Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by beach01234 View Post
    คือว่าผมจะทำ point to multipoint คับผมเล็งๆ Ubiquiti AirGrid M5HP 27dBi ไว้อยู่แต่อยากทราบว่าสามารถกวาดสัญญาณได้กี่องศาเหรอคับ
    ต้องลองเองครับ
    Grid ทำ multipoint ลำบากหน่อย ถ้าจุดไม่อยู่ในแนวเดียวกัน

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
      โล่งๆ ไม่มีอะไรบังครับ แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน
      กรณีของผมนี้ ผมขึ้นเสาวิทยุ 30 เมตรครับ ส่วสนตัวที่ 3.2 นี้ 15 เมตร ครับผม
      ขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่จริงๆ ของผมเสาเบส40เมตร ปลายทางสูง18 เมตร ระยะ3.8กิโลเมตร ไม่เจอแม้แต่ขีดเดียว
      เพราะระหว่างทางมีป่าหนาบัง แถมปลายทางยังเป็นพื้นที่ต่ำด้วย งานแบบนี้ไม่มีอะไรตายตัวจริงๆ

Comment

• pico 2 ตัว
        สามารถทำ ap station ได้มั้ยครับ
        สงสัย...
        ตัวที่เป็น station ..client สามารถมาเกาะได้หรือเปล่า ??

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
          pico 2 ตัว
          สามารถทำ ap station ได้มั้ยครับ
          สงสัย...
          ตัวที่เป็น station ..client สามารถมาเกาะได้หรือเปล่า ??
          station เครื่องคอมเกาะไม่ได้ ต้องเป็นap ถึงจะได้ครับ

Comment

วันนี้ยังเล่นไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

Comment

• Originally posted by oniongroup View Post
              [ATTACH=CONFIG]1881260[/ATTACH]

วันนี้ยังเล่นไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
              ถ้าเล่นได้คงจะกระตุกมาก สัญญาณแรงดี แต่ Transmit CCQ 65.1% มันโดนกวนสัญญาณครับ ลองไปเกาะ AP ตัวอื่นที่อยู่ช่องอื่นดูครับ

Comment

• วันนี้จะมารีวิว Rocket+sector กับ Nano m2

ระยะทาง 200 เมตร ต้นไม้บังนิดหน่อยใช้ Notebook รับนะครับ

ระยะทาง 200 เมตร มีต้นไม้บังพอประมาณ

ระดับสัญญานเท่ากัน
                เวลาเข้าเน็ตจากตัว Nano จะช้ากว่า Rocket+sector

ใช้ sicnalking 360000n รับ มีบ้านหลายหลัง และต้นไม้บัง
                สีแดง Rocket เขียว nano
                ปล่อยเน็ต 4/128

Test speed nano มีหน่วง ๆ นิดหนึ่ง

Test speed Rocket+sector รื่น แต่ไม่รู้ทำไม ping เยอะจัง

ส่วนระยะทาง 100 เมตร โล่ง ๆ ใช้ Notebook รับ
                test speed เกือบเต็มสปีดทั้ง Nano และ Rocket+sector

ลองเอาไปพิจาราณาดูนะครับว่าชอบตัวไหน ไกลกว่านี้ไม่มีที่รองครับ
                Last edited by jaion; 11 Aug 2012, 14:54:08.

Comment

• nano m2 loco ตัวรับติดตั้งแบบแนวนอนได้ป่ะครับ ฝนตกจะมีปัญหาหรือไม่ครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ต้องลองเองครับ
                    Grid ทำ multipoint ลำบากหน่อย ถ้าจุดไม่อยู่ในแนวเดียวกัน
                    มีรุ่นไหนแนะนบ้างคับผมพอดีอยากจะท multipoint รัศมี 180 องศาไปด้านหน้าอะคับม

Comment

• Originally posted by beach01234 View Post
                      มีรุ่นไหนแนะนบ้างคับผมพอดีอยากจะท multipoint รัศมี 180 องศาไปด้านหน้าอะคับม
                      ผมใช้นาโนยิง อยู่ครับ
                      นาโนรับ -55 ระยะ 1 กม.
                      กับ loco รับ -50 ระยะ 600 เมตร
                      CCQ 98-100%
                      มุม 40 องศา ระหว่าง 2 ตัวรับ
                      180 ดูท่าทางจะกว้างไปหน่อยครับ ^ ^
                      Last edited by freeze1net; 11 Aug 2012, 17:27:17.

