Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by folcon View Post
    ขอสอบความไรหน่อย

พอดี rocket m2 ผมสัญญาณหายไป คับ แล้วเข้า config ไม่ได้คับ

จะแก้ยังดีคับ

ที่ไม่ต้องเอาrocket m2 ลงมา POE ก็อยู่ข้างบนด้วย
    ทำไมถึงเอาไปติดข้างบนละครับ เสาสูงกี่เมตรหน้อ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
      ทำไมถึงเอาไปติดข้างบนละครับ เสาสูงกี่เมตรหน้อ

13 ม. คับ พอดี เปลี่ยน จาก WRT54G แล้วมันมีสายไฟอยู่ด้วย เลยเอาไปไว้ข้างบนเลย

Comment

• มีตัวนึงมันนิ่งไปใครเก่งเอาไปทำที เดียวไปลงขายละ
        Last edited by neotonight; 3 Dec 2012, 20:38:05.

Comment

• จัดการเอาลงมารีเซ็ทแล้วเข้าใหม่
          ถ้าเรียบร้อยดีก็ไปติดที่เดิม ต่อสายแลนเอาท์ดอร์ขึ้นไป poe อยู่ใกล้คอมที่เล่น
          ถ้ายังเข้าไม่ได้ เช็คแลนพอร์ตที่คอม ขึ้น 10 หรือ 100 ถ้า 10 เคลม ถ้า 100 ผ่านปกติ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ Rocket M2สั่งรีบูทauto ได้ไหมครับ พอดีหาแล้วหาไม่เจอ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
              จัดการเอาลงมารีเซ็ทแล้วเข้าใหม่
              ถ้าเรียบร้อยดีก็ไปติดที่เดิม ต่อสายแลนเอาท์ดอร์ขึ้นไป poe อยู่ใกล้คอมที่เล่น
              ถ้ายังเข้าไม่ได้ เช็คแลนพอร์ตที่คอม ขึ้น 10 หรือ 100 ถ้า 10 เคลม ถ้า 100 ผ่านปกติ
              โอ้วตอบกลับมาใวมากเลยครับพอดีผมเอาอีกตัวขึ้นไปแล้ว ตัวนี้พึ่งซื้อกลางเดือน 9 ครับ มันขึ้น 10 ครับ แต่ปัญหามันคือ ปุมรีเซ็ท มัน หักอะครับ เครมได้มั้ย

Comment

• Originally posted by cokennet View Post
                สอบถามหน่อยครับ Rocket M2สั่งรีบูทauto ได้ไหมครับ พอดีหาแล้วหาไม่เจอ
                ไม่มี ระบบนี้

เมื่อแรมเต็ม หรือ หาก เคลียร์แคซไม่ทัน (กรณี admin เข้าหน้าจัดการใน ตัวอุปกรณ์) มันจะรีบูต ตัวเอง auto

Comment

• ของผมเจอ 192.168.1.20 ได้ใน recovery mode แต่ ไม่เห็นใช้ได้เลยอะ T_T ทำไม่เป็นเดียวขาย เสากับ poe ทิ้งดีกว่าไม่ได้ใช้

Comment

• Originally posted by neotonight View Post
                    ของผมเจอ 192.168.1.20 ได้ใน recovery mode แต่ ไม่เห็นใช้ได้เลยอะ T_T ทำไม่เป็นเดียวขาย เสากับ poe ทิ้งดีกว่าไม่ได้ใช้
                    1. ปรับ Fix IP ในคอม 192.168.1.254
                    2. เปิด Cmd สั่ง ping 192.168.1.20 -t
                    3. เปิด TFTP Server ใส่ 192.168.1.20 แล้วก็เลือก Firmware รหัสไม่ต้องใส่
                    4. จิ้มปุ่ม Reset ค้างไว้ > เสียบสาย LAN เพื่อจ่ายไฟ > มองดูไฟสถานะ วิ่งไล่ระดับ ติดทั้ง 4 ดวง แล้วนับ 1 2 3 วิ ปล่อยปุ่ม Reset
                    5. หน้า Cmd มัน Ping เจอแล้ว ก็กด tftp ขึ้นไปได้เลยครับ
                    6. พอเสร็จแล้ว หน้าต่าง Cmd ping Timeout ให้รอจนกว่าเครื่องพร้อมทำงาน มันจะหลับมา Ping เจออีกครั้งนึง
                    7. เข้าเว็บ 192.168.1.20 พร้อมใช้งานครับ ^^

