Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดีจังเลยครับ....ได้ความรู้อีกแล้ว......

Comment

• หวัดดีคับ มือใหม่กำลังหัดโม EACAN A400R อยู่คับ ก็ศึกษาจากกระทู้นี้เป็นหลัก เด๋วถ้าเสร็จแล้วจะมาโพสต์ครับ แต่ตอนนี้มีคำถามคับ

ตามรูปครับ

1.คือส่วนที่ไฟ AC เข้ามา คิดว่าคงเป็นภาคจ่ายไฟ
      2.คือส่วนที่เป็น Output มี IC 3 เบอร์ 2030 2ตัว กับ 1875
      3.คือส่วนที่เป็น Input มี opamp 2 ตัว เบอร์ 4558

เนื่องจากมันแยกกันสามบอร์ดไม่เหมือนของ A600 เลยสงสัยคับ
      1. c ภาคจ่ายไฟที่ไบแคปกันคือตัวที่อยู่บนบอร์ดเบอร์ 2 ป่าวคับ (มีC 4 ตัว 2x3300mfd ต่อกับ2030 และ 2x4700mfd ต่อกับ 1875)
      2. แล้ว C ภาคจ่ายไฟให้opamp ไบแคปไปจะมีผลกับเสียงมากกว่าข้อ1.รึปล่าวคับ ( C 100mfd 2 ตัว ต่อไปที่ ขา 4กับ8 ของ opamp ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว)
      3. แล้ว C ที่อยู่บนบอร์ดเบอร์1 จะทำไรกับมันได้มั่งครับ

ตอนนี้เปลี่ยน opamp เป็นเบอร์ 2134 แล้วก็เปลี่ยน C ไปบ้าง เหลือแค่ปรับแต่งเสียงเล็กน้อยคับ เลยขอรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• รูปหน้าหลังแต่ละแผ่น แบบไม่ย่อจะดูง่ายหน่อยน่ะครับ (โพสต์ลงบอร์ดเดี๋ยวบอร์ดมันย่อให้เอง)

http://www.national.com/ds/LM/LM1875.pdf

http://www.datasheetcatalog.org/data...onics/1458.pdf

Originally posted by BLAXZ View Post
        เนื่องจากมันแยกกันสามบอร์ดไม่เหมือนของ A600 เลยสงสัยคับ
        1. c ภาคจ่ายไฟที่ไบแคปกันคือตัวที่อยู่บนบอร์ดเบอร์ 2 ป่าวคับ (มีC 4 ตัว 2x3300mfd ต่อกับ2030 และ 2x4700mfd ต่อกับ 1875)
        2. แล้ว C ภาคจ่ายไฟให้opamp ไบแคปไปจะมีผลกับเสียงมากกว่าข้อ1.รึปล่าวคับ ( C 100mfd 2 ตัว ต่อไปที่ ขา 4กับ8 ของ opamp ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว)
        งงกับคำว่าbicap ของท่านหมายถึงอะไร??

3. แล้ว C ที่อยู่บนบอร์ดเบอร์1 จะทำไรกับมันได้มั่งครับ
        ดูวงจรหาจุดทำก่อน ไม่งั้นเปลืองตังค์

Comment

• ลองแยกถ่าย รูปใหญ่ๆ ชัดๆ ทั้งหน้าและหลัง บอกค่าและชื่ออุปกรณ์ จะช่วยได้เยอะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ว่าแต่ของผมใครแนะนำทางแก้ไขทีครับ

**ผมวัดไฟเลี้ยง OPAMP ก่อนใส่ ได้ 14v กว่าๆ แต่พอใส่ opa627 เหลือ 2v กว่าๆ พอจะแก้ไขยังไงดีครับ

เดี๋ยวอีก 3-4 วัน จะได้เวลาไปบ้านหม้อแล้ว ^^ จะไปหาของเล่นมาใส่ลำโพงต่อ(และหา C เตรียมโม sound card)
          Last edited by NooHeng; 30 Aug 2011, 23:18:46.

