Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 12 - 14 เครื่องเก่า ๆ จะเกาะไม่ได้นะ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      12 - 14 เครื่องเก่า ๆ จะเกาะไม่ได้นะ
      ครับ คือจะใช้ยิง Point To Point เฉยๆครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        เซคเตอร์ จีน 12ดีบี เป็นงัยบ้าง
        สัญญานเข้มกว่า NANO ครับ ใช้ได้ดีทีเดียว

Comment

• Originally posted by jaion View Post
          สัญญานเข้มกว่า NANO ครับ ใช้ได้ดีทีเดียว
          ตีราคาตัว sector+rk m2 รวมกันเท่าไหร่ครับ อยากทราบบ้างเผื่อจะอัพจาก omni ไป sector

Comment

• แรงกว่า nano st m2 อีกเหรอ = ="

ปกติแล้ว ความเข้มของสัญญาณ sector กระจายเป็นมุม 120 องศา ความเข้มข้นย่อมน้อยกว่า มุม 55 องศา

ความแรงระหว่ง rk กับ nano st m2 ก็เท่ากัน และ nano st ไม่มี lost ระหว่าง สาย LLC

Comment

• ขนาด Panal มั้งพี่ที่ไม่เหมือนกัน ตัว Secter ใหญ่กว่าเยอะเลย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                แรงกว่า nano st m2 อีกเหรอ = ="

ปกติแล้ว ความเข้มของสัญญาณ sector กระจายเป็นมุม 120 องศา ความเข้มข้นย่อมน้อยกว่า มุม 55 องศา

ความแรงระหว่ง rk กับ nano st m2 ก็เท่ากัน และ nano st ไม่มี lost ระหว่าง สาย LLC
                ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันครับพี่
                ระยะทาง ประมาณ 280 เมตร
                ใช้ Notebook Test นะจุดเดียวกัน Nano ได้ 4 ขีด ต้นไม้บังนิดหน่อย
                sector+rk m2 ได้ 5ขีด เต็ม ต้นไม้บังนิดหน่อย
                rk m2 + Omni ระยะทาง 100 เมตร แต่มีต้นไม้บังหลายต้นได้แค่ 3 ขีด

เดียวเอาไว้ว่าง ๆ ผมจะไปลองเทสใหม่ รีวิวภาพให้พิจารณาว่าความแตก ระหว่าง
                Nano กับ sector และ Omni มาให้ทุกท่านวิเคราะห์นะครับ
                Last edited by jaion; 7 Aug 2012, 23:21:51.

Comment

• อืม ขนาดของตัวส่งผมลืมนึกถึงได้ไงหน๋อ ขนาดยิ่งใหญ่ยิ่ง รับ ส่ง ได้ดี

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                    ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันครับพี่
                    ระยะทาง ประมาณ 280 เมตร
                    ใช้ Notebook Test นะจุดเดียวกัน Nano ได้ 4 ขีด ต้นไม้บังนิดหน่อย
                    sector+rk m2 ได้ 5ขีด เต็ม ต้นไม้บังนิดหน่อย
                    rk m2 + Omni ระยะทาง 100 เมตร แต่มีต้นไม้บังหลายต้นได้แค่ 3 ขีด

เดียวเอาไว้ว่าง ๆ ผมจะไปลองเทสใหม่ รีวิวภาพให้พิจารณาว่าความแตก ระหว่าง
                    Nano กับ sector และ Omni มาให้ทุกท่านวิเคราะห์นะครับ
                    วู้.... เดี่ยวต้นซื้อมาเล่นมั่ง ^^ เผื่อจะดีกว่า ออมนี่ 15 คู่

Comment

• ไม่ได้โฆษณานะพี่ ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร อยากให้ลองดูว่ามันเป็นจริงอย่างที่ผมพูดหรือเปล่า
                      ขนาดของ sector ใหญ่กว่า NANO ประมาณ 4 เท่าตัวครับ ไม่รู้ว่าด้วยเหตุนี้หรือเปล่า

ยังไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะครับจนกว่าท่านจะได้ลองเอง อันนี้ 10 ปากว่าไม่เท่าได้เห็นเอง...

