      ตัววงจรพื้นฐานจะใกล้เคียงกัน แต่จะมีความแตกต่างในเรื่องรูปแบบวงจร+ค่าอะหลั่ยสำหรับงานแต่ละแบบด้วย

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                        Cmoy ไง มันก็เป็นแค่ Dual opamp ธรรมดานี่ครับ ตัวนี้ของผมบินไปอยู่กะพี่เสือล่ะ ^^
                        ขอบคุณครับต้องเก็บข้อมูลอีกเยอะเลย

Originally posted by keang View Post
                        ปัญหาอยู่ที่ จะเอาLME49720ไปใช้ทำไร
                        ตัววงจรพื้นฐานจะใกล้เคียงกัน แต่จะมีความแตกต่างในเรื่องรูปแบบวงจร+ค่าอะหลั่ยสำหรับงานแต่ละแบบด้วย
                        ก่ะทำamp หูฟังแต่ไม่รู้ว่าหัว mini ตัวเมียซื้อได้ที่ไหนบ้าง... รบกวนขอรายละเอียดวงจร amp หูฟังหน่อยละกันครับ เออยังไม่รู้เลยว่าจะได้chip ไหม ....

Comment

• วันนี้ลองเอา C ฟิล์ม คล่อมสวิชแล้วครับ แต่เอาค่าสูงเกิน 2A474K
                          เปิด-ปิด ไม่มีเสียงลำโพงลั่นเลยครับ เพราะมันไม่ปิดเลย...555+
                          เบาเสียงเปลี่ยนสายไม่มีไม่มีเสียงปะๆเลย ....แต่เสียงมันแปลกๆๆยังไงไม่รู้
                          เดี๋ยวค่อยๆลดค่าดูครับ....ว่าเป็นไงบ้าง

Originally posted by pluanant View Post
                          ก่ะทำamp หูฟังแต่ไม่รู้ว่าหัว mini ตัวเมียซื้อได้ที่ไหนบ้าง... รบกวนขอรายละเอียดวงจร amp หูฟังหน่อยละกันครับ เออยังไม่รู้เลยว่าจะได้chip ไหม ....
                          พิ่งซื้อมาร้านโชคชัยครับ...เด๊่ยวถ่ายรูปให้ดู
                          Last edited by tiger X-fi; 3 Feb 2011, 20:08:29.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                            วันนี้ลองเอา C ฟิล์ม คล่อมสวิชแล้วครับ แต่เอาค่าสูงเกิน 2A474K
                            เปิด-ปิด ไม่มีเสียงลำโพงลั่นเลยครับ เพราะมันไม่ปิดเลย...555+
                            เบาเสียงเปลี่ยนสายไม่มีไม่มีเสียงปะๆเลย ....แต่เสียงมันแปลกๆๆยังไงไม่รู้
                            เดี๋ยวค่อยๆลดค่าดูครับ....ว่าเป็นไงบ้าง

พิ่งซื้อมาร้านโชคชัยครับ...เด๊่ยวถ่ายรูปให้ดู
                            -*- แล้วจะมีสวิตทำไหมนั้นล่ะครับ 555
                            ปล.ขอบคูณมากครับเรื่องหัวmini

ตอนนี้ lepid mod โค้งสุดท้ายแล้วแต่คาดว่าคงยัดเคสเดิมไม่ได้แล้วล่ะ(มั้ง)
                            เดียวเย็นพรุ้งนี้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ....

Comment

• 474 = 0.47uF
                              ผมว่ามีไรผิดปรกติแล้วละ เพราะว่า ต่อให้เอาCค่า1uFมาต่อ ก็ไม่มีทางที่สวิทช์มันจะติดค้างแบบที่บอกได้น่ะ
                              อาจจะเป็นจากบัดกรีขาสวิทช์นานไป จนกลไกแมคคานิคภายในมันแตะค้าง หรือเปล่า?

ยืมรูปจากกระทู้ของคุณnitroboy
                              (DIY) มาทำแอมพ์ CMOYแบบ hardwire กันเถอะ เสียงดี ทำง่าย ราคาไม่ไม่โดนแอมพ์นอกฟัน!!!!!
                              Last edited by keang; 3 Feb 2011, 20:25:37.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                                474 = 0.47uF
                                ผมว่ามีไรผิดปรกติแล้วละ เพราะว่า ต่อให้เอาCค่า1uFมาต่อ ก็ไม่มีทางที่สวิทช์มันจะติดค้างแบบที่บอกได้น่ะ
                                อาจจะเป็นจากบัดกรีขาสวิทช์นานไป จนกลไกแมคคานิคภายในมันแตะค้าง หรือเปล่า?
                                เด๊่ยวลองดูครับ ...มันร้อนเกินแล้ว สวิชเสียหรือป่าว...ใช้สวิชถูกแบบพลาสติกด้วยครับ
                                ไม่แน่สวิชอาจไป....ขอบคุณมากครับ
                                มีแววสวิชเสีย...มันไม่ค่อยเปาะแปะเลย
                                Last edited by tiger X-fi; 3 Feb 2011, 20:13:41.

Comment

Working...
                                X