Announcement

Collapse
No announcement yet.

SilverStone Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Purity View Post
    ด้วยคนครับ
    SST-PS02B-W

มีเพื่อนแล้ว เคสรุ่นเราไม่เดียว ดาย แล้ว

อยากเห็น ด้านในด้วย อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by seklosoja View Post
      เล่นแบบนี้ ก็ไม่รกดี นะครับ
      มีแต่ ไฟที่จะไปเลี้ยง HDD จะไม่นิ่ง นะครับ
      ขอบคุณครับ สำหรับคำเตือน แต่ผมคงไม่ Overload มันหรอกครับ สายไฟที่ใช้ใหม่ดีกว่าเส้นเดิมที่มาจากโรงงานอีก และ PSU (ไม่ใช่ USP) ของผม เดิมๆ จากโรงงานเส้นนึงทำให้ต่อ HDD ได้ถึง 4 ลูกน่ะครับ นี่ผมต่อแค่ 3 เอง

คงจะเอาไปเทียบเครื่องประกอบจากโรงงานไม่ได้หรอกมั้งครับ เพราะเครื่องพวกนั้นเน้นประหยัดพลังงาน และค่าตัว ผมแกะเครื่องโรงงานมาแล้วเกินกว่า 1000 เครื่อง ไม่เคยเห็นรุ่นไหนที่ใช้ PSU เกิน 430W เลยครับ มันถึงมีช่องต่อ HDD ที่ปลายสายแค่อันเดียว เพราะเค้าไม่ต้องการให้เราไปโมเครื่องของเค้า

อันนี้เสป็ค PSU ผมครับ Thermaltake Toughpower 1200W http://www.thermaltakeusa.com/produc...c=1245&id=1512

Comment

• Originally posted by seklosoja View Post
        เล่นแบบนี้ ก็ไม่รกดี นะครับ
        มีแต่ ไฟที่จะไปเลี้ยง HDD จะไม่นิ่ง นะครับ
        Originally posted by tsawana View Post
        ขอบคุณครับ สำหรับคำเตือน แต่ผมคงไม่ Overload มันหรอกครับ สายไฟที่ใช้ใหม่ดีกว่าเส้นเดิมที่มาจากโรงงานอีก และ PSU (ไม่ใช่ USP) ของผม เดิมๆ จากโรงงานเส้นนึงทำให้ต่อ HDD ได้ถึง 4 ลูกน่ะครับ นี่ผมต่อแค่ 3 เอง

คงจะเอาไปเทียบเครื่องประกอบจากโรงงานไม่ได้หรอกมั้งครับ เพราะเครื่องพวกนั้นเน้นประหยัดพลังงาน และค่าตัว ผมแกะเครื่องโรงงานมาแล้วเกินกว่า 1000 เครื่อง ไม่เคยเห็นรุ่นไหนที่ใช้ PSU เกิน 430W เลยครับ มันถึงมีช่องต่อ HDD ที่ปลายสายแค่อันเดียว เพราะเค้าไม่ต้องการให้เราไปโมเครื่องของเค้า
        ผมดูที่ท่าน tsawana ต่อไฟเลี้ยง HDD โดยใช้สายแบบนี้แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ
        ผมเองก็ต่อ HDD บน rack เดียวกัน 4 ลูก ก็ใช้สายเส้นเดียวเลี้ยงทั้ง 4 ลูกแบบ RAID0
        ซึ่งทำงานพร้อม ๆ กัน เวลาอ่าน-เขียน ก็ไม่เห็นมีปัญหาวูบอะไร

ระยะสายไฟสั้น ๆ เพียงแค่ระหว่าง HDD ลูกต่อลูกแค่นี้ ไม่มีผลเรื่องความต้านทานในสายหรอกครับ
        อีกประการสายไฟใน PSU แบบวัตต์เต็ม จะใช้สายไฟที่มีขนาดมาตรฐาน ซึ่งใหญ่พอที่จะรับ load
        ที่เกิดขึ้น หากผู้ใช้นำไปต่อกับ load ตามจำนวนหัวต่อครบทั้งเส้น ซึ่งตรงนี้ผู้ผลิตต้องมีการออกแบบเผื่อมาแล้วละครับ

หากจะมีปัญหาวูบที่ HDD นั่นหมายความว่า มีการต่อไฟจาก PSU ร่วมกับอุปกรณ์อื่น ๆ
        เกินกว่าที่ 12V Phase(Rail) นั้นจะจ่ายกระแสให้ได้ ซึ่งปัญหานี้พบมากใน PSU ที่มีชุดไฟ 12V
        หลาย ๆ เฟส ที่ผู้ใช้บางคน ไม่ได้ระมัดระวังตรงนี้ ทำให้เกิดอาการอุปกรณ์ทำงานได้ไม่เต็มที่
        แล้วก็อาจจะคิดว่า PSU ไม่พอ ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ แล้วมันพอใช้ หากรู้จักการต่อ balance phase ให้ดี
        ซึ่งปัญหาดังกล่าวนี้ ผู้ผลิต PSU หลาย ๆ ยี่ห้อได้เปลี่ยนจาก PSU แบบ multirail มาเป็นแบบ Single Rail กันมากขึ้น และเป็นที่นิยมกันในปัจจุบัน
        เพราะสามารถต่ออุปกรณ์ในเครื่องได้แบบไม่ต้องใช้สายหลายเส้น ทำให้เก็บสายได้ง่ายขึ้น
        และการจ่ายไฟใน PSU ก็มีความสมดุลย์กันมากขึ้น