ตอนนี้อยากลอง sector ของ Ubi เอง แต่ยังไม่มีตังค์ อยากเห็นความแตกต่างครับ
                      Last edited by jaion; 8 Aug 2012, 11:36:54.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        งานนี้ไม่ต้องไปกลัวมันละ ทรูไวไฟ ท่านโตมาการันตรีเองเลย - -*
                        ที่หอผมได้แค่นี้

อันนี้หอเพือนตรงข้ามพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน 30/3 แรงสุดๆ

Originally posted by Wifi_Free View Post
                        ขอสอบถามปัญหาหน่อยครับ ช่อง Auto Adjust to EIRP Limit ของ Nano M2 ทำไมมันเอาออกไม่ได้ครับ ต้องตั้งเป็น Country Code เป็น united Stated ถึงจะได้กำลังส่ง 28Dbi ปัญหาคือตั้ง Country Code เป็น united Stated แล้วมันมีช่องความถี่แค่ 11 ช่องเอง
                        คือต้องการใช้ช่องความถี่ 12-14 อะครับต้องทำยังไง
                        [ATTACH=CONFIG]1875696[/ATTACH]
                        ช่อง 1-11 ชนกันกระจายเลย
                        เดาว่า firmware 5.5
                        ปกติช่องสัญญาณไวเลสจะตั้งห ่างกัน 5 ช่อง คือ 1/6/11
                        ตั้ง 12-14 ก็หนีการรบกวนจาก 11 ไม่ได้ครับ

ส่วน Country Code ประเทศไทยหรือบางประเทศจะบังคับกำลังส่งให้ไม่เกิน 100 mW
                        ปรับ United States ถึงจะได้กำลังส่งเต็ม

เด๊่ยวประเทศไทยคงบังคับแบบจริงๆจังๆ UBiQUiTi หรือพวก Hi-power คงได้ห้ามขายกันแน่

Comment

• Originally posted by Wifi_Free View Post
                          ขอสอบถามปัญหาหน่อยครับ ช่อง Auto Adjust to EIRP Limit ของ Nano M2 ทำไมมันเอาออกไม่ได้ครับ ต้องตั้งเป็น Country Code เป็น united Stated ถึงจะได้กำลังส่ง 28Dbi ปัญหาคือตั้ง Country Code เป็น united Stated แล้วมันมีช่องความถี่แค่ 11 ช่องเอง
                          คือต้องการใช้ช่องความถี่ 12-14 อะครับต้องทำยังไง
                          ช่อง 1-11 ชนกันกระจายเลย
                          Channel ที่ใช้งานได้จะถูกกำหนดจาก Country Code ครับ
                          http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_WLAN_channels

ตั้ง Thai ก็ได้ แต่ไปปลด EIRP ออกก่อน
                          ตรง Advanced เลือก Installer EIRP Control
                          เซฟแล้วกลับไปปรับที่หน้า Wireless ได้

ปล.การปรับกำลังส่งสูงๆ ทำให้ Throughput ลด

Comment

แรงกว่า nano st m2 อีกเหรอ = ="

Panel สัญญาณกว้าง ทั้งแนวดิ่งแนวราบครับ คร่าวๆ 60*60
                            Sector สัญญาณกว้างแนวเดียว คร่าวๆ 120*10

อันที่จริง Sector ควรเทียบกับ Omni
                            การใช้งาน,รูปคลื่นจะคล้ายกันมากกว่า แต่ Sector เอาไปดัดแปลงใช้งานได้หลากหลาย
                            Sector 16 จะแรงกว่า Omni 15 เยอะมาก

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                              ส่วน Country Code ประเทศไทยหรือบางประเทศจะบังคับกำลังส่งให้ไม่เกิน 100 mW
                              ปรับ United States ถึงจะได้กำลังส่งเต็ม

เด๊่ยวประเทศไทยคงบังคับแบบจริงๆจังๆ UBiQUiTi หรือพวก Hi-power คงได้ห้ามขายกันแน่
                              ผมก็กลัว ถ้าเป็นแบบนั้นจริงแม่งคอมมิวนิสต์ ชัดๆเลย นี่แหละประเทศสารขัณฑ์

Comment

• ถ้าบังคับให้ 100mw จริง ๆ ก็คงหันไปเล่น 5Ghz มันได้ 1Watt แล้วกระจาย ap ไปตามที่ต่าง ๆ แต่คงสู้ของที่ติดอยู่ในตึกไม่ได้

เห็นทีคงต้องเลิกกิจการ wifi ไปขาย ก๋วยเตี๋ยว เลี้ยงชีพหล่ะ

Comment

Working...
                                X