Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -------------------------

ผลหลังโมและเบิร์น เสียงใสมาก รายละเอียดดี เบสมาเป็นลูกๆ แต่นิ่มนวล

แต่ยังมีปัญหาเรื่องไฟเลี้ยง OPAMP อยู่ถ้าหาหม้อใหม่มาใส่เพิ่มจะหายไหมครับ
    และจะโมตามท่าน keang บอกต่อ
    1.เปลี่ยน silver mica และก็ R 2.เปลี่ยน jack ต่อไปลำโพง 3.เปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟ(ใช้ตัวไหนดีครับเพิ่มค่าดีไหม) 4.RG179 จะไปเอาวันเสาร์นี้ 5.ทำ socket IC ใช้เอง อันนี้ท่านจะเหนื่อย 6.เปลี่นสายในตัวลำโพงกะว่าจะใช้ monster XP(มีอะไรแนะนำด้วยครับ)
    Last edited by NooHeng; 1 Sep 2011, 23:27:56.

Comment

• Originally posted by NooHeng
      2. PCBออกแบบมาเผื่อใส่ไดโอดแบบบริดจ์ตัวใหญ่ได้
      ถ้าอยากลองเปลี่ยน ก็ลองยี่ห้อMotorola 400v 25A ซื้อที่ร้านสหพิพัฒน์ บ้านหม้อ

ผมหาหน้าตามันไม่เจอ ไม่ทราบมันเป็นยังไงเหรอครับ ตอนซื้อได้ไม่ผิด
      ลืมไปว่า บริดจ์ไดโอดของโมโตที่บ้านเรามีขาย ขามันจะคนละแบบกับปรกติทั่วไป
      เพราะฉะนั้น ใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ขามันจะตรงกับในPCBที่เค้าทำไว้ให้

ขาตรงกับPCB

ของโมโต ขาไม่ตรงกับPCB ถ้าจะใช้ต้องดัดแปลงเพิ่ม

Comment

• Originally posted by keang View Post
        ลืมไปว่า บริดจ์ไดโอดของโมโตที่บ้านเรามีขาย ขามันจะคนละแบบกับปรกติทั่วไป
        เพราะฉะนั้น ใช้ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ขามันจะตรงกับในPCBที่เค้าทำไว้ให้

ขาตรงกับPCB

ของโมโต ขาไม่ตรงกับPCB ถ้าจะใช้ต้องดัดแปลงเพิ่ม
        ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวไปแอบดูตัวจริงก่อน ว่าพอทำอะไรกับมันได้บ้าง

สรุปลำโพงด้านหลังซ้าย ดับไปแล้ว ลองเปลี่ยนลำโพงแล้วไม่หาย สงสัยได้ไปบ้านหม้อเร็วขึ้น

Comment

• .....ยี่ห้อMotorola 400v 25A ซื้อที่ร้านสหพิพัฒน์ บ้านหม้อ....

ของหมดนาน..แล้ว...ครับ เสาร์ที่แล้วไป...แวะเข้าไปซื้อ...มีแต่ยี่ห้อ..อื่น...ไม่คุ้นชื่อเลย...

Comment

• Originally posted by jinn View Post
            .....ยี่ห้อMotorola 400v 25A ซื้อที่ร้านสหพิพัฒน์ บ้านหม้อ....

ของหมดนาน..แล้ว...ครับ เสาร์ที่แล้วไป...แวะเข้าไปซื้อ...มีแต่ยี่ห้อ..อื่น...ไม่คุ้นชื่อเลย...
            งืมๆ เศร้าไป... ท่า keang แล้วใช้ของยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by milestone View Post
              ตามรูปก็อธิบายได้ชัดเจนแล้วล่ะครับ ถ้าตาม step เลยก็มี
              1.AC เข้ามาเป็น sin wave
              2.เข้าบริดจ์ไดโอด ก็จะทำการกลับเฟส ทำให้มีลักษณะเป็นภูเขาต่อเนื่องกัน ขั้นตอนนี้จริงๆก็ใช้ได้แล้วแต่จะเห็นว่ามันมีช่องเขา
              ซึ้งก็คือการแกว่งของกระแส เราจึงต้องมีขั้น 3
              3.เพิ่ม C filter ทำหน้าที่จ่ายกระแสระหว่างช่องเข้าแทนที่ระหว่างเฟส เห็นได้จากรูปสุดท้าย ว่ามันพยายามไปเติมเต็มช่องว่าง
              ทำให้มีลักษณะเป็นกระแสตรงมากขึ้น จึงเป็นที่มาของคำว่ากระแสตรงนี่ล่ะครับ (DC)
              ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับ
              เลยทำให้รู้ว่าไอ้ตัวข้างล่างนี่คือไดโอดชนิดหนึ่ง เมื่อก่อนเข้าใจว่าคือแบบที่มีขาสองข้างคล้าย R ^^"

