Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AirGRID ได้ 5-6 km เองครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
      AirGRID ได้ 5-6 km เองครับ
      หน้า 315 เป็นต้นไป ของท่าน kimm2xja

AirGrid 22 km ครับ

ปล.เกือบหาไม่เจอ - -"

Comment

• โหจริงดิครับ

ผมก็ไม่เคยใช้ เคยอ่านแต่ในเว็บ Giant บอก 5km เอง

-*-

หน้าแตกเลยเรา

http://www.giant.in.th/index.php?opt...6#.UMR0GYPPS9E

Comment

• อุปกรณ์พวกนี้ไม่มีบอกระยะทางหรอกครับ
          เพราะเอาจริงๆมันยากจะบอกได้
          คนนึงใช้อาจจะทำระยะได้ไกล อีกคนบอกทำไมไปใกล้จัง
          การติดตั้ง สภาพแวดล้อม มันมีผลมากสำหรับระยะทางไกลเป็นกิโล

ที่บอกไว้มักจะมีสองแบบ
          เคลมต่ำ เผื่อพลาด กับ เคลมสูง จะได้ขายได้ ^^"

Comment

• อ่อๆครับ

เคยเล่นทีนึง

ขายทิ้งเลยครับ

ติดตั้งยากมาก

แคบมากๆหน้าสัญญาณ

.. หรือเราไม่เป็น

555+

Comment

• ไปเที่ยวเพชรบูรณ์มาไม่รู้ของใครอยู่บนยอดเขาสูงลิวเลย.....ว่าจะแอบเอาไม้สอย....แต่คนเยอะ...เอิ๊ก ๆ

Last edited by jaion; 9 Dec 2012, 22:49:20.

Comment

• พี่ครับ ผมปล่อย ไวไฟ ไปไกลประมาณ 500เมตร จาก rk m2 สัญญาณขาดพอดี วัดกับโน็ตบุค ตรงนี้ ผมสามารถ เอา อะไร มารับสัญญาณ แล้วปล่อยให้โน้ต บุคต่อดีครับ ลูกค้า ต้องการ แต่ก็ประสบการ ผมยังน้อยด้วยครับ

Comment

• ถ้าหน่อยครับ airMAX: Lower /medium/High
                  มันต่างกันยังไง
                  อันไหนดีกว่ากันทำลิงค์ระยะ 2 กม

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                    ถ้าหน่อยครับ airMAX: Lower /medium/High
                    มันต่างกันยังไง
                    อันไหนดีกว่ากันทำลิงค์ระยะ 2 กม
                    AirMax Priority (Station mode): This feature defines the amount of timeslots assigned to each client, i.e. stations with a higher priority get more time slots to transmit over lower priority clients. AirMax Priority only functions when multiple units have it on.
                    PtP มันไม่ทำงานครับ - -"

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                      ขอถามสักหน่อยก่อนทำครับ ขอเอาตัวอย่างเป็นเจ้า picco m2 ละกัน

โดยปกติถ้าเราเอาเจ้า พิคโค มาทำ wds เราก็นำสายแลนด์ต่อจาก poe ของมันมาต่อเข้าที่ พิคโค .... ส่วนช่อง Lan ที่ poe ปล่อยว่าง เท่านี้มันก็ทำงานแล้วถูกต้องนะครับ...

ถ้าการต่อลักษณะแบบนี้ก็เท่ากับว่ามันเพียงแค่ต้องการไฟเข้าไปเลี้ยงเพื่อทำงานอย่างเดียว ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ และถ้าเป็นอย่างนั้นจริงขอถามดังนี้ครับ....

ผมจะเอาเจ้า พิคโค ไปตั้งไว้ในที่ ๆ ไม่มีไฟฟ้า โดยผมจะใช้แบตเตอร์รี่ 12-18 V มาต่อผมจะคีบสายมันตรงไหนยังไงครับพอมีใครอธิบายได้หรือไม่........ ขออนุญาตินำภาพของท่าน Thep_pro ประกอบสักนิดครับ จากภาพจะใช้ poe ถ้าเราไม่ใช้ (ไม่มี) จะทำอย่างไรได้บ้าง

[ATTACH=CONFIG]2056485[/ATTACH]

มีใครให้คำตอบนี้ได้บ้างเปล่าครับยังรออยู่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                      ถามไว้เผื่อไซด์งานหน้าจำเป็นต้องใช้ครับ

Comment

• แยกสาย 4 หรือ 5 ออกมา 1 เส้น 7 หรือ 8 ออกมา 1 เส้น
                        ที่เหลือก็เอาเข้าหัวไปตามปกติ เหลือ 2 เส้นที่แยกมาเอาเข้าหัวฝั่งที่ไปหา AP อีกตัว โดยสาย LAN อีก 2 เส้นที่เป็น +/- ต้องยังต่ออยู่กับเส้นที่มาจาก POE (ไม่ต้องเข้าหัวไปในช่อง MAINและ Secondary)
                        ผมลองเทสกับสาย link indoor 100 เมตร ใช้งานได้ปกติครับ วัดไฟที่ปลายสายออกเท่าที่มาจากอะแด็ปเตอร์

อ้างอิง:http://www.wifi4you.com/Amp/%E0%B8%A...%E0%B8%87.html

Comment

• เห้อออ เซ็งกับอาการ ค่า RX ตกเหลือ 1 ปิงสูง หายบ้าง ปรับ CH 1 6 11 แล้ว ระแวกนั่น ก็ไม่ค่อยมี AP มากวน ฝนก็ไม่ตก เป็นแต่บางวัน คนมาเกาะแค่ 3 - 4 คนก็เป็น ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ ว่าเกิดจาก สาเหตุใด

Comment

• Tx คือ Router ส่งข้อมูลไปหาเราท์ตามความแรง และ ระยะทางของสัญญาณ หาก ไม่ไกลก็ส่งได้ มาก ตามตัวเลขที่ปรากฎ โดยตรงนี้คือค่าดาวน์โหลดของเครื่องลูก
                            Rx คือ Router รับข้อมูลจากเครื่องลูกมาหาเราท์ตามความแรง และ ระยะทางของสัญญาณ โดยตรงนี้คือค่าอัพโหลดของเครื่องลูก

เป็นไปได้ว่า ระยะทาง กับ ความแรงของ Chip wireless ที่มากับตัวเครื่องนั้นไม่แรงมาก เช่น จาก มือถือ แท็ป หรือจาก pci ราคาถูก ๆ รับได้ระยะใกล้ ๆ ไม่เกิน 50 เมตรในที่โล่ง

หากลองเปลี่ยนเป็นพวก usb high Power ดูจะเ้ห็นว่า ค่า Tx/Rx แม้จะส่งจากเครื่องเดิม จะเห็นตัวเลขมากขึ้น

แบบนี้แหล่ะเค้าเรียกว่า เครื่องลูกส่งมาไม่ไหว หรือไม่มีแรงส่ง ต้องรอนาน กว่า Packet จะครบ หรือ ส่งมาแล้วข้อมูลหาย โดยการกวนของสิ่งแวดล้อมต่าง ๆ ตัว Router เองก็จะส่ง sync ไปบอกว่า ข้อมูลไม่ครบ ส่งมาใหม่

จังหว่ะนี้เองที่ทำให้เกิด การหน่วงแบบสุด ๆ ทั้งระบบ หากมีพวกสัญญาณอ่อน ๆ เข้ามาเกาะ รับลองเลยว่า ทำหน่วงทั้งระบบ ...

เมื่อข้อมูลครบแล้วก็จะนำไปประมวลผล จึงเกิดการล้าช้าของข้อมูลของ ตัวอื่น ๆ ไปด้วย
                            Last edited by -:R:-; 10 Dec 2012, 18:28:41.

Comment

• มีใครใช้งาน Cat Wifi บ้างครับ
                              ตัวส่งUbiquiti อยู่บนเสา Base Cat ครับเป็น wifi 2.4ghz 300Mp/s

Comment

• Originally posted by multicast View Post
                                เห้อออ เซ็งกับอาการ ค่า RX ตกเหลือ 1 ปิงสูง หายบ้าง ปรับ CH 1 6 11 แล้ว ระแวกนั่น ก็ไม่ค่อยมี AP มากวน ฝนก็ไม่ตก เป็นแต่บางวัน คนมาเกาะแค่ 3 - 4 คนก็เป็น ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ ว่าเกิดจาก สาเหตุใด
                                1.ถ้าตัวลูกส่งกลับมาได้ค่าสูงกว่า -80 บอกให้เขาชื้อ usb เพิ่มเลยครับ
                                2.จากข้อ1 ถ้ามีตัวไหนส่งกลับมาแล้วได้ CCQ ต่ำๆ กว่า 70 ก็ให้เขาหาชื้อ usb เพิ่มเลยครับ
                                ปล.ถ้าไม่ปรับปรุงตัวลูกตายยกกลุ่มครับเสาต้นนั้น
                                Last edited by OTARO; 10 Dec 2012, 23:01:46.

Comment

Working...
                                X