Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by lTNiuMl View Post
    ช่วยดันครับ

เป็นกำลัีงใจให้ครับ
    ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจครับ
    slipknot66 โอ้โห ผมยอมรับความพยายามของท่านเลยครับ
    ทั้งๆทีท่านพิการขนาดนั้น แต่พอผมมามองดูตัวเอง
    ทั้งๆที่มีครบ 32 แต่กลับไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
    ช่างน่าเศร้า....
    ไม่แปลกหรอกครับที่ท่านเป็นแบบนั้น หลายคนก็เป็น คือ
    เมื่อยังแข็งแรง และสนุกกับการใช้ชีวิตอยู่ ทั้งยังค้นหาตัวตนของตัวเองไม่เจอ
    ทำให้รู้สึกว่าชีวิตยังอีกยาวไกลจึงใช้ชีวิตให้หมดไำปวันๆ
    หารู้ไม่ว่าชีวิตคนเรามันแสนสั้นนัก เวลาทุกวินาทีมันแสนมีค่าและไม่อาจย้อนคืนกลับมาได้
    -[G]s-PLug เมื่อตอนปิดเทอม เดือน ตุลา 2009
    ผมได้ไปเข้าค่ายที่ จุฬา มานะครับ
    คณะวิศวกรรม ได้ไม่ดู งานวิจัยของที่นั้นมา
    เมาส์แบบใช้ปาก ใช้โยก อะ
    เวลา คลิก ก็ เบาลม เข้าไป คลิกขวาก็ ดูดออกมา
    มันเป็น ท่อ อะโยกได้
    ลองอ่านข้อมูล ดู ครับ เห็นว่าเขา แจกซอฟแวร์ นี้ ฟรีๆ กับคนพิการ ด้วยมั้งครับ
    http://www.research.chula.ac.th/Priz...ple/ex48_2.htm
    เดี๋ยวหาข้อมูลมาเพิ่มให้ครับ

ยังไงก็ขอให้สู้ต่อไปนะครับ
    ขอบคุณมากสำหรับสิ่งดีๆที่หามาให้ครับ มันเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนผู้พิการเป็นอย่างมาก
    dickky อ่านแล้วขนลุกตลอด -_-"
    น้ำตาแทบไหล
    ปกติผมจะมองคนที่สูงกว่าแล้วรู้สึกท้อแท้ตลอด แต่ต่อไปจะไม่ใช่อีกล่ะ
    ชีวิตต้องสู้คับ
    สู้ๆนะคับ
    ให้เลือกมองผู้ที่ี่อยู่สูงเพื่อเป็นจุดมุ่งหมายให้เลือกมองผู้ที่ด้อยกว่าเพื่อเป็นกำลังใจและเตือนสติครับ
    infallible ใช้เวลาอ่านสองวัน มึนตาไปเลย ครับ เหอๆ

จะกระทู้ของท่านทำให้ผม มีกำลังใจที่จะทำในสิ่งต่างๆมาขึ้น แล้วก็ใจเย็นมากขึ้นครับ

ยังไงก็ ขอให้ สุขภาพร่างกายแข็งแรง นะครับยังไงก็สู้ๆ นะครับ
    ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบบบ
    thaweechai ในที่สุดก่ออ่านจบสะที..เฮ้อ ไม่เคยอ่านกระทู้ยาวๆแบบนี้มาก่อนครับ

ตอนแรกผมก่อไม่รู้มาก่อน พอดีกำลังSearchหาซื้อ hddอยู่ครับ ไล่อ่านมาเจอกระทู้นี้เข้า
    แรกๆก่อมันแปลกดีเลยเข้ามาดู อ่านไปอ่านมามันไม่ทำธรรมดาจริงๆ

Y_Y อย่างแรก ผมขอแสดงความเสียใจกันอุบัติเหตที่พลากความเป็นปกติในชีวิตของท่านครับ แต่ผมก่อขอนับถือกำลังใจของท่านที่ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค์ของชