Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jaion View Post
    Poe 24v 1A Reset ของ RK M2 ช่วยได้คครับ

ลองแล้ว ไม่ได้ คับ

Comment

• ชาว ubiqutiมีใครสนใจเล่น เสาsectorราคาเบา จากสโลเวเกียมั้ยครับ http://www.rfelements.com/sheets/MiM...heet_ES_EN.pdf
      Attached Files

Comment

• ชุดนี้ราคาเท่าไรครับ....ไบ้ราคาหน่อย

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
          ไม่เข้าใจว่าเป็นที่ FW 5.5.2 หรือเปล่าเน็ตลูกบ้านหลุดบ่อยมาก ทั้งที่ระยะโดยรอบไม่เกิน 50 เมตร จนมีลูกบ้านหลายคนมาบ่นให้ฟังซึ่งจากปัญหาดังกล่าวผมเองก็เจอ จากการดูค่า CCQ บางครั้งร่วงไปถึง 4x% เลย แล้วก็วิ่งกลับมาใหม่ที่ 9x% ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่ค่า Output Power เพราะครั้งแรกตั้งไว้ที่ 25 dBm พอเห็นลูกบ้านบ่นเยอะก็เลยซัดไปเต็มแม็กซ์ที่ 28 dBm ก็ยังมีแจ้งว่าหลุดอีก (ผมจำกัดการใช้งานโดยใช้ Mac Address เข้ามาควบคุม) คราวนี้เลยหันมุ่งประเด็นไปที่ Sensitivity Threshold, dBm: ตอนแรกตั้งไว้ที่ -85 คราวนี้ปิดฟังก์ชั่นนี้เลย ก็ยังไม่วายมีลูกบ้านมาบ่นให้ฟังอีก ก็ไม่รู้จะทำไงแล้ว ผมล่ะจนปัญญาเลยจริงๆ ตอนนี้ลองยกเลิก WDS (Transparent Bridge Mode) ออกจากโหมด Access Point ก็ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง เพื่อนๆ เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า แล้วมีแนวทางแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้าง จะเกี่ยวกันไป กันครั้งก่อนหน้าผมใช้ Asus RT-N16 ในการควบคุมระบบ เปิดฟังก์ชั่น QOS ในการควบคุม Bandwitch รับส่งข้อมูลทั้งค่า Down / Up ไม่เกิน 3/256 แต่หลังจากที่เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาที่แถวบ้านผมฟ้าลง Asus RT-N16 เสีย ผมต้องส่งไปเคลม ตอนนี้เลยไม่มีอะไรควบคุม ปล่อยเน็ตแบบเต็มท่อ 20/2 แล้วพอมีคนดาวน์โหลดเยอะๆ มันจะหลุดบ่อย แล้วมันเกี่ยวกันไหมเนี่ยะ...

จุดไหนมีขาโหลดมักมีปัญหา เสมอ ถ้ายิ่งโหลดได้เยอะ session จาก การโหลดก็เยอะ (idm) ปล่อยเต็มท่อ ก็เหมือนกับ ปล่อยอ้อยเข้าปากช้าง มีเท่าไหร่ขาโหลดเอาไปหมด

จน ทำให้ ข้อมูลมหาศาลตกไปอยู่กับ ap ตัวที่โดนเกาะ เมื่อมีข้อมูลมหาศาลเข้ามามากมายมหาศาล Ram ที่มีอยู๋น้อยนิด ก็ต้านทานไม่ไหว อุปกรณ์ ก็ต้องทำการเึคลียร์ตัวเอง หากเคลียร์ไม่ทัน การ Reboot ตัวเอง เป็นการง่ายที่สุดแล้วในการจะทำให้ทุกสิ่งปกติ หากดูหนังเกี่ยวกับพวก อุปกรณ์ หุ่นยนต์ว พวกไฮเทค ทั้งหลาย มันก็เป็นแนวคิดเดียวกันกับอุปกรณ์ ในโลกปัจจุบันทั้งหลาย หากไม่มีการเปลี่ยนแปลง ก็จะเหมือนกับ 54gl คือ แฮงค์ limited access ใครก็เกาะไม่ได้ต้องชักปลั๊ก reboot ด้วยมือ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
            ชุดนี้ราคาเท่าไรครับ....ไบ้ราคาหน่อย
            sectorใช้กับ rocketm2ได้น่ะครับ เลือกซื้อเลือกหาได้ตามสบายเลย

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A3%E0%B8%B5

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
              แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ
              งั้นตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องจำกัด Brandwich ถ้าผมใช้ 525H ในการควบคุม Brandwich ผมจะต้องทำไงบ้างครับในระหว่างรอ Asus RT-N16
              Cisco (Docsis 3.0) ip:192.168.0.1 => 525H => Rocket M2 ip:192.168.0.100
              Last edited by ppccrazy; 5 Dec 2012, 23:54:19.