Comment

• ผมสนใจตัว Rocket M2 และ Pico Station-M2HP ครับ เพราะสามารถเปลี่ยนเสาได้ ผมจะเอามาใช้กับเสา Yagi 12 dbi ที่ผมมีอยู่ครับ

ผมพยายามใช้ตัว Nano-M2 และ Loco-M2 เพื่อจับสัญญาณ Truewifi ที่อยู่ที่หน้าร้าน 7-11 แล้ว แต่ไม่สำเร็จ จับได้แต่ตัวที่มีอยู่ในหมู่บ้านเท่านั้นเอง (จุดสีม่วง)

ซึ่ง Truewifi ในหมู่บ้าน เป็นแบบเก่า จำกัดความเร็วที่ 2M เท่านั้นเอง ผมไปทดสอบตัว Truewifi ที่อยู่หน้าร้าน 7-11 (จุดสีเขียว) ใช้ได้ถึง 10M แต่สัญญาณมาไม่ถึงห้องที่ผมอยู่ครับ

จากรูป ผมอยู่ที่ตึกที่มีรูปดาวสีแดง ห้องหันไปทางทิศเหนือ ซึ่งจากระเบียงห้อง ผมสามารถจับสัญญาณของ Truewifi ได้แน่ๆ จำนวน 3 จุด (สีม่วง) ทางทิศเหนือ สำหรับอีก 2 จุด ทางใต้ ผมยื่นตัว Loco ออกมาที่หน้าต่างทางทิศตะวันออก ก็จะจับสัญญาณได้บ้าง แต่ระดับสัญญาณอ่อน อาจเป็นเพราะมีต้นไม้ใหญ่บดบังสัญญาณอยู่ที่หน้าต่างพอดี

ไม่ทราบว่า พอจะเป็นไปได้ไหมครับ หรือมีอะไรแนะนำ ก็เชิญเลยนะครับ ... ขอบคุณครับ

นี่คือความเร็วของ Truewifi ที่หน้า 7-11 ที่ทำให้ผม อยากหาทางใช้มันให้ได้ครับ ... 555

Comment

• ^
                          ^
                          ติดเน็ตเองคุ้มกว่าเยอะครับ ^ ^
                          เพราะตัวส่งต้นทางมันได้แค่นั้น ตัวรับคุณแรงแค่ไหน ตัวส่ง-ส่งมาไม่ถึงก็ไม่มีความหมายครับ
                          ถ้าจะทำให้ใช้ได้จริงๆ มันก็ได้นะ แต่ไม่คุ้มหรอกครับ ก็คือ
                          ตั้งเสา แล้วก็หา AP อีกตัวมาคั้นกลาง แล้วก็ขอใช้ไฟบ้านหลังนั้น ส่งต่อไปบ้านคุณอีกที
                          ซึ่งยากนะผมว่างานนี้ - -*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            ^
                            ^
                            ติดเน็ตเองคุ้มกว่าเยอะครับ ^ ^
                            เพราะตัวส่งต้นทางมันได้แค่นั้น ตัวรับคุณแรงแค่ไหน ตัวส่ง-ส่งมาไม่ถึงก็ไม่มีความหมายครับ
                            ถ้าจะทำให้ใช้ได้จริงๆ มันก็ได้นะ แต่ไม่คุ้มหรอกครับ ก็คือ
                            ตั้งเสา แล้วก็หา AP อีกตัวมาคั้นกลาง แล้วก็ขอใช้ไฟบ้านหลังนั้น ส่งต่อไปบ้านคุณอีกที
                            ซึ่งยากนะผมว่างานนี้ - -*
                            ผมใช้ Truewifi จุดอื่นได้อยู่แล้วครับ แต่เห็นว่าตัวที่อยู่หน้า 7-11 มันแรงดี ถ้าสามารถจับสัญญานได้ก็น่าสนใจกว่าเท่านั้นเอง และผมยังใช้ของ ICT Free Wifi ก็ได้ด้วย ตัว AP อยู่ข้างๆห้องเลย แต่ก็จำกัดที่ 2M เหมือนกัน

นอกจากนี้ยังมี 3BB Hotspot อยู่ไม่ไกลอีก แต่ทดลองแล้วก็ได้ประมาณ 3M ตัวที่อยู่หน้า 7-11 แรงสุดๆ จึงสนใจมากเป็นพิเศษครับ

Comment

• Pico เป็น MiMo 1x1
                              RK MiMo 2x2 เสาต้องใส่ทั้งสองข้างครับ ใส่แค่ต้นเดียวเสียศูนย์นะครับ

Pico เท่าที่ลองตำแหน่งเดียวกันเทียบกับ Nano ตัว Nano ดีกว่าเยอะเลยครับ

สายของยากิผมหันเหลือไม่ถึง 30 เซนแล้ว ถ้าใช้พวกยาว 3-5 เมตร สัญญาณหายเยอะเลย

Comment

• ^^ Yagi ของคุณ tomodify ขนาดพอๆกับของผมเลยครับ สาย low loss ของผมยาว 1 เมตร ครับ แต่ที่คุณบอกว่า ทดลองแล้ว ตัว Nano ดีกว่าเยอะ แสดงว่า Nano ที่ผมทดลองแล้วไม่ work เอาตัว Pico มาใช้ก็ยิ่งแย่กว่าเดิมสิครับ ถ้าเป็นแบบนั้น คงต้องเลิกหวังว่าจะได้ใช้ Truewifi แรงๆซะแล้ว ... 8-(

สำหรับตัว Rocket ผมคิดว่า จะต่อ Yagi ข้างหนึ่ง แล้วใช้ Omni อีกข้างครับ ไม่รู้ว่าพอได้ไหม ที่จริงผมมี Yagi อีกตัว อยู่ที่น้องชาย ไม่ได้ใช้ จะเอามาต่อเป็น Yagi 2 ตัวก็ยังได้

Comment

Working...
                                X