Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nano ตามที่ผมบอก
    เสาเป็น MiMo 2x2 รับได้ 104/52 Mbps -64dBm

Pico MiMo 1x1 รับได้ 39/19.5 Mbps -77dBm

ระหว่างเสายากิกับ Panal ใน Nano เสาของ UBi ดีกว่าครับ

ไวเลสที่เป็น MiMo สองเสามันจะช่วยกันรับ-ส่ง
    กรณีใส่เสาไม่เท่ากัน สัญญาณแย่กว่าเดิมนะครับ ดูตัวอย่างที่เค้าใช้ omni 9+15
    หวังจะให้ตัวนึงเน้นระยะไกล ตัวนึงเอาระยะใกล้ ไม่ได้ผล

ถ้าจะเอาไปใส่เสาไม่เท่ากัน เสียของครับ

Comment

• ^^ ขอถามเรื่อง Rocket M2 ที่แถมเสา 7dbi 2 เสา ของ Wifi4you เมื่อเทียบกับ Nano-M2 เป็นอย่างไรครับ ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน

Comment

• Originally posted by nisit View Post
        ^^ Yagi ของคุณ tomodify ขนาดพอๆกับของผมเลยครับ สาย low loss ของผมยาว 1 เมตร ครับ แต่ที่คุณบอกว่า ทดลองแล้ว ตัว Nano ดีกว่าเยอะ แสดงว่า Nano ที่ผมทดลองแล้วไม่ work เอาตัว Pico มาใช้ก็ยิ่งแย่กว่าเดิมสิครับ ถ้าเป็นแบบนั้น คงต้องเลิกหวังว่าจะได้ใช้ Truewifi แรงๆซะแล้ว ... 8-(

สำหรับตัว Rocket ผมคิดว่า จะต่อ Yagi ข้างหนึ่ง แล้วใช้ Omni อีกข้างครับ ไม่รู้ว่าพอได้ไหม ที่จริงผมมี Yagi อีกตัว อยู่ที่น้องชาย ไม่ได้ใช้ จะเอามาต่อเป็น Yagi 2 ตัวก็ยังได้
        เล่น nano ผมว่าโอเคสุดแล้วนะด้วยความที่ตัวมันเป็น panal แท้มาในตัวย่อมมีความเสถียรกว่าเสานอกที่เราซื้อมาใส่กับพวก RK นะครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
          ผมใช้นาโนยิง อยู่ครับ
          นาโนรับ -55 ระยะ 1 กม.
          กับ loco รับ -50 ระยะ 600 เมตร
          CCQ 98-100%
          มุม 40 องศา ระหว่าง 2 ตัวรับ
          180 ดูท่าทางจะกว้างไปหน่อยครับ ^ ^
          สงสัยต้องใช้หลายตัวซะแล้ว

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
            เล่น nano ผมว่าโอเคสุดแล้วนะด้วยความที่ตัวมันเป็น panal แท้มาในตัวย่อมมีความเสถียรกว่าเสานอกที่เราซื้อมาใส่กับพวก RK นะครับ
            เห็นด้วย +1

Comment

• อยู่ที่จุดประสงค์มากกว่าครับ
              Omni กับ Panel มันคนแนวกัน

Comment

• Originally posted by oniongroup View Post
                [ATTACH=CONFIG]1881260[/ATTACH]

วันนี้ยังเล่นไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
                ทำไม Tx แค่ 1 เองล่ะนั่น
                ไม่ได้เอาไว้นอกบ้านหรือ

nano m2 loco ตัวรับติดตั้งแบบแนวนอนได้ป่ะครับ ฝนตกจะมีปัญหาหรือไม่ครับ
                วางได้ ระวังน้ำเข้า

Comment

• Originally posted by beach01234 View Post
                  มีรุ่นไหนแนะนบ้างคับผมพอดีอยากจะท multipoint รัศมี 180 องศาไปด้านหน้าอะคับม
                  180 องศามันเรียกว่าคนละด้านกันแล้วครับ ^^"

ปกติ 1(Station) - 2(AP) - 3(Station) เรียงเป็นเส้นตรง
                  ต้องใช้ Omni สถานเดียว
                  BL ก็ถูกหน่อย แต่ได้แค่ 150
                  RK ต้องซื้อเสาสองต้น

แต่ถ้าเปลี่ยนรูปเป็น 1(AP) - 2(Station) - 3(Station)
                  จุดที่ 1 ก็เลือกใช้ Nano หรือ Loco ได้ (เลือกใช้เอาตามระยะทาง)

Comment

• ขออนุญาตถามบ้างครับ ตอนนี้บ้านผมปล่อย Hotspot 3/256 สำหรับทุก Client ตอนนี้ผ่านมาแล้ว 1 เดือน มีคนเกาะแล้วประมาณ 16 คนและกำลังจะเพิ่มขึ้นอีกในเร็ววัน ซึ่งผมอยากจะเพิ่ม RCM2 อีก 1 ชุดต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมมองทำเลแล้วเจอเป็นที่เก็บน้ำของโครงการ***งจากบ้านผมประมาณ 73 เมตร ความสูงจากพื้นดินประมาณ 10 เมตร ตามรูป

ชัดๆ อีกครั้ง

เมื่อมองจากมุมมองด้านบนถังเก็บน้ำจากซ้าย => ขวา ตามลำดับ (ด้านหลังเป็นเขาครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ เพราะคงคิดว่าไม่สำคัญ)

จากมุมนี้มองเห็น RCM2 จากบ้านผมไกลๆ

ระยะทางจากจุดยิงสัญญาณไปยังแท็งค์เก็บน้ำ

รบกวนพื้นๆ สมาชิกช่วยแนะนำระบบให้สักหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะใช้ RCM2 เป็นตัวจับสัญญาณปล่อยต่อได้ไหม แล้วสมควรจะเลือกเสาแบบไหนดีครับ ตอนนี้ผมเล็งๆ ไว้ เป็น Sector 180 องศา 12 dbi เสาส่งสัญญาณเดิมเป็น Omni 9 dbi
                    Last edited by ppccrazy; 11 Aug 2012, 23:10:40.

Comment

• ทรูไวไฟแถวบ้านเน่าอีกแล้ว เบื่อแท้ๆ
                      เสียตัง 100 นึง เอาไว้โหลดบิทได้ไม่กี่วันเอง เฮ้อ
                      เน่าไป 4 ตัวเลยทีเดียว ซอยแถวบ้าน
                      4 - 5 ขีด เลยทีเดียว ระดับสัญญาณ
                      ผมกะเอามาโหลดบิทซักหน่อย ทะยอยเน่าไปทีละตัว
                      โทรแจ้งไปเมื่อสามวันทีแล้ว ยังไม่ได้มาแก้เลย สำหรับเดือนนี้

AP TrueWifi ตัวไหน เน่า ผมจับตัวใหม่ แล้วก็โหลดบิทตลอด
                      ตอนนี้ จับตัวไหน มันวิ่งไปที่ตัวเดียว แล้วก็เน่าหมดเลย 4 ตัว

สงสัย ไฟจะตกบ่อยมั้งครับ เน่าบ่อยจริงเชียว ทรูไวไฟ
                      หุหุ ลูกค้าทรูก็เปลี่ยนมาใช้ผม 2 - 3 คน อิอิ

Comment

• ขอความรู้ครับ

Pico station m2hp รัศมีใช้งานได้ประมาณกี่เมตรครับตั้งบนเสาสูง5เมตร พื้นที่ เป็นบ้านปูน2ชั้น และต้นไม้สูงประมาณเสาไฟฟ้า

เกินกว่าในรูปเปล่าครับ

Comment

• .....
                          Last edited by mostmax; 12 Aug 2012, 03:35:05.

Comment

• วันนี้จะมารีวิว Rocket+sector กับ Nano m2

ระยะทาง 200 เมตร ต้นไม้บังนิดหน่อยใช้ Notebook รับนะครับ
                            ขอรูปการติดตั้งชัดๆ หน่อยครับ สูงจากพื้นเท่าไหร่

ปอลิง จะเลียนแบบ ^^

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                              ขอความรู้ครับ

Pico station m2hp รัศมีใช้งานได้ประมาณกี่เมตรครับตั้งบนเสาสูง5เมตร พื้นที่ เป็นบ้านปูน2ชั้น และต้นไม้สูงประมาณเสาไฟฟ้า

เกินกว่าในรูปเปล่าครับ

อุปกรณ์ทุกตัวความแรงเท่ากันหมด ยกเว้น loco
                              ดังนั้น การนำไปใช้งาน ก็คล้าย ๆ กัน ที่สำคัญเสา ตั้งสูงให้พ้นสิ่งกีดขวาง คำนึกถึงแค่ข้อนี้ก็พอ
                              ต่อให้เอาแรงส่งระดับ วัตต์สูง ๆ มาก็ทำอะไรไม่ได้ หากปลายทางไม่เปลี่ยนตัวรับ
                              ต่อให้เอาแรงส่งระดับ วัตต์สูง ๆ มาก็ทำอะไรไม่ได้ หากต้นไม้ขึ้นเยอะแยะ
                              ต่อให้เอาแรงส่งระดับ วัตต์สูง ๆ มาก็ทำอะไรไม่ได้ หากลูกค้าเกาะเฉย ๆ ไม่เ่ล่น

BL กับ PICO มันคือตัวเดียวกัน ต่างกันแค่หัวต่อ ดังนั้น จะให้ใกล้ ไกล ก็ขึ้นอยู่กับเสาอากาศ

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
                                ขออนุญาตถามบ้างครับ ตอนนี้บ้านผมปล่อย Hotspot 3/256 สำหรับทุก Client ตอนนี้ผ่านมาแล้ว 1 เดือน มีคนเกาะแล้วประมาณ 16 คนและกำลังจะเพิ่มขึ้นอีกในเร็ววัน ซึ่งผมอยากจะเพิ่ม RCM2 อีก 1 ชุดต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมมองทำเลแล้วเจอเป็นที่เก็บน้ำของโครงการ***งจากบ้านผมประมาณ 73 เมตร ความสูงจากพื้นดินประมาณ 10 เมตร ตามรูป
                                ชัดๆ อีกครั้ง
                                เมื่อมองจากมุมมองด้านบนถังเก็บน้ำจากซ้าย => ขวา ตามลำดับ (ด้านหลังเป็นเขาครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ เพราะคงคิดว่าไม่สำคัญ)

รบกวนพื้นๆ สมาชิกช่วยแนะนำระบบให้สักหน่อยได้ไหมครับ ว่าจะใช้ RCM2 เป็นตัวจับสัญญาณปล่อยต่อได้ไหม แล้วสมควรจะเลือกเสาแบบไหนดีครับ ตอนนี้ผมเล็งๆ ไว้ เป็น Sector 180 องศา 12 dbi เสาส่งสัญญาณเดิมเป็น Omni 9 dbi
                                ปกติ sector เค้าจะติดกับเสาสูง 18m ขึ้นไป แล้วหักมุมลงมา 30 องศา เพื่อกวาด เป็นระนาบ ลงมา ทำให้รับได้เยอะ
                                การติดจะติด 3 มุม หันหน้าไปทางไหน ยิงไปทางนั้น

แล้วถ้าจะติดจริง ๆ ก็ทำแบบที่บอก อ้ออีกอย่าง ถ้าระแวกนั้น ap ไม่เยอะ ก็ติดได้ แต่ถ้า ap เยอะ พิจารณาเอานะครับ ว่า จะไปไกลได้แค่ไหน โดน ap ระแวกนั้น กวนสัญญาณจะหมด จะเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าเอาเปล่า ๆ
                                เหมือนอย่างกรณีผม ไปได้ไกลแค่ระยะ 100m กว่า ๆ สัญญาณก็หายแล้ว เพราะ คลื่น ap ระแวกนั้นเยอะมาก จากเคยรับได้ 4 ขีด กลายเป็นติด ๆ ดับ ๆ ในระยะ 200m

ปล. การกระจายสัญญาณที่ได้ผลมากที่สุดคือ กระจายเช่าที่วางเสาไปตามจุดเป้าหมายดีกว่าครับ แบบนี้แน่นอนกว่ามากมาย
                                Last edited by -:R:-; 12 Aug 2012, 08:50:24.

Comment

Working...
                                X