วันนี้ไปหาอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับไดโอด มีข้อสงสัยอย่างหนึ่งคับ

ถ้าผมจะใช้ไดโอดที่กระแสสูงกว่ามาแทนตัวเดิมได้มะคับ คือที่คิดไว้จากตัวข้างบนคือบริดไดโอดมีกระแส 6A ถ้าผมจะเอาพวก ultrafas MUR860-G 8A มาต่อกัน4ตัว แล้วยัดลงไปจะเป็นไปได้มะคับ ยังไม่เคยเห็นของจริงว่าตัวขนาดไหน ^^"

แล้วเพิ่งเห็นไดโอดที่พี่ๆพูดกันอยู่ เอามาใส่แทนจะดีกว่าป่าวคับ

ขอบคุณคับ

Comment

• ขออีกคำถามสำหรับวันนี้

c เซรามิก 104 ที่ต่ออยู่ระหว่างไดโอดแต่ละตัวในวงกลมสีเขียว มีหน้าที่อะไรครับ
                เพราะเห็นไดโอดในวงกลมสีชมพูมันว่างไว้ เผื่อเค้าลืมใส่มาเราจะจัดให้ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

• Originally posted by BLAXZ View Post
                  ขออีกคำถามสำหรับวันนี้
                  [ATTACH=CONFIG]1329965[/ATTACH]

c เซรามิก 104 ที่ต่ออยู่ระหว่างไดโอดแต่ละตัวในวงกลมสีเขียว มีหน้าที่อะไรครับ
                  เพราะเห็นไดโอดในวงกลมสีชมพูมันว่างไว้ เผื่อเค้าลืมใส่มาเราจะจัดให้ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านครับ
                  อ่านมาจากตำรา คือ bypass ความถี่รบกวน (เรียกtrasientมั้ง)
                  บางวงจรก็ใส่ บางวงจรก็ไม่ใส่ กับวงจรไหนควนใส่ไม่ควรใส่รอท่านอื่นมาตอบล่ะกัน ผมก็ไม่เข้าใจ

เคยหาเติมลงในชุด วงจรบริดจ์ไดโอดของdac มีeffectกับ เสียง ก็ติดแนวเสียงc ตัวนั้นมา ตอนหลังโล๊ะทิ้ง รู้สึกไม่จำเป็น ใส่ไปถ้าไม่ใช่ของดีก็ลดถอนคุณภาพเสียง
                  (เว้นแต่อยากจูนแนวเสียงตรงนี้อ่ะน่ะ)

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                    อ่านมาจากตำรา คือ bypass ความถี่รบกวน (เรียกtrasientมั้ง)
                    บางวงจรก็ใส่ บางวงจรก็ไม่ใส่ กับวงจรไหนควนใส่ไม่ควรใส่รอท่านอื่นมาตอบล่ะกัน ผมก็ไม่เข้าใจ

เคยหาเติมลงในชุด วงจรบริดจ์ไดโอดของdac มีeffectกับ เสียง ก็ติดแนวเสียงc ตัวนั้นมา ตอนหลังโล๊ะทิ้ง รู้สึกไม่จำเป็น ใส่ไปถ้าไม่ใช่ของดีก็ลดถอนคุณภาพเสียง
                    (เว้นแต่อยากจูนแนวเสียงตรงนี้อ่ะน่ะ)
                    ขอบคุณครับ เด๋วจะไปลองดูครับ ตอนนี้แนวเสียงก็พอใจแล้วตั้งแต่ต่อคร่อม c filter ไปเมื่อวาน
                    ก็เลยอยากลองในทุกๆจุดน่ะครับว่าตรงไหนมีผลกับเสียงอย่างไร จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ครับ

อ้อ แล้วไดโอดถ้าจะเปลี่ยนเป็นตัวที่แอมป์มากขึ้นจะมีผลเสียกับชิ้นส่วนอื่นๆมั้ยคับ
                    พอดีพรุ่งนี้ว่าจะไปซื้ออะไหล่มาลอง (อะไหล่ทุกชิ้นซื้อจาก npe เซียร์ ^^)

Comment

• ในที่สุดผมก็เข้าใจแล้วว่าทำไมไฟเลี้ยงไม่พอ หึหึ

เจ้าวงจร zener diode นี่เอง มันจ่ายไฟแค่ 15v 18mA น่าจะคำณวนถูกนะครับ

ไฟเข้าประมาณ 33-34V ไฟออก 15V R มีค่า 1Kohm
                      จากสูตร
                      1. R=(Vin-Vout)/Imax
                      2. Imax=Iload+Izener

1000=(33-15)/X X=18/1000 X=0.018mA

circuit ของผม เหมือนๆ กัน

ปัญต่อมาคือถ้าผม ลดค่า ของ R จะได้กระแสเพิ่มควรลดค่าเหลือเท่าไหร จะต้อง เพิ่ม V ให้กับ R ด้วยไหม
                      แล้วควรให้กระแสวงจรเท่าไหร ที่ผมดูตามวงจร มันเลี้ยงไฟ OPAMP 4 ตัว Led 1 ดวง

ตัวเก่าBA4558N รับประทานไฟ 900mW OPA627 รับประทานไฟ 1000mW(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดก็ 2000mW ต่อคู่) ส่วน LM49720 ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ
                      Last edited by NooHeng; 2 Sep 2011, 14:51:17.

Comment

ลองเปลี่ยนไดโอดชุดที่อยู่ในวงกลมสีชมพูแล้วคับ
                        ของเดิม 1n4007 1A 1000V เป็น BA158 1A 600V fast recovery
                        เสียงฮัมลดลง เสียงเพลงเปลี่ยนไปแนวลื่นๆหู สมูทขึ้น
                        แต่อาจไม่เหมาะกะแนวร๊อคเฮฟวี่ ถ้าชอบแนวเพลงแบบโปร่งๆฟังสบายจะเข้าทางเลย
                        ถือว่าคุ้มกับค่าตัว 4ตัว 3บาท ลดแล้วเหลือ 2.40 ^^ (ช่วงนี้ NPE ลดอยู่คับ ถึงวันที่10 )

ที่อมรเซียร์ ไปเจอ C3300 25V ELNA Starget ขายอยู่ถุงละ5ตัว 40 บาท
                        ซื้อมาเพราะเห็นหน้าตาดี ชื่อแปลกดี ถูกด้วย แต่ไม่รู้ว่าของคัดทิ้งป่าว ^^"

ซื้อไดโอดแบบ ultrafast มาอีกชุด ว่าจะเอาไปแทน GBU606 แต่ยังงงๆกับการต่อบริดอยู่ เด๋วพรุ่งนี้จะลองดูอีกที

วันนี้ไม่มีคำถามครับ ^^

Comment

• ตัวไดโอดแบบบริดจ์ ที่ขาจะมีสัญญลักษณ์บอกว่า ขาไหนเป็นขาไรครับ
                          ถ้าของเดิมเป็นแบบบริดจ์อยู่แล้ว ก็ดูเทียบกับของเดิม แล้วใส่ขาให้ตรงกัน

AC = ไฟจากหม้อแปลง
                          + = ไฟออกขั้วบวก
                          - = ไฟออกขั้วกราวน์ (ถ้าเป็นไฟ +,G,- จะเป็นขาไฟออกขั้วลบ)
                          Last edited by keang; 2 Sep 2011, 21:59:02.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                            ตัวไดโอดแบบบริดจ์ ที่ขาจะมีสัญญลักษณ์บอกว่า ขาไหนเป็นขาไรครับ
                            ถ้าของเดิมเป็นแบบบริดจ์อยู่แล้ว ก็ดูเทียบกับของเดิม แล้วใส่ขาให้ตรงกัน