Comment

• ppccrazy ทำไม คุณไม่ลองมองหา Linux Server ไม่ก็ Mikrotik ซักรุ่นมาทำล่ะครับ

นิ่งกว่าเยอะนะ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                  ppccrazy ทำไม คุณไม่ลองมองหา Linux Server ไม่ก็ Mikrotik ซักรุ่นมาทำล่ะครับ

นิ่งกว่าเยอะนะ
                  ขอบคุณครับ แต่มันมีของอยู่แล้วนี่อ่ะดิครับ

Comment

• คุณ ppccrazy หา Linux Server ไม่ก็ Mikrotik มาเล่นซะนะครับ ผมว่า จบครับ
                    หรือ จะย้อนไป ipcop แบบที่ แถวผมชอบทำกันอยู่ก็ได้ครับ

Blockbit ให้ได้ และ จัดการเรื่อง Download ก็จบล่ะครับ
                    เอา Hardware ที่มาทำหน้าที่แค่ QOS ระวังงานงอกนะครับ

หุหุ

Comment

ไม่เข้าใจว่าเป็นที่ FW 5.5.2 หรือเปล่าเน็ตลูกบ้านหลุดบ่อยมาก ทั้งที่ระยะโดยรอบไม่เกิน 50 เมตร จนมีลูกบ้านหลายคนมาบ่นให้ฟังซึ่งจากปัญหาดังกล่าวผมเองก็เจอ จากการดูค่า CCQ บางครั้งร่วงไปถึง 4x% เลย แล้วก็วิ่งกลับมาใหม่ที่ 9x% ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่ค่า Output Power เพราะครั้งแรกตั้งไว้ที่ 25 dBm พอเห็นลูกบ้านบ่นเยอะก็เลยซัดไปเต็มแม็กซ์ที่ 28 dBm ก็ยังมีแจ้งว่าหลุดอีก (ผมจำกัดการใช้งานโดยใช้ Mac Address เข้ามาควบคุม) คราวนี้เลยหันมุ่งประเด็นไปที่ Sensitivity Threshold, dBm: ตอนแรกตั้งไว้ที่ -85 คราวนี้ปิดฟังก์ชั่นนี้เลย ก็ยังไม่วายมีลูกบ้านมาบ่นให้ฟังอีก ก็ไม่รู้จะทำไงแล้ว ผมล่ะจนปัญญาเลยจริงๆ ตอนนี้ลองยกเลิก WDS (Transparent Bridge Mode) ออกจากโหมด Access Point ก็ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง เพื่อนๆ เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า แล้วมีแนวทางแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้าง จะเกี่ยวกันไป กันครั้งก่อนหน้าผมใช้ Asus RT-N16 ในการควบคุมระบบ เปิดฟังก์ชั่น QOS ในการควบคุม Bandwitch รับส่งข้อมูลทั้งค่า Down / Up ไม่เกิน 3/256 แต่หลังจากที่เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาที่แถวบ้านผมฟ้าลง Asus RT-N16 เสีย ผมต้องส่งไปเคลม ตอนนี้เลยไม่มีอะไรควบคุม ปล่อยเน็ตแบบเต็มท่อ 20/2 แล้วพอมีคนดาวน์โหลดเยอะๆ มันจะหลุดบ่อย แล้วมันเกี่ยวกันไหมเนี่ยะ...
                      ผมก็เป็น nano m2 fw 5.5 รับจาก rk m2 fw 5.3+omni 15 db ทุกอย่างดีหมด ccq ได้แค่ 10-40 เนทเล่นแต่อืดแค่บ้านเดียว ลองย้ายไปเกาะ rk m2 fw 5.5+omni 8 db สัญญาณดี -50 ccq 90 up แต่ txrx มาสุดที่ 90 เท่านั้น ระยะแค่ 600 เมตร เล่นได้ปกติแล้ว แต่ txrx มันน่าจะได้ 200 ขึ้น ปรับ output power ก็แล้ว ตอนนี้อยู่ที่ 22 ....งง
                      ผมว่า ทุกเจ้าน่าจะ ตั้งชุดส่ง อีก 1-2 ชุด นะ เผื่อสำรองไว้ แต่ถ้าช่วงไหน ปกติ เราก็แบ่งโซนให้ลูกค้าเกาะได้ ของผม ตั้งมัน 3 ชุด เลย

ส่วนเรื่องคนใช้งานมาก โหลดมาก ไม่น่าเกี่ยว เพราะ เทสต์ตอนตี 4 ที่ไม่มีใครเล่น ccq มันก็ต่ำปกติอยู่แล้ว...ถึงให้มีโหลดมาก ccq 90 ขึ้น มันก็ยังเร็วเล่นได้ ....ผมมุ่งไปที่ตัว นาโน มี n300 แต่กับแอร์กริด ไม่เป็น เพราะฝรั่งนิยมใช้ n150 ไว้ยิงไกล และดูจากอุปกรณ์ของยูบิเอง ยิงไกล เป็น n150 ซะส่วนมาก
                      Last edited by mballx; 6 Dec 2012, 07:07:18.

