Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tomodify View Post
    ที่หอผมได้แค่นี้

ผมได้พอๆกับท่านเลย 5m ถึง 7 m แถมของผมตัวปล่อยยัง 54 m อยู่เลย

แต่ ccq นิ่งๆ 98-100 % จะเอาเร็วกว่านี้คงต้องรอ 7 มาเปิดใกล้ๆ ปากซอย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      ถ้าบังคับให้ 100mw จริง ๆ ก็คงหันไปเล่น 5Ghz มันได้ 1Watt แล้วกระจาย ap ไปตามที่ต่าง ๆ แต่คงสู้ของที่ติดอยู่ในตึกไม่ได้

เห็นทีคงต้องเลิกกิจการ wifi ไปขาย ก๋วยเตี๋ยว เลี้ยงชีพหล่ะ
      ต้นว่าน่าจะได้มั้งพี่ 3BB tot true ดูมันลงทุนเยอะกว่าเราตั้งเยอะ ถ้าบังคับไม่ให้ 100 จริง ตามเสาไฟคงหายมดละ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
        ฮี่ๆๆ อ้างอิงอันเดิม

แก้ไขเรียบร้อย win7 มันจำค่า Network เดิม เปลี่ยนไม่ได้ ลูกค้าเลยบอกว่า ลง win7 ใหม่เลย โอ้ว บร๊ะเจ้า ลงทุนแท้ลูกค้า ลงเสร็จใช้งานได้ ปรกติ ได้ตามสั่ง 1/1
        แบบนี้ให้ไปจับ ap ตัวอื่นครับ เอาที่ไม่ใช่ของเราก็ได้ แล้วก็เข้าไปลบค่าเก่าได้เลย

Comment

• dBm ถึงตารางการแปลงวัตต์

dBm วัตต์ dBm วัตต์ dBm วัตต์
          0 mW 1.0 16 40 mW 32 1.6 W
          1 1.3 mW 17 50 mW 33 W 2.0
          2 1.6 mW 18 63 mW 34 2.5 W
          3 mW 2.0 19 79 mW 35 3.2 W
          4 2.5 mW 20 100 mW 36 W 4.0
          5 3.2 mW 21 mW 126 37 W 5.0
          6 4 mW 22 mW 158 38 6.3 W
          7 5 mW 23 200 mW 39 8.0 W
          8 6 mW 24 250 mW 40 10 W
          9 8 mW 25 mW 316 41 13 W
          10 10 mW 26 398 mW 42 16 W
          11 13 mW 27 500 mW 43 20 W
          12 16 mW 28 630 mW 44 25 วัตต์
          13 20 mW 29 800 mW 45 32 W
          14 25 mW 30 W 1.0 46 40 วัตต์
          15 32 mW 31 1.3 W 47 50 W

จำเอาไว้เมื่อคำนวณผลผลิตทั้งหมดของคุณที่ FCC เพียง แต่ช่วยให้ 36dBm EIRP (4 วัตต์)! อำนาจส่งต้องถูกกำหนดค่าอย่างถูกต้องเพื่อป้องกันปัญหาการรบกวนที่อาจเกิดขึ้นเนื่องจากการที่มีประสิทธิภาพ isotropic แผ่พลังงานเกินขีด จำกัด ที่กำหนดไว้ในส่วนหนึ่งของ FCC 15.247 (i) ณ ที่กำหนดไว้ในส่วนหนึ่งของ FCC 15.247 (i), อำนาจส่งโดยเครื่องส่งสัญญาณสามารถมีระดับพลังงานสูงสุดของวัตต์ 1 หรือ 30dBm เสาอากาศสามารถมีกำไรสูงสุดของ 6dBi ถ้าไฟที่เครื่องส่งสัญญาณจะลดลงตาม 1dB, เสาอากาศสามารถเพิ่มขึ้นโดย 3dB เพิ่มเติม ตัวอย่างเช่นหากการติดตั้งลดลงพลังงานที่ส่งไป 29dBm ก็สามารถใช้เสาอากาศที่มีกำไรจาก 9dBi โดยทั่วไปสำหรับการลดใช้พลังงานทุก 1dB ที่ส่งจาก 30dBm, การติดตั้งสามารถเพิ่มกำไร 3dB ที่เสาอากาศ เสียจากกำไรที่ส่งสัญญาณกับเสาอากาศจะเป็นดังนี้: 30dBm ส่ง - เสาอากาศ 6dBi 29dBm ส่ง - เสาอากาศ 9dBi 28dBm ส่ง - เสาอากาศ 12dBi 27dBm ส่ง - เสาอากาศ 15dBi 26dBm ส่ง - เสาอากาศ 18dBi 25dBm ส่ง - 21dBi เสาอากาศ ส่ง 24dBm - เสาอากาศ 24dBi

Comment

• อ้างอิงจาก www.sysnetcenter.com

(ขออนุญาติใช้ภาพหน่อยนะครับ)

Comment

• Originally posted by runaway View Post
              แบบนี้ให้ไปจับ ap ตัวอื่นครับ เอาที่ไม่ใช่ของเราก็ได้ แล้วก็เข้าไปลบค่าเก่าได้เลย

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว

Comment

• มือใหม่ขอความรู้ ขอคำแนะนำครับ เพื่อตัดสินใจครับ รูปเก่าเอามาถามใหม่

ผมมีตัวส่งอยู่แล้ว จุดเหลืองเป็น Bullet M2HP +15dbi เสาส่งสูง 15เมตร

ไม่สามารถเปิด AIR MAX ได้ เนื่องจาก บริเวณวงสีแดงมีผู้ใช้งานอยู่ 5 คน อันนี้เกี่ยวไหมครับ

คำถามครับ ขอความรู้ครับ มือใหม่

จุดที่1และจุดที่2 ไกลจากจุดส่ง 200-350โดยประมาณ ถ้าผมใช้ RK เพื่อนทำ WDS ทวนสัญญาณ จุดนี้จะมีผู้ใช้งานจุดที่1ประมาณไม่เกิน8คน จุดที่2 ประมาณไม่เกิน6คนเหมือนกัน ไหวไหมครับ(1,2อนาคตผู้ใช้งานอาจเพิ่มขึ้นแต่ไม่น่าเกิน15คน)
                จุดที่3 ใช้ NANO M2 รับจากจุดส่งไกลประมาณ 1-1.2Km แล้วเข้า RK เพื่อกระจายสัญญาณต่อ ตรงจุดนี้ ผู้ใช้งานน่าจะประมาณไม่เกิน10คน(ตรงนี้สัญญาณไปไม่ถึงคนแถวนั้นจับไม่ได้เลยไม่ทราบผู้ใช้งานที่แน่นอน)จุด3 นี้ คิดว่าพอจะรับสัญญาณได้ไหมครับ หรือว่า เอาแค่ RK ใส่ยากิ 1เสา แล้วอีกเสาใส่ 9dbi เอาครับ

ทำเล็กๆน้อยๆไปก่อน เล่น M2 ก่อนครับยังไม่อาจเอื้อมM5 แพงเกิน แต่เข้าใจว่าดีจริง

ปัญหาที่กลัวที่สุดคือต้นไม้ครับ ทั้ง3จุดต้นไม้เยอะมาก

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
                Last edited by Zanjuryfox; 8 Aug 2012, 15:09:39.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  ดีเลยแบบนี้

แต่ผมกระจายจุเดียวเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้เลย

ต้องกระจายไปตามจุดต่าง ๆ ไม่ไหว ap โผล่พรวดพลาดเยอะแยะไปหมด ทำให้ ที่เคยรับได้ 3 ขีด กลายเป็นไม่เห็นเลยซักขีด กะว่าจะทำแบบนี้แหล่ะตอนแรก แต่ตอนนี้ไม่ไหวหล่ะ

ต้องกระจายไป เช่า ตั้งเสา 200 - 350 ต่อที่ ถ้าทำเลดี ๆ ก็ให้ 350 ถ้าไม่ดี ก็ให้ 200 ยิงด้วย loco m5 นิ่งใช้ได้ แต่มันไปไม่ไกลมาก
                  ผมเช่าตึกมีดาดฟ้าเช่าปล่อยสัญญาณ 800.- มา 4 เดือนแล้ว ไม่ไหวครับ อีก 2 เดือนเอาลงแล้วครับขอไม่สู้...

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                    มือใหม่ขอความรู้ ขอคำแนะนำครับ เพื่อตัดสินใจครับ รูปเก่าเอามาถามใหม่

[ATTACH=CONFIG]1876981[/ATTACH]

ผมมีตัวส่งอยู่แล้ว จุดเหลืองเป็น Bullet M2HP +15dbi เสาส่งสูง 15เมตร

ไม่สามารถเปิด AIR MAX ได้ เนื่องจาก บริเวณวงสีแดงมีผู้ใช้งานอยู่ 5 คน อันนี้เกี่ยวไหมครับ

คำถามครับ ขอความรู้ครับ มือใหม่

จุดที่1และจุดที่2 ไกลจากจุดส่ง 200-350โดยประมาณ ถ้าผมใช้ RK เพื่อนทำ WDS ทวนสัญญาณ จุดนี้จะมีผู้ใช้งานจุดที่1ประมาณไม่เกิน8คน จุดที่2 ประมาณไม่เกิน6คนเหมือนกัน ไหวไหมครับ(1,2อนาคตผู้ใช้งานอาจเพิ่มขึ้นแต่ไม่น่าเกิน15คน)
                    จุดที่3 ใช้ NANO M2 รับจากจุดส่งไกลประมาณ 1-1.2Km แล้วเข้า RK เพื่อกระจายสัญญาณต่อ ตรงจุดนี้ ผู้ใช้งานน่าจะประมาณไม่เกิน10คน(ตรงนี้สัญญาณไปไม่ถึงคนแถวนั้นจับไม่ได้เลยไม่ทราบผู้ใช้งานที่แน่นอน)จุด3 นี้ คิดว่าพอจะรับสัญญาณได้ไหมครับ หรือว่า เอาแค่ RK ใส่ยากิ 1เสา แล้วอีกเสาใส่ 9dbi เอาครับ

