Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jaion View Post
    เสา Sector 12dBi 120 องศา Type N + RK M2
    ผลการทดสอบเป็นไงบ้างครับ รับโดย Notebook 54G ธรรมดาเก่า ๆ ได้ในระยะเท่าไหร่

Comment

• ู^_^

สวัสดีครับท่าน R ตอนนี้ผมใช้ acer4750G เทสสัญญานในที่โล่ง 300 เมตร
      เต็มทุกเม็ดเลยครับ ผมคิดว่าราคานี้สามารถเป็นเจ้าของได้ไม่ยากนัก
      ปล่อยเน็ต 3M เทสได้ 2.9m ผมให้ลูกค้าซื้อ USB high power ทุกคนเลย
      อย่าลองไกลมากกว่านี้แต่สะถานที่ไม่อำนวยตึกเยอะ ต้นไม้บ้างเล็กน้อย คู่แข่งก็เยอะ
      Last edited by jaion; 7 Aug 2012, 14:29:59.

Comment

• ผมให้ลูกค้าซื้อ USB high power ทุกคนเลย

ดีครับ ผมไม่มีใครซื้อซักคน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ผมให้ลูกค้าซื้อ USB high power ทุกคนเลย

ดีครับ ผมไม่มีใครซื้อซักคน
          ผมบอกลูกค้าว่าระหว่าง Usb= 600 ใช้ รายเดือน 200 เอา 200*12 = 2400+600 = 3000 บาท /ปี
          ยกเลิกตอนไหนก้ได้ มีปัญหาเรื่องเน็ตไปดูให้ฟรี
          กับ
          ติดเน็ตเองแล้วไม่ค่อยมีเวลาใช้ สัญญาทาสอีก 1 ปี = 632*12 = 7584 บาท /ปี
          เลือกเอาว่าจะใช้แบบไหน ลูกค้าตอบตกลงทันที....อืม อธิบายซะยาวเลยละ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
            ช่วยด้วยครับ เครื่องลูกค้า ใช่ 1M/1M บ่นบอกว่าช้า วันนี้เลยไปเทสมา เป็นสาย Lan ครับ

ได้ความว่า เป็นดังนี้

[ATTACH=CONFIG]1874265[/ATTACH]

Network ขึ้นเป็น 2 ไม่รู้แก้กลับเป็น Network แบบเดิมยังไง ผมลองเอาเครื่องผมเทสปกติ เปลี่ยนช่องเสียบ Hub ก็ยังเป็น คิกว่าเป็นที่เครื่องลูกค้า ผมเอาเครื่องผมเทส ขึ้น Network เฉยๆ แต่ของลูกค้ามีเลข 2 ตามมา เปลี่ยนชื่อเครื่องก็แล้ว เปลี่ยน IP ก็แล้ว ปรับ Up/Down ก็แล้ว Down ได้ตามสั่งกี่M ก็ได้ แต่ UP ใส่ไป2M 1M ก็ขึ้นแค่นี้ ไม่รู้แก้ยังไง รบกวน ชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
            ฮี่ๆๆ อ้างอิงอันเดิม

แก้ไขเรียบร้อย win7 มันจำค่า Network เดิม เปลี่ยนไม่ได้ ลูกค้าเลยบอกว่า ลง win7 ใหม่เลย โอ้ว บร๊ะเจ้า ลงทุนแท้ลูกค้า ลงเสร็จใช้งานได้ ปรกติ ได้ตามสั่ง 1/1

Comment

• Originally posted by jaion View Post
              ผมบอกลูกค้าว่าระหว่าง Usb= 600 ใช้ รายเดือน 200 เอา 200*12 = 2400+600 = 3000 บาท /ปี
              ยกเลิกตอนไหนก้ได้ มีปัญหาเรื่องเน็ตไปดูให้ฟรี
              กับ
              ติดเน็ตเองแล้วไม่ค่อยมีเวลาใช้ สัญญาทาสอีก 1 ปี = 632*12 = 7584 บาท /ปี
              เลือกเอาว่าจะใช้แบบไหน ลูกค้าตอบตกลงทันที....อืม อธิบายซะยาวเลยละ
              ดีเลยแบบนี้

แต่ผมกระจายจุเดียวเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้เลย

ต้องกระจายไปตามจุดต่าง ๆ ไม่ไหว ap โผล่พรวดพลาดเยอะแยะไปหมด ทำให้ ที่เคยรับได้ 3 ขีด กลายเป็นไม่เห็นเลยซักขีด กะว่าจะทำแบบนี้แหล่ะตอนแรก แต่ตอนนี้ไม่ไหวหล่ะ

ต้องกระจายไป เช่า ตั้งเสา 200 - 350 ต่อที่ ถ้าทำเลดี ๆ ก็ให้ 350 ถ้าไม่ดี ก็ให้ 200 ยิงด้วย loco m5 นิ่งใช้ได้ แต่มันไปไม่ไกลมาก

Comment

ู^_^

สวัสดีครับท่าน R ตอนนี้ผมใช้ acer4750G เทสสัญญานในที่โล่ง 300 เมตร
                เต็มทุกเม็ดเลยครับ ผมคิดว่าราคานี้สามารถเป็นเจ้าของได้ไม่ยากนัก
                ปล่อยเน็ต 3M เทสได้ 2.9m ผมให้ลูกค้าซื้อ USB high power ทุกคนเลย
                อย่าลองไกลมากกว่านี้แต่สะถานที่ไม่อำนวยตึกเยอะ ต้นไม้บ้างเล็กน้อย คู่แข่งก็เยอะ
                ของผมบางไซต์ก็ซื้อง่าย บางไซต์ก็รอเราขยายสัญญาณไปหาท่าเดียวเลย T-T

Comment

ู^_^

ของท่านยังดีลูกบ้านไม่ค่อยงก แถวบ้านผมไกลออกไปหน่อย บอกให้ซื้อ USB high power เพราะมีสัญญาณแต่จับไม่ได้บ่นว่าแพง เน็ตผมขอ 20/2 แต่ผมจำกัดความเร็ว 3/256 ทุกช่องความถี่เก็บ 250 บ./เดือน บางเคสแห่กันมาเป็นฝูง (นักศึกษา) เก็บแค่ 200 บ./เดือนเอง โดยรวม 80% พอใจ แต่อีก 20% มันบอกว่าช้า...แต่ตอนนี้ดันมีปัญหาที่ Modem Rounter Docsis3 Thomson TCW770 เริ่มงอแง สัญญาณหลุดบ่อย ต่อเน็ตไม่ออก กำลังเร่งให้ทรูเข้ามาแก้ไขโดยด่วน ก่อนหน้าใช้ Cisco Docsis2 มันก็ใช้งาน Net 20/2 ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย แอบเซ็งนิดส์ๆ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนไปทำไม

Originally posted by jaion View Post
                  กับ
                  ผมทำตามคอนเซปท่านเป๊ะเลย มิหนำซ้ำเคสบางเคสที่หัวหมอ บ่นว่าช้าโน่น...นี่...นั่น ผมตัดบทเลยงั้นก็ไปซื้อแอร์การ์ดเล่นเหอะ หรือไม่ก็ไปขอเน็ตใช้เองเลย

Comment

• ผมยังข้องใจอยู่ว่าหลายท่านที่คอนเน้ตเข้าทรูไวไฟ ทำไม TX/RX เกินร้อยกันหมดเลยอะ ของผม 54Mbps เอง....

(หรือขึ้นกับตัวปล่อยหว่า...)

Comment

• Originally posted by popuri01816 View Post
                      ผมยังข้องใจอยู่ว่าหลายท่านที่คอนเน้ตเข้าทรูไวไฟ ทำไม TX/RX เกินร้อยกันหมดเลยอะ ของผม 54Mbps เอง....