AC = ไฟจากหม้อแปลง
                            + = ไฟออกขั้วบวก
                            - = ไฟออกขั้วกราวน์ (ถ้าเป็นไฟ +,G,- จะเป็นขาไฟออกขั้วลบ)
                            ขอบคุณครับ

ตื่นเช้ามาลองกันเลย ผมใช้วิธีแบบนี้เลย ^^"

อิอิ ถ้าจะผิดก็ตรงเขียนวงจรผิดนี่แหละ

มีคำถามครับ

ขา AC มันมีขั้วรึเปล่าครับ คือเรียงสลับกันได้ใช่มะคับ?

อัพเดทคับ เอามันเข้าประจำการเรียบร้อย

ผลที่ได้ เสียงเพลงเหมือนจะไม่เปลี่ยนนะ แต่อาจจะเห็นผลตอนเปิดดังๆก็ได้
                            ปกติผมเปิดเบา และก็นั่งฟัง***งจากลำโพง 3 เมตร

สรุปไม่เห็นผลชัดเจนนักสำหรับ EACAN ของผม แต่ยี่ห้ออื่น หรือของคนอื่น อาจมีผลก็ได้ครับ
                            (ไดโอดชุดนี้ 4ตัว 68บาท ลดแล้วเหลือ 64.6)

สรุปถ้าจะเปลี่ยนไดโอด เปลี่ยนตรงที่จ่ายไฟให้ opamp (ในวงกลมสีชมพู)จะเห็นผลชัดกว่า ถูกกว่ามากกด้วย

และคงยุติการโมลำโพง EACAN A400R ไว้เพียงเท่านี้ เพราะเริ่มมึนๆกับการดมตะกั่วมาเดือนนึง ^^"

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบข้อสงสัยต่างๆครับ ^^
                            Last edited by BLAXZ; 3 Sep 2011, 11:44:56.

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
                              ในที่สุดผมก็เข้าใจแล้วว่าทำไมไฟเลี้ยงไม่พอ หึหึ

เจ้าวงจร zener diode นี่เอง มันจ่ายไฟแค่ 15v 18mA น่าจะคำณวนถูกนะครับ

ไฟเข้าประมาณ 33-34V ไฟออก 15V R มีค่า 1Kohm
                              จากสูตร
                              1. R=(Vin-Vout)/Imax
                              2. Imax=Iload+Izener

1000=(33-15)/X X=18/1000 X=0.018mA

circuit ของผม เหมือนๆ กัน

ปัญต่อมาคือถ้าผม ลดค่า ของ R จะได้กระแสเพิ่มควรลดค่าเหลือเท่าไหร จะต้อง เพิ่ม V ให้กับ R ด้วยไหม
                              แล้วควรให้กระแสวงจรเท่าไหร ที่ผมดูตามวงจร มันเลี้ยงไฟ OPAMP 4 ตัว Led 1 ดวง

ตัวเก่าBA4558N รับประทานไฟ 900mW OPA627 รับประทานไฟ 1000mW(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดก็ 2000mW ต่อคู่) ส่วน LM49720 ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ
                              ช่วยดูให้หน่อยครับ หรือผมจะเพิ่มวงจร 7815 7915 317 337 และถ้าเราเพิ่มไฟไปเป็น 18v ดีไหมครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยน ตัวไดโอดแบบบริดจ์ ควรเปลี่ยนไปใช้ค่าไหน เพิ่ม V กับ A มากขึ้นจะมีผลอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
                              Last edited by NooHeng; 4 Sep 2011, 00:29:21.

Comment

• อันนี้ลำโพง Micolab X2
                                ผมเห็ฯเค้าโมกันดูแล้วไม่น่ายากเลยอยากลองโมดูครับ เริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ

พอดีผมทำอะไรไม่เป็นเลยครับ (แต่อยากทำ)
                                ย้ำนะครับผมไม่รู้เรื่อง เลยแห่ะๆ

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ ทุกๆท่าน

หน้า

หลัง
                                Last edited by dargon1006; 8 Sep 2011, 00:27:03.

Comment

Working...
                                X