ทำเล็กๆน้อยๆไปก่อน เล่น M2 ก่อนครับยังไม่อาจเอื้อมM5 แพงเกิน แต่เข้าใจว่าดีจริง

ปัญหาที่กลัวที่สุดคือต้นไม้ครับ ทั้ง3จุดต้นไม้เยอะมาก

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
                    รู้สึกว่าเห็นผ่านๆจากในกระทู้ Client ที่เกาะ Base ทำระบบรวนไปด้วย
                    RK มันเป็น MiMo 2x2 ต้นนึงยากิ ต้นนึง 9 dBi

ลองคิดง่ายๆ ลำโพง 2 ข้าง เปิดเสียงดังไม่เท่ากัน คนที่ฟังจะได้ยินเสียงผิดเพี้ยนจากความจริงมากน้อยเท่าไหร่

มันไม่ได้ประสิทธิภาพเต็มที่ พลอยจะทำให้ภาครับส่งพังไวกว่าเดิม
                    ประสพการณ์ในนี้มีให้เห็นแล้วครับ

เช่นเสา 9+15 ตัวนึงหวังผลระยะใกล้ อีกตัวเน้นไกล ไม่เชื่อถามตาต้น

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                      รู้สึกว่าเห็นผ่านๆจากในกระทู้ Client ที่เกาะ Base ทำระบบรวนไปด้วย
                      RK มันเป็น MiMo 2x2 ต้นนึงยากิ ต้นนึง 9 dBi

ลองคิดง่ายๆ ลำโพง 2 ข้าง เปิดเสียงดังไม่เท่ากัน คนที่ฟังจะได้ยินเสียงผิดเพี้ยนจากความจริงมากน้อยเท่าไหร่

มันไม่ได้ประสิทธิภาพเต็มที่ พลอยจะทำให้ภาครับส่งพังไวกว่าเดิม
                      ประสพการณ์ในนี้มีให้เห็นแล้วครับ

เช่นเสา 9+15 ตัวนึงหวังผลระยะใกล้ อีกตัวเน้นไกล ไม่เชื่อถามตาต้น
                      งั้น จุด 3 นี่ 9+9 เอา NANO รับสัญญาณเอาน่าจะดีกว่าใช่ไหมครับท่าน

Comment

• ^
                        ^
                        ทำแบบนี้ครั้งเดียวจบ.... แต่งบจะเยอะหน่อยนะครับท่าน

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                          ^
                          ^
                          ทำแบบนี้ครั้งเดียวจบ.... แต่งบจะเยอะหน่อยนะครับท่าน

[ATTACH=CONFIG]1877596[/ATTACH]

ขอบคุณครับ วาดรูปมาให้ด้วย

ถ้า ตัด LOCO ออกก่อน เอา RK เปิด WDS ก่อน แบบนี้พอไหวไหมครับ แล้ว RK ตัวกลาง ยังไม่ต้องมี รับจาก Bullet ไปก่อน ส่วนทางฝั่ง NANO ก็รับจาก Bullet ไปก่อน พอไหวไหมครับ

ตอนนี้ลูกค้ายังไม่เยอะ ค่อยๆทำทีละนิดทีละหน่อย กลัวลงไปเยอะๆแล้ว ลูกค้าไม่เยอะ งานเข้าเลยทีนี้

Comment

• มีคนบอกว่า"ถ้าทำด้วยใจรัก ไม่ต้องกลัวงานเข้า"คับ

ตอนนี้แถวบ้านผมคู่แข่งกะลังจะโผล่มาแล้ว ทุนเค้าเยอะซะด้วยซิ

แต่ผมไม่กลัวน๊ะ อาจารย์ผมเก่ง 5 5 5 5 5

Comment

• ไอ๊ ย่าาาาาาาาาา ต้องระดมทุนก้อนโตเลย

Comment

ขอบคุณครับ วาดรูปมาให้ด้วย

ถ้า ตัด LOCO ออกก่อน เอา RK เปิด WDS ก่อน แบบนี้พอไหวไหมครับ แล้ว RK ตัวกลาง ยังไม่ต้องมี รับจาก Bullet ไปก่อน ส่วนทางฝั่ง NANO ก็รับจาก Bullet ไปก่อน พอไหวไหมครับ

ตอนนี้ลูกค้ายังไม่เยอะ ค่อยๆทำทีละนิดทีละหน่อย กลัวลงไปเยอะๆแล้ว ลูกค้าไม่เยอะ งานเข้าเลยทีนี้
                                WDS ที่โล่ง 300 กว่าเมตรแบบนี้ไม่เหนื่อยมากครับผม ของต้น WDS 2กม ยังทำมาละ เหอๆ

Comment

Working...
                                X