Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามแบบเน้นๆเลยครับ ด้วยความไม่รู้ครับ ความรู้ตรงนี้ผมน้อยมาก มือใหม่ครับ

สเต็ปนี้ อัดได้สุดๆกี่คน

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

• พอดีจะทำวิทยานิพนธ์อะครับ แล้วก็ตอนนี้หาเคส study อยู่ ท่านไหนสนใจจะลองมั้ยครับมีข้อแม้ว่าต้องใช้ wan ขึ้นไป 4 wan ถึง 10 wan ครับ การควบคุมจะใช้ผ่านหน้าเวปคอนฟิกผมเขียนโดย base on ubuntu ครับ ตัวอย่างการใช้งานตามลิ้งนี้

แต่ที่ผมจะทำคือมีลูกเล่นเยอะกว่านี้ครับ สนใจลอง pm มานะครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่ผมขอเก็บข้อมูล log ของ script เพื่อนำไปวิเคราะห์ทำวิทยานิพนธ์ครับ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
        ขอถามแบบเน้นๆเลยครับ ด้วยความไม่รู้ครับ ความรู้ตรงนี้ผมน้อยมาก มือใหม่ครับ

สเต็ปนี้ อัดได้สุดๆกี่คน

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
        RK สองตัวไม่น่าเป็นห่วง
        ตัวละ 20 concurrent ไหว

BL น่าเป็นห่วง
        จะห้ามเกาะก็ไม่ได้
        ถ้ามีคนเกาะ BL 5(+2) RK 5 RK 5 รวม 15 คน
        น่าจะหนืดแล้วล่ะครับ

Comment

• rk แต่ละตัว ระแวกนั้นมั่นใจไหมครับว่าคนเกาะเกิน 20 แล้วเล่นของเราแน่นอน

ต้องซื้อเสาถึงสองต้นเลยนะครับ

ถ้าแค่ 20-25 เล่น PICO + ซื้อเสาเพิ่มจะดีกว่า ประหยัดงบ

pico กับ bl ใส้ในคืออันเดียวกัน ต่างกันแค่หัวต่อกับเสา

Comment

• Originally posted by joeza View Post
            3.2 กิโล นี่ ความสูง ของเสาส่ง กับ เสารับ สูงเท่าไรครับ
            จะได้ เอาไว้เป็นกรณีศึกษา ครับ ขอบคุณครับ
            โล่งๆ ไม่มีอะไรบังครับ แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน
            กรณีของผมนี้ ผมขึ้นเสาวิทยุ 30 เมตรครับ ส่วสนตัวที่ 3.2 นี้ 15 เมตร ครับผม

Comment

• ผมเพิ่งซื้อ Nano m2 loco มาเมื่อวานนี้เองครับ

อยากรู้ว่าจะมีวิธีทำให้มันแรงกว่านี้ได้หรือไม่ครับ

Comment

• แนะนำหน่อยครับเพิ่งจะคิดทดลองใช้ Wifi ข้ามเมืองโบราณ ครั้งแรก

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหน ยี่ห้ออะไรดี

ราคาเท่าไหร่ ติดตั้งอย่างไร หรือแนะนำเท่าที่บอกได้ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

จุดที่ 1 ใช้ TD-W8901G
                จุดที่ 2 ใช้ Linksys WAG120N
                จุดที่ 3 ยังไม่มีอุปกรณ์เนื่องจากยังสร้างไม่เสร็จ

1cm = 80 เมตร
                จุดที่ 1-2 ผมวัดใน google map แนวเฉียงได้ประมาณ 1.1 กิโล
                จุดที่ 1-3 ผมวัดใน google map แนวเฉียงได้ประมาณ 240 เมตร 01-2.jpg02-2.jpg

Comment

• Originally posted by oniongroup View Post
                  ผมเพิ่งซื้อ Nano m2 loco มาเมื่อวานนี้เองครับ

อยากรู้ว่าจะมีวิธีทำให้มันแรงกว่านี้ได้หรือไม่ครับ

[ATTACH=CONFIG]1879747[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1879748[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1879749[/ATTACH]
                  แรงแล้วนะ -70/-98 มันตันแค่ 54Mbps ทางต้นทางมากกว่านะ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• คือผมติด Wi-net ของ TOT อะครัีบผม

ตัวที่ติดน่าจะเป็น AirGrid M Serie อะครับผม ดูจากลักษณะแล้ว

อยากทราบวิธีการเข้าไป Config และ การ ตั้งค่าต่างๆ

ตั้งแต่ติดมาไม่สเถียร ซักทีครับ ผมลองใช้ IDM โหลด

วิ่งประมาณ 700k แล้วก็ตก ไปเหลือ 50k กว่าๆ ขึ้นๆลงตลอดเลยครับผม

บางทีก็ขึ้น 1 Mb+ บางทีก็หลุดไปประมาณ 10วิ หรือไม่ก็ หลุดยาวไปเลย

แล้วกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม วาน Guru ช่วยแนะทีนะครับ

Comment

• Originally posted by over13120 View Post
                        คือผมติด Wi-net ของ TOT อะครัีบผม

ตัวที่ติดน่าจะเป็น AirGrid M Serie อะครับผม ดูจากลักษณะแล้ว

อยากทราบวิธีการเข้าไป Config และ การ ตั้งค่าต่างๆ

ตั้งแต่ติดมาไม่สเถียร ซักทีครับ ผมลองใช้ IDM โหลด

วิ่งประมาณ 700k แล้วก็ตก ไปเหลือ 50k กว่าๆ ขึ้นๆลงตลอดเลยครับผม

บางทีก็ขึ้น 1 Mb+ บางทีก็หลุดไปประมาณ 10วิ หรือไม่ก็ หลุดยาวไปเลย

แล้วกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม วาน Guru ช่วยแนะทีนะครับ
                        1.ลองปรับหน้าจาน Grid ดูระดับสัญญาณดูครับ
                        2.เสาต่ำไปเปล่าครับ
                        3.ระหว่างทางอะไรมาบังหนาแน่นเกินไปไหม
                        4.เบสมีปัญญหาหรือคนใช้เยอะ
                        ให้ดีไปดูกระทู้ในหัวข้อ TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT เลยครับ ในนั้นมีกลุ่มผู้ใช้เดียวกับคุณเยอะตั้งกระทู้ถามได้เลยจะเหมาะกว่าครับ มีการ cofig และ Forward Port ของ tot ด้วย
                        Last edited by abeebi; 10 Aug 2012, 14:16:29.

Comment

• ใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง เพิ่งเป้นครับ เวลาเราดึงข้อมูลเยอะๆ แล้ว สัญญาณ จะหลุดทันที (ping) งง มากติดตอนแรกๆไม่เป้นผ่านไป 3 เดือนเริ่มมีอารการ งานเข้าเลย อุปการณฺเป็น nano bridge M 5 ทั้งคู่
                          รูปครับ ตัวส่ง

ผมลองทั้งปิดแล้วเปิด airmax แล้วผลเหมือนเดิม
                          Last edited by namphol; 10 Aug 2012, 15:22:09.

Comment

• ต่อ
                            เสารับครับ

Comment

รูปสุดท้ายหมดละ เริ่มจะจนปัญญาหละ ครับ

Comment

• M5 ไม่เปิด airmax หรอครับ ^ ^

Comment

Working...
                                X