Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครลองเล่นพวกนี้บ้างมั้ย
    ใช้ยากมั้ย ว่าจะหามาลองทำ dac เล่นซักอัน
    http://aoyue.diytoolcity.com/hot-air...ework-station/

Comment

• ยังงงอยู่อ่ะครับ ผมเสียบ line in onboard NB นะครับ เสียบไว้มันก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนเลย
      ปรับความยาว ซ้าย ขวา ไม่ได้ ที่เหลือก้กดปรับได้ แต่ก็ไม่รู้จะตั้งยังไง แอ๊ะ ..
      จะเทสอะไรล่ะครับ เทส noise ผมจะปรับampitude ต่ำๆ ต่อสายเฉยๆ ไม่ต้องปล่อยสัญญาณเข้า

time เอาไว้ปรับช่องหว่างระหว่างgrid ถ้าความถี่ต่ำอยากเห็นครบลูกคลื่นต้องปรับมากๆ

อยากดูรูปคลื่นมันมีหมวด wave generator เข้าไปเซ็ทเอาว่าจะเอาamplitudeเท่าไร ความถี่เท่าไร
      จะเอาไปเทสอะไรกัน ก็ต้องคิดรูปแบบการทดลองกันก่อน
      Last edited by ManiacMaew; 25 Aug 2011, 22:14:32.

Comment

• Originally posted by silverkun View Post
        ยังงงอยู่อ่ะครับ ผมเสียบ line in onboard NB นะครับ เสียบไว้มันก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนเลย
        ปรับความยาว ซ้าย ขวา ไม่ได้ ที่เหลือก้กดปรับได้ แต่ก็ไม่รู้จะตั้งยังไง แอ๊ะ ..

C ไว้วันว่างๆจะลองไปเดินดูครับ อาจจะไปวันเสาร์นี้ ppn ไปดูแล้วแต่ไม่มีค่าที่ต้องการ มีแค่ 2200
        master compoment คิดว่าเดินผ่านบ่อยนะ แต่ไม่แน่ใจว่าร้านไหนกันแน่ ร้านใต้บันไดมีไหมครับ

ปล.อีกคำถามนะครับ ผมซื้อ Elna STARGET มีจากร้านใต้บันไดนี่แหละครับ ดูแล้วหาข้อมูลมันไม่ค่อยได้เลย
        มันเป็นของปลอมรึเปล่าครับ หรือเป็น C เกรดไหนหรอครับ พอทราบไหม
        เป็นสีดำคาดทองนะครับ แบบในรูป
        เห็นมันมีสีแดงเงาๆด้วย แต่สีดำทองหารูปไม่ค่อยได้

Elna STARGET คือ Elna ROD ครับ ลอง Search ดูครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
          จะเทสอะไรล่ะครับ เทส noise ผมจะปรับampitude ต่ำๆ ต่อสายเฉยๆ ไม่ต้องปล่อยสัญญาณเข้า

time เอาไว้ปรับช่องหว่างระหว่างgrid ถ้าความถี่ต่ำอยากเห็นครบลูกคลื่นต้องปรับมากๆ

อยากดูรูปคลื่นมันมีหมวด wave generator เข้าไปเซ็ทเอาว่าจะเอาamplitudeเท่าไร ความถี่เท่าไร
          จะเอาไปเทสอะไรกัน ก็ต้องคิดรูปแบบการทดลองกันก่อน
          คือผมยังไม่ทราบเลยว่าโปรแกรมมันทำอะไรได้บ้าง และอะไรคืออะไรน่ะครับ
          ตอนถอดสายเสียบสาย มันก็ไม่เห็นต่างกันเลย กราฟไม่เปลี่ยน ปรับอะไรกราฟก็ไม่เปลี่ยน ปรับมันหมดทุกอย่าง
          แล้วมันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน งงมาก T^T

Originally posted by Wizardmans View Post
          Elna STARGET คือ Elna ROD ครับ ลอง Search ดูครับ
          ขอบคุณครับ จะลองหาดูครับ

Comment

• Originally posted by silverkun View Post
            คือผมยังไม่ทราบเลยว่าโปรแกรมมันทำอะไรได้บ้าง และอะไรคืออะไรน่ะครับ
            ตอนถอดสายเสียบสาย มันก็ไม่เห็นต่างกันเลย กราฟไม่เปลี่ยน ปรับอะไรกราฟก็ไม่เปลี่ยน ปรับมันหมดทุกอย่าง
            โปรแกรมใช้พวก line in เป็นscope
            ดูหน้าextra ก่อนครับ ว่าinputที่เซ้ตไว้ตรงกับที่เราเสียบรึเปล่า

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
              ROD (STARGET) series

http://www.diyaudio.gr/elna.htm

Comment

• ระวังอย่าให้ปลายสายไปสัมผัสกับอะไรด้วยนะ เพราะโดนนิดเดียวน๊อยเกิดเลย
                Originally posted by ManiacMaew View Post

Comment

• มีวงจร dac ตัวไหน มี อุปกรณ์น้อยที่สุดในโลกไหมครับ (แค่เสียงออก)

Comment

• วันนี้มีเรื่องมาขอคำชี้แนะครับ คือผมใช้ตัว creative insprise 5700 อยู่ครับ แต่ตอนนี้เสียงไม่ออก ช่อง Center ครับ ไม่รู้อะไรเสีย ไม่ทราบว่าจะเริ่มตรงไหนดีครับเนื่องจากไม่มีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์เลยครับ แล้วถ้าผมไม่ต้องการภาคขยายในเครื่อง จะนำสัญญาณไปต่อแอมป์ ต้องจั๊มสัญญาณออกจากจุดไหนได้บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ (คือจิงๆต้องการใช้ตัวดีโค๊ดเดอร์ ของมันอย่างเดียวไปต่อแอมป์ครับ)

Comment

• ภาพตัวบอร์ดครับ

Comment

• รูปเล็กไปครับ ซูมทีละส่วนก็ได้ แล้วก็ขอด้านใต้ด้วยครับ
                        ไม่มีลายวงจรด้านล่างดูไม่ออกหรอกครับว่ามันต่อไปไหนบ้าง เท่าที่ดูมันน่าจะเป็นปริ้นท์ 2 หน้าด้วยมั้ง

Comment

• ขอโทษครับ ทีส่งรูปเล็กมาให้ครับ น่าจะเป็น 2 หน้าจริงๆครับ ผมส่งรูปในส่วนตัว ic ให้ก่อนครับ เดี๋ยวแกะใหม่แล้วถ่ายเพิ่มมาให้ครับ

Comment

• IC ตัวที่ 2 ครับ กับ ตัวที่ 3 ครับ ซึ่งตัวนี้ไม่แน่ใจว่าเป็น TDA15620 หรือ TDA 1562Q ครับ ดูยากมากมาย

Comment

• กลางวัน...ถ่ายกลางแดด...เลยครับ..จะได้ชัด...ดูง่าย...ได้ใจความ...

ประมาณ นี้...

Last edited by jinn; 28 Aug 2011, 10:27:56.

Comment

• รูปสุดท้ายเป็นลายวงจรด้านหลังครับ ขอโทษครับที่ถ่ายละดูยากนิสด์

Comment

Working...
                                X