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
            ท่านที่เครื่องจะซ่อม multimeter Hp ผมจำไม่ได้ ผมถามให้แล้วเดี๋ยวให้พี่ข้างบ้านเอาไปซ่อมให้ ไม่แพงครับ พี่เค้าทำงานที่ IRR (HP ด้านอีเล็คโทรนิคเมืองไทย)

ผมวัดไฟแล้วครับ ก่อนมส่ Opamp 14.832v หลังใส่เหลือ 2.2796v
            ...
            น่าจะของผมมังครับ มันก็ไม่เชิงเสียหรอกครับ แต่มิเตอร์พวกนี้มันวัดได้ละเอียดมากหน่อย เลยพอใช้ไปนานๆ
            ก็มีกำหนดเวลาต้องส่งกลับไป Calibrate ใหม่ ตอนนี้เลยไม่ค่อยได้ใช้ เก็บไว้ที่บ้าน ตจว.

HP รุ่นจำไม่ได้ซะด้วยอยู่ตจว. ไม่รู้ว่าเขารับ Calibrate ได้ไหม อืม... ถ้ายังไง PM เบอร์ติดต่อของเขาให้หน่อยถ้าไม่เป็นการรบกวน
            ไว้เผื่อจะโทรไปสอบถามรายละเอียดดูครับ

ส่วนเรื่อง Op amp ที่ลองวัดไฟดูแล้ว ไฟเลี้ยงมันตกมากไปครับ
            ไปโหลด Datasheet มาเช็คขาที่จะวัดไฟให้ชัวร์ๆ รวมถึงลองอ่านข้อมูลที่ใน Datasheet ด้วย
            ส่วนใหญ่จะมีรายละเอียดข้อจำกัด และข้อแนะนำการต่อใช้งานเอาไว้ด้วย

และ ลองๆไล่จากขา IC ไปหา C ตัวที่ใกล้ที่สุดแล้วลองวัดดูอีกทีจากขา C
            หรือ อาจมีการช๊อตที่จุดใดจุดหนึ่ง ลองแตะดูที่ตัว Op amp ด้วยว่าร้อนหรือไม่ เวลาใช้งาน
            หรือ อาจจะ Op amp Oscillated
            หรือ อาจเสียก็ได้ Op amp เสียก็มีได้หลายอาการน่ะครับ ถึงแม้จะมีเสียงออก แต่ทำงานเพี้ยนหรือกินไฟมากไป ก็เป็นอาการเสียอย่างนึงได้

Comment

• อ้าววว....ของผมก็มี HP เสียอยู่นานแล้วไม่รู้เอาไปเก็บใว้ที่ไหน ถ้าซ่อมได้จะดีมากๆเลยครับ

Comment

• ผมมี opa627 หลายตัวลองหมดแล้วเป็นแบบเดียวกัน เช็คตามจุดๆ ต่างๆ แล้วก็ปกติ เลยงงๆ อยู่เลยเดี๋ยวพรุ้งนี้ลองไล่ดูใหม่ OPAMP LM49720 OPA627au ba4558(<<ตัวนี้ของที่มาตอนแรก)

Originally posted by fenderfree View Post
                อ้าววว....ของผมก็มี HP เสียอยู่นานแล้วไม่รู้เอาไปเก็บใว้ที่ไหน ถ้าซ่อมได้จะดีมากๆเลยครับ
                เค้ารับทำหมด ส่วนถ้าซ่อมต้องดูอาการอีกที ติดต่อผ่านผมเลย เอาไปซ่อมให้ ^^ เพราะกำลังโดนบังคับให้เอา meter มาขาย ใครสนใจติดต่อได้ ราคา VIPพิเศษ (โฆษณาเลย)
                2 เครื่องที่ผมใช้อยู่พี่เขาให้ผมมาใช้เล่น ^^ ตัวใหญ่ให้ยืม ตัวเล็กให้เลย
                Last edited by NooHeng; 31 Aug 2011, 03:41:33.