Comment

• แชร์ประสบการณ์ด้วยคน ผมมี airlink nano m2 คู่นึง เมื่อก่อนใช้เน็ต อย่างเดียว ทำ wds กัน rxtx 240/240 ดีมาก คราวนี้ ต้องการโอนไฟล์ใหญ่ๆ ระหว่าง server ปรากฎว่า wds โอนไฟล์ได้ เต่ามากๆ เลยหันมาใช้ ap--station airmax 40Mz โอ้ เทพมากมาย ปัจจุบัน สัญญาณเริ่มหน่วง เนื่องจาก ch ชนกันเป็นว่าเล่น จะโอนไฟล์ได้ดี ช่วงกลางวัน และ ช่วงดึก เท่านั้น หัวค่ำเป็นเต่า แต่ดีกว่า wds อยู่เอยะ ครับ สงสัยต้องหนี ไป m5 ซะแล้ว

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          คุณ ppccrazy หา Linux Server ไม่ก็ Mikrotik มาเล่นซะนะครับ ผมว่า จบครับ
                          หรือ จะย้อนไป ipcop แบบที่ แถวผมชอบทำกันอยู่ก็ได้ครับ

Blockbit ให้ได้ และ จัดการเรื่อง Download ก็จบล่ะครับ
                          เอา Hardware ที่มาทำหน้าที่แค่ QOS ระวังงานงอกนะครับ

หุหุ
                          Asus RT-N16 นี่ยังเอาไม่อยู่อีกเหรอครับ ขนาดเป็น Tomato แล้วน๊ะ เพราะแต่ก่อนผมใช้ไอ้เจ้านี่นี่แหละควบคุมระบบทั้งหมด ทั้ง Download บิทโดยไม่ต้องเปิดคอมพ์ และจำกัด Brandwitch ip ในวงแลนได้หมดเลย พูดง่ายๆ คือมันใช้งานได้ดีเลยทีเดียว แต่ตั้งแต่มันเจ๊งนี่ ระบบผมก็เน่าไปด้วยเลย Rocket M2 ไม่ได้รีเซ็ทตัวเองน๊ะ แต่ผมนั่งดูผ่าน Station ลูกข่ายอื่นเกาะมาได้แป๊บเดียว แล้วก็หลุดเลย เพราะแอบเห็นลูกข่ายบางท่านมีระยะเวลาเกาะติดนานมาก ไม่ยอมหลุด และเข้าไปดูการถ่ายข้อมูล ก็ฟังธงเบื้องต้นว่าสงสัยโหลดอะไรอยู่เป็นแน่ๆ เลยๆทำให้ลูกข่ายคนอื่นๆ เน่าหมดด้วย มันจะเป็นไปได้ใช่มั้ยแบบนี่น่ะ

Comment

• Rocket M2 เปิดมา 1 ปีแล้วครับ

รี 2 ครั้ง

สุดยอดครับ การันตีเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                              แชร์ประสบการณ์ด้วยคน ผมมี airlink nano m2 คู่นึง เมื่อก่อนใช้เน็ต อย่างเดียว ทำ wds กัน rxtx 240/240 ดีมาก คราวนี้ ต้องการโอนไฟล์ใหญ่ๆ ระหว่าง server ปรากฎว่า wds โอนไฟล์ได้ เต่ามากๆ เลยหันมาใช้ ap--station airmax 40Mz โอ้ เทพมากมาย ปัจจุบัน สัญญาณเริ่มหน่วง เนื่องจาก ch ชนกันเป็นว่าเล่น จะโอนไฟล์ได้ดี ช่วงกลางวัน และ ช่วงดึก เท่านั้น หัวค่ำเป็นเต่า แต่ดีกว่า wds อยู่เอยะ ครับ สงสัยต้องหนี ไป m5 ซะแล้ว
                              ทำขาย wds ไม่รอดครับพี่

Comment

• nanoloco m5 ยิงโล่งๆ คู่นี้ ถ้าหวังผล 100 เต็มที่ มันได้กี่โล ครับท่าน

Comment

Working...
                                X