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
                      โอ้ว!!! ได้แล้วครับ ได้แล้วจริงๆ ด้วย มันง่ายเหมือนเมื่ออดีตแล้วครับ ตอนนี้ติดเรื่อง SSID เรื่องเดียวแล้วครับ ที่บางเครื่องต่อไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร กำลังทดลอง Format คอมฯน้องคนนึงอยู่กะจะลองดูว่าติดตั้ง Windows ใหม่จะหายไหม แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกัน

**ก่อนหน้านี้ Rocket M2 ผมมันเคยรวนคือเข้า ipconfig ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลยๆจนต้อง Recovery Firmware ก็เลยเป็นที่มาขอปัญหาวุ่นๆ นี่แหละครับ
                      Originally posted by yuthanaee4 View Post
                      ลองทำตามนี้ดูนะครับ ภาพแรกติ๊กถูกที่ WDS

ภาพนี้ จัดการเปลี่ยน IP ตามนี้เลยครับ
                      Originally posted by tomodify View Post
                      ^
                      ^
                      ^
                      พวกที่ปล่อย 40 MHz ทำให้ช่องสัญญาณที่จะใช้ 1/6/11
                      เหลือแค่ 1 กับ 11 สังเกตุจาก 10+6 และ 6+2

ลองปล่อย CH auto ให้มันวิ่งหาช่องที่เหมาะสมเอง แล้วค่อย lock ช่องครับ
                      หวังว่าข้างๆบ้านเค้าไม่ทำแบบนี้ด้วยนะ

WDS คือ การแลก MAC ระหว่าง AP 2 ตัวครับ
                      หลักการเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ
                      ส่วนใหญ่ จะแนะนำให้ทำบน Hardware ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน firmware เดียวกัน เพื่อป้องกันความไม่ compatibility
                      หรือไม่ไม่เสถียรนั่นเอง

1.525H เซตเป็น bridge
                      2.เซต IP ให้อยู่ในวงเดียวกันกับ AP อีกตัว เช่น โมเดม= 192.168.0.1 AP1=192.168.0.2 AP2=192.168.0.3
                      3.525H เซตเป็น AP+WDS แลก MAC กันกับ Rocket ดู MAC Address ดีๆ
                      4.password WDS เชตได้เป็น wep หรือ none เท่านั้น
                      5.AP ต้องระบุ CH ลงไปเลยว่าจะ 1 หรือ 6 หรือ 11 อย่าปล่อย auto

ลองอ่านดูครับ ดัดแปลงได้

http://www.wifi4you.com/Amp/WDS.html
                      แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ

Comment

• Originally posted by neotonight View Post
                        โอ้วตอบกลับมาใวมากเลยครับพอดีผมเอาอีกตัวขึ้นไปแล้ว ตัวนี้พึ่งซื้อกลางเดือน 9 ครับ มันขึ้น 10 ครับ แต่ปัญหามันคือ ปุมรีเซ็ท มัน หักอะครับ เครมได้มั้ย
                        ปุ่มรีเซตพัง ถือว่าอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันครับ
                        ประกันเจ้าไหนรับ ก็ถือว่าดีมาก และงานเข้าแล้ว อาการนี้ถ้าส่งเคลมเมืองนอก เค้าตีคืนตัวเดิมครับ