(หรือขึ้นกับตัวปล่อยหว่า...)
                      ถูกต้องครับ อยู่ที่ตัวปล่อยของ true wifi เองครับ ตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะเป็น 54 ครับ^ ^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        ดีเลยแบบนี้

แต่ผมกระจายจุเดียวเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้เลย

ต้องกระจายไปตามจุดต่าง ๆ ไม่ไหว ap โผล่พรวดพลาดเยอะแยะไปหมด ทำให้ ที่เคยรับได้ 3 ขีด กลายเป็นไม่เห็นเลยซักขีด กะว่าจะทำแบบนี้แหล่ะตอนแรก แต่ตอนนี้ไม่ไหวหล่ะ

ต้องกระจายไป เช่า ตั้งเสา 200 - 350 ต่อที่ ถ้าทำเลดี ๆ ก็ให้ 350 ถ้าไม่ดี ก็ให้ 200 ยิงด้วย loco m5 นิ่งใช้ได้ แต่มันไปไม่ไกลมาก
                        Originally posted by mostmax View Post
                        ของผมบางไซต์ก็ซื้อง่าย บางไซต์ก็รอเราขยายสัญญาณไปหาท่าเดียวเลย T-T
                        Originally posted by ppccrazy View Post
                        ของท่านยังดีลูกบ้านไม่ค่อยงก แถวบ้านผมไกลออกไปหน่อย บอกให้ซื้อ USB high power เพราะมีสัญญาณแต่จับไม่ได้บ่นว่าแพง เน็ตผมขอ 20/2 แต่ผมจำกัดความเร็ว 3/256 ทุกช่องความถี่เก็บ 250 บ./เดือน บางเคสแห่กันมาเป็นฝูง (นักศึกษา) เก็บแค่ 200 บ./เดือนเอง โดยรวม 80% พอใจ แต่อีก 20% มันบอกว่าช้า...แต่ตอนนี้ดันมีปัญหาที่ Modem Rounter Docsis3 Thomson TCW770 เริ่มงอแง สัญญาณหลุดบ่อย ต่อเน็ตไม่ออก กำลังเร่งให้ทรูเข้ามาแก้ไขโดยด่วน ก่อนหน้าใช้ Cisco Docsis2 มันก็ใช้งาน Net 20/2 ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย แอบเซ็งนิดส์ๆ ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนไปทำไม

ผมทำตามคอนเซปท่านเป๊ะเลย มิหนำซ้ำเคสบางเคสที่หัวหมอ บ่นว่าช้าโน่น...นี่...นั่น ผมตัดบทเลยงั้นก็ไปซื้อแอร์การ์ดเล่นเหอะ หรือไม่ก็ไปขอเน็ตใช้เองเลย
                        มีประสบการณ์ก็มาเล่าสู่กันฟังครับพี่ ๆ แต่ละท่านก็เจอปัญหาต่างกันไป ลูกค้าก็มีหลายรูปแบบหลายอารมณ์
                        บ้างครั้งเจอ งก ๆ เข้าไปก็อึงกิมกี้เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                          TRUEWIFI ที่หอมันช้ามาก
                          ลองเข้าไปดูในนาโน
                          เลยลองอัพ firmware ดู เผื่อจะดีขึ้น ผลคือ เครียดกว่าเดิม
                          จับ TFTP แบบ WRT54GL ลงไปใหม่
                          ดีที่รอดมาได้
                          เนตก็ไม่ได้ดีกว่าเดิม รอตี 2 กว่าค่อยเล่นได้
                          งานนี้ไม่ต้องไปกลัวมันละ ทรูไวไฟ ท่านโตมาการันตรีเองเลย - -*

Comment

• เซคเตอร์ จีน 12ดีบี เป็นงัยบ้าง

Comment

• อุปกรณ์มีคุณภาพ ทุกอย่างก็จบด้วยดี
                              Last edited by TPMPS; 7 Aug 2012, 20:33:26.

Comment

• ขอสอบถามปัญหาหน่อยครับ ช่อง Auto Adjust to EIRP Limit ของ Nano M2 ทำไมมันเอาออกไม่ได้ครับ ต้องตั้งเป็น Country Code เป็น united Stated ถึงจะได้กำลังส่ง 28Dbi ปัญหาคือตั้ง Country Code เป็น united Stated แล้วมันมีช่องความถี่แค่ 11 ช่องเอง
                                คือต้องการใช้ช่องความถี่ 12-14 อะครับต้องทำยังไง
                                ช่อง 1-11 ชนกันกระจายเลย
                                Last edited by Wifi_Free; 7 Aug 2012, 21:00:40.

Comment

Working...
                                X