Comment

• Originally posted by NooHeng View Post
                  ผมมี opa627 หลายตัวลองหมดแล้วเป็นแบบเดียวกัน เช็คตามจุดๆ ต่างๆ แล้วก็ปกติ เลยงงๆ อยู่เลยเดี๋ยวพรุ้งนี้ลองไล่ดูใหม่ OPAMP LM49720 OPA627au ba4558(<<ตัวนี้ของที่มาตอนแรก)
                  คิดเล่นๆน่ะ
                  กระแสไม่พอเลย โวลท์เลยดรอปรึเปล่า ลองหาภาคจ่ายไฟอันอื่นมาต่อแทนแล้ววัดใหม่

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

งงกับคำว่าbicap ของท่านหมายถึงอะไร??

ดูวงจรหาจุดทำก่อน ไม่งั้นเปลืองตังค์

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจกับคำว่า bicap เหมือนกัน เห็นเค้าเอาไปต่อขนานเพิ่มกับ C ตัวใหญ่ แล้วบอกว่าเสียงดีขึ้น แล้ว Cตัวใหญ่ บางคนก็เรียก C จ่ายไฟ, C filter ผมก็เลยงงๆ เพราะของคนอื่นมันรวมๆกันอยู่ในบอร์ดเดียว

ตามรูปอ่ะคับ ตัววงแดงคือ 4700 ตัวเขียวคือ 3300 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ELNA 4700 หมดทั้ง 4ตัว
                    แต่เสียงกลางเหมือนจะบางไป เลยว่าจะลองเอา wima มา bicap ดู แต่ก็ไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน เด๋วระเบิดตูมตามขึ้นมา
                    ก็เลยมาถามดูว่าที่เค้า bicap กันคือตัวที่ว่านี้รึเปล่าครับ ถ้าใช่จะไปลองดูคับ ^^"

เด๋วรูปด้านหลังจะตามมาอีกทีครับ

รูปด้านหลังครับ
                    Last edited by BLAXZ; 31 Aug 2011, 12:56:45.

Comment

• bicap
                      bi =2
                      cap=capacitor(ตัวเก็บประจุ)
                      หมายถึง ตัวเก็บประจุ2 ตัว ในตำแหน่งเดียวกัน....จากปกติที่เป็นตัวเดียวครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                        bicap
                        bi =2
                        หมายถึง ตัวเก็บประจุ2 ตัว ในตำแหน่งเดียวกัน....จากปกติที่เป็นตัวเดียวครับ

นี่เอง....ที่มาของ เสือไบ...... คริ คริ..... เฮ้ย...นี่มันลิงไบ...นี่น่า....

.........................

หายไปเลย...นะ....พี่เสือ.....รอชมผลงาน อัลบัมใหม่..อยู่นะ....ครับ....
                        Last edited by jinn; 31 Aug 2011, 13:43:29.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          bicap
                          bi =2
                          อ้อ ทีนี้เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
                          แล้วจากรูปด้านหลังอ่ะคับ ตรงจุดน้ำเงินมันมีอยู่ขานึงที่มันเชื่อมกันสองตัว ถ้าผมจะเอา c มา bicap
                          1.ควรทำแบบสีเหลืองใช่มะคับ
                          2.แล้วทำแบบสีเหลืองทำตัวเดียวได้มั้ยคับ
                          3.ถ้าต่อแบบสีชมพูจะเป็นรัยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ผมเรียก....คร่อม....

ลอง เอา.WIMA MKP10 0.1uF/250- / มา คร่อม c filter

รูปแทน....ประมาณนี้...

Last edited by jinn; 31 Aug 2011, 14:00:21.

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                              ผมเรียก....คร่อม....

ลอง เอา.WIMA MKP10 0.1uF/250- / มา คร่อม c filter

รูปแทน....ประมาณนี้...

อิอิ ชอบคำว่าคร่อมจิงๆ ขออนุญาตเรียกตามนะครับ ^^

จิงๆได้คำว่า bicap มาจากรูปสีแดงนั่นแหล่ะครับ ^^"
                              แต่เห็น C filter(ตกลงมันคนละตัวกะ C ภาคจ่ายไฟใช่มะคับ)ของเค้าอยู่***งกัน ไม่เหมือนของผม เลยมาถามเพื่อความชัว เดี๋ยวคร่อมไปคร่อมมามันจะระเบิด

ขอบคุณครับ เด๋วจะไปลองคร่อมดูเลย

Comment

Working...
                              X