ถ้าแลนมันทำงาน 10 Mbps แล้ว ทำใจครับ แม้ว่าจะยัด firmware ลงไปได้ แต่มันก็จะเข้า config ไม่ได้
                        เห็นมีบางท่านรับซื้อตัวล่ะ 200
                        POE มาขายแยกน่าจะได้ 300-400 หรือเอาไว้ทับกระดาษ

ตามที่ท่าน NeoXeoN7 กล่าว ปุ่มรีเซตของ UBNT มันอ่อนไหวมากๆ จิ้มบ่อยๆมีพัง
                        มือใหม่ รีเซตจนปุ่มหลุดเยอะครับ
                        หรือถอดเข้าออกบ่อยๆ ไฟที่แลนไม่ติด ไฟไม่เข้า หรือแลนทำงาน 10 Mbps

Originally posted by ppccrazy View Post
                        แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ
                        จะเซตแบบไหนล่ะก็เลือกเอา

525 ถ้าจะเซต AP+WDS ก็เปลี่ยน password Rocket เป็น wep (wds รองรับ security แค่ wep หรือ none)
                        ถ้า 525 เป็น Repeater ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
                        525 ใช้โหมด bridge wireless=Client+enable Universal Repaeter

Comment

• ไม่มีเจ้าไหนในโลกล้า รับประกัน Hardware พัง แบบหลุดลุ่ย หรอกครับ

หากเจ้าไหนรับ ก็ึคงต้องยอมรับในความขาดทุนเพื่อเอาชื่อเสียงมาเสี่ยง ซะมากกว่า หากระยะยาว ไม่คุ้มเสียหรอก

Comment

• คือแบบนี้ครับ มันคงเดี้ยงก่อนที่ปุ่มรีเซ็ทจะพังอยู่แล้วละครับ แต่ผมให้ คนงานปีนไปกด ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ ตรงนี้หรือเปล่า
                            ถ้าคืนตัวเก่าที่ปุ่ม รีเซ็ทพังก็ยังดีครับ แต่ว่า
                            ถ้าแลนมันทำงาน 10 Mbps แล้ว ทำใจครับ แม้ว่าจะยัด firmware ลงไปได้ แต่มันก็จะเข้า config ไม่ได้
                            อันนี้เกี่ยวกับปุ่ม reset หรือครับ

Comment

อันนี้เกี่ยวกับปุ่ม reset หรือครับ
                              ไม่เกี่ยวครับ
                              แค่ปุ่มรีเซตหลุด มันจะไปทำให้แลนทำงาน 10 Mbps ได้ยังไง

ถ้าเห็นแลนทำงาน 10 Mbps แล้ว ลองเเช็คสายแลนดู
                              ถ้าสั้นๆยังเป็นเคลมได้เลย อย่าพยายามไปรีเซต เพราะทำเท่าไหร่ก็ไม่คืนหรอก
                              จนโมโหปุ่มพังนั่นแหละ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                                ไม่เกี่ยวครับ
                                แค่ปุ่มรีเซตหลุด มันจะไปทำให้แลนทำงาน 10 Mbps ได้ยังไง

ถ้าเห็นแลนทำงาน 10 Mbps แล้ว ลองเเช็คสายแลนดู
                                ถ้าสั้นๆยังเป็นเคลมได้เลย อย่าพยายามไปรีเซต เพราะทำเท่าไหร่ก็ไม่คืนหรอก
                                จนโมโหปุ่มพังนั่นแหละ
                                คือว่า มันใช้ไม่ได้ก่อนนะครับ มัน นิ่งๆไป เสามันอยู่สูงเลยให้คนงานไปกดให้ เขาอาจกดแรงไปมั้ง
                                แต่ผมก็กดได้อยู่นะ ปุ่ม reset แต่มัน หักไปแล้วละ
                                เคสของผมนี่ตกลมันเครมได้มั้ยอะครัับ

Comment

Working...
                                X