Comment

• Originally posted by duen07 View Post
          ผมดูที่ท่าน tsawana ต่อไฟเลี้ยง HDD โดยใช้สายแบบนี้แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ
          ผมเองก็ต่อ HDD บน rack เดียวกัน 4 ลูก ก็ใช้สายเส้นเดียวเลี้ยงทั้ง 4 ลูกแบบ RAID0
          ซึ่งทำงานพร้อม ๆ กัน เวลาอ่าน-เขียน ก็ไม่เห็นมีปัญหาวูบอะไร

ระยะสายไฟสั้น ๆ เพียงแค่ระหว่าง HDD ลูกต่อลูกแค่นี้ ไม่มีผลเรื่องความต้านทานในสายหรอกครับ
          อีกประการสายไฟใน PSU แบบวัตต์เต็ม จะใช้สายไฟที่มีขนาดมาตรฐาน ซึ่งใหญ่พอที่จะรับ load
          ที่เกิดขึ้น หากผู้ใช้นำไปต่อกับ load ตามจำนวนหัวต่อครบทั้งเส้น ซึ่งตรงนี้ผู้ผลิตต้องมีการออกแบบเผื่อมาแล้วละครับ

หากจะมีปัญหาวูบที่ HDD นั่นหมายความว่า มีการต่อไฟจาก PSU ร่วมกับอุปกรณ์อื่น ๆ
          เกินกว่าที่ 12V Phase(Rail) นั้นจะจ่ายกระแสให้ได้ ซึ่งปัญหานี้พบมากใน PSU ที่มีชุดไฟ 12V
          หลาย ๆ เฟส ที่ผู้ใช้บางคน ไม่ได้ระมัดระวังตรงนี้ ทำให้เกิดอาการอุปกรณ์ทำงานได้ไม่เต็มที่
          แล้วก็อาจจะคิดว่า PSU ไม่พอ ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ แล้วมันพอใช้ หากรู้จักการต่อ balance phase ให้ดี
          ซึ่งปัญหาดังกล่าวนี้ ผู้ผลิต PSU หลาย ๆ ยี่ห้อได้เปลี่ยนจาก PSU แบบ multirail มาเป็นแบบ Single Rail กันมากขึ้น และเป็นที่นิยมกันในปัจจุบัน
          เพราะสามารถต่ออุปกรณ์ในเครื่องได้แบบไม่ต้องใช้สายหลายเส้น ทำให้เก็บสายได้ง่ายขึ้น
          และการจ่ายไฟใน PSU ก็มีความสมดุลย์กันมากขึ้น
          โอว ความรู้เต็มๆ

Comment

• Originally posted by Purity View Post
            ด้วยคนครับ
            SST-PS02B-W

ยินดีต้อนรับครับ

Comment

ด้วยคนครับ
              SST-PS02B-W

ถ่ายรูปสวย

Comment

• Originally posted by duen07 View Post
                ขอบคุณครับที่ช่วยอธิบาย ผมก็มีความคิดเห็นเช่นเดียวกัน

Comment

• ก่อนนอนแวะมาดูครับ

Comment

• สวยเจงๆ

Comment

• แบบขำขำนะคับ ลองดู อิอิ
                      Attached Files

Comment

• รอ void ครับจะได้เอาไปเครม

void ยังไม่มาเลย ใครได้ void บ้างแล้วครับ

ตอนปิดเครื่องนี่พัดลมดัง แคร็กๆๆ อย่างกะไม่มีน้ำมันหล่อลื่น

แต่ก็งง บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น แต่ส่วนมากเป็น

รวมถึงเสียงจี้ด้วยครับ

กลัวตอนไป test แล้วไม่เจออาการ เศร้า
                        Last edited by jimmyhuman; 19 May 2010, 01:54:22.

Comment

• Originally posted by wattaa View Post
                          ก่อนนอนแวะมาดูครับ

Originally posted by Merfo View Post
                          สวยเจงๆ

Originally posted by panuza View Post
                          แบบขำขำนะคับ ลองดู อิอิ
                          แนวมากครับ
                          Originally posted by jimmyhuman View Post
                          รอ void ครับจะได้เอาไปเครม

void ยังไม่มาเลย ใครได้ void บ้างแล้วครับ

ตอนปิดเครื่องนี่พัดลมดัง แคร็กๆๆ อย่างกะไม่มีน้ำมันหล่อลื่น

แต่ก็งง บางครั้งเป็น บางครั้งไม่เป็น แต่ส่วนมากเป็น

กลัวตอนไป test แล้วไม่เจออาการ เศร้า
                          void ยังไม่ได้เหมือนกันครับ ขอให้เครมได้เร็ว ๆ นะครับ

แบบ LOGO ที่ส่งกันเข้ามา 5 ท่านแล้วครับ
                          ท่าน seklosoja

ท่าน kingkong@lt40

ท่านFinalTear

ท่านbayz
                          [/QUOTE]

ท่าน panuza
                          Last edited by meo95; 20 May 2010, 20:26:09.

Comment

• ส่วนของผม จะลองตัดสติกเกอร์
                            ของลองก่อนเลย อิอิ

Comment

• เย้!!!เช้านี้มาก่อนประธานคลับ

Comment

• Originally posted by wattaa View Post
                                เย้!!!เช้านี้มาก่อนประธานคลับ

Comment

Working...
                                X