Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
    PtP มันไม่ทำงานครับ - -"
    ขอบคุณครับ แต่ก็ยังงงอยู่ ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่าไม่เคยเล่น AirMax
    ผมต้องติกถูก PtP หรือเปล่าครับ

ตัวส่ง

ตัวรับ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
      ขอบคุณครับ แต่ก็ยังงงอยู่ ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่าไม่เคยเล่น AirMax
      ผมต้องติกถูก PtP หรือเปล่าครับ
      ไม่จำเป็นครับ

NO ACK ใช้เมื่อระยะทางจริงไกลกว่าที่มีให้เลือก (24.5 km)

ค่า ACK ถ้าปรับละเอียด ท่านจะได้ค่า ping ต่ำสุด โดยยังได้ Throughput สูงสุด
      ถ้าระยะทางมันเกินมากๆ แล้วไป fix ACK ต่ำ
      การใช้งานจะติดๆดับๆ เพราะตัว AP หา Station ไม่เจอ
      ถ้าการใช้งานไม่ต้องการขนาดนั้น ก็ตั้ง auto เลยก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
        มีใครให้คำตอบนี้ได้บ้างเปล่าครับยังรออยู่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
        ถามไว้เผื่อไซด์งานหน้าจำเป็นต้องใช้ครับ
        ต่อตามภาพสำหรับ Ubiquiti Networks ALFA NETWORK
        แต่ถ้าเป็นตัวอื่นเช่น Engenius Motorola ต้องสลับขั่วบวก(+) ขั่วลบ(-)กัน
        Last edited by plaloma; 12 Dec 2012, 22:28:27. Reason: ปรับลดขนาดไฟล์ภาพ

Comment

• ปกติใช้วิธีสังเกตุขั้วไฟบวก-ลบที่อะแด็ปเตอร์เอา
          หรือสังเกตุที่ POE เส้นที่ 4-5 ส่วนใหญ่จะเป็น + ยกเว้นบางยี่ห้อที่ทำไม่เหมือนชาวบ้าน

รูปสาย link 28 เมตร+POE mod
          แบตทดลองใช้จริงแค่ลูกเดียวครับ กับ UBNT ก็ใช้ได้

เครดิต ตามภาพเลย

Comment

• มีใครลองยังครับ แบต มอไซด์ 1 ลูก ต่อกับ Ubi 1 ตัวได้กี่ชั่วโมง

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านมากครับ มันมีประโยชน์มากทีเดียว ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                ไม่จำเป็นครับ

NO ACK ใช้เมื่อระยะทางจริงไกลกว่าที่มีให้เลือก (24.5 km)

ค่า ACK ถ้าปรับละเอียด ท่านจะได้ค่า ping ต่ำสุด โดยยังได้ Throughput สูงสุด
                ถ้าระยะทางมันเกินมากๆ แล้วไป fix ACK ต่ำ
                การใช้งานจะติดๆดับๆ เพราะตัว AP หา Station ไม่เจอ
                ถ้าการใช้งานไม่ต้องการขนาดนั้น ก็ตั้ง auto เลยก็ได้ครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

• ดูครับเขาใช้ เวอร์ชั่น ไหนแล้วชอบบ่นว่ารีเซตบ่อย ดูของผมครับ 555
                  .
                  .

ู^
                  ^
                  ^
                  ^
                  แต่จริง ๆ แล้วมันขึ้นมาได้ไงขนาดนี้ ฮง จิงจิง

Comment

• ^
                    ^
                    ชาบู น่าจะ Access Point ตัวแรกของโลก ^^

Comment

• ^
                      ^
                      +-*/ แล้วก็ 163 ปี สงสัยจะแฮงค์

Comment

หน้า 315 เป็นต้นไป ของท่าน kimm2xja

AirGrid 22 km ครับ

ปล.เกือบหาไม่เจอ - -"
                        ...
                        มะก่อนตัวส่งเป็น SECTOR ครับเดี๋ยวนี้เปลื่ยนเป็น NSM5 สัญญาณเท่าเดิม
                        Last edited by kimm2xja; 11 Dec 2012, 15:33:49.

Comment

• Originally posted by kimm2xja View Post
                          ...
                          มะก่อนตัวส่งเป็น SECTOR ครับเดี๋ยวนี้เปลื่ยนเป็น NSM5 สัญญาณเท่าเดิม
                          ฝีมือการติดตั้งของท่าน ระดับเทพจริงๆ ^^
                          ขอคารวะเลยคับ

Comment

• ระหว่าง AirGrid M2HP 20dBi และ NanoBridge M2 18dBi

ระยะ10km เลือกตัวไหนดีครับ

Comment

• ขอความรู้หน่อยครับ

ผมต้องการยิงจาก จุดส่ง ใช้ Nanostation M2 ไปขยายต่ออีกจุดหนึ่ง วงกลมสีเหลือง แต่จะกินฝั่งเดียว คือ 3ตึกที่อยู่ด้านหน้า ควรทำแค่ wds หรือว่า เอา Loco ทำ station แล้วเอา Loco อีกตัว ยิงกวาด 3ตึกข้างหน้า ช่วยแนะนำผมทีครับ คิดไม่ออก อยากลงแล้วจบเลย ไม่อยากทำซ้ำทำซ้อน บริเวณนี้ จับสัญยาณได้แค่ ไม่ได้-1-2 ขีด แค่นี้ เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง

ความคิดผมคือ

1. เอา RK + เสา8dbi 2 ต้น ทำ WDS ไปเลย
                              2. Loco รับ + Loco กระจาย
                              3. Loco รับ + RK +8dbi 2ต้น
                              4. Loco รับ + Pico

รูปตึกที่ต้องการกระจายไป

ระยะหวังผลที่ต้องการคือ ตึก 1 , 2 , 3 และตึกที่ติดตั้ง ตึก4 ไม่ค่อยหวัง แต่ถ้าได้ก็ดี

ประเด็นคือ ไล่ๆราคาดูแล้ว ข้อ 2 , 3 , 4 ราคาไม่ต่างกันมาก แต่อยากจบเลย ไม่อยากไปทำหลายครับ เป็นแฟตของโรงพยาบาล ไม่อยากมีปัญหา จุดที่ติดก็เป็นห้องพักของญาติ

พื้นฐาน บริเวณนั้น ต้นไม้ใหญ่ (ต้น จามจุรี อายุน่าจะเกิน 80ปี+ 3ต้น ประมาร 3-4คนโอบ)

ขอบคุณครับ คิดไม่ตก ลูกค้าโทรมาหา 3-4 คนละ ให้ รหัสทดลองเล่นไป แจ้งกลับมาบอกเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง

Comment

ฝีมือการติดตั้งของท่าน ระดับเทพจริงๆ ^^
                                ขอคารวะเลยคับ
                                ขอบคุณครับ ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ
                                10กิโลก็ใช้์NSส่งAirGridรับครับ
                                Last edited by kimm2xja; 11 Dec 2012, 18:58:27.

Comment

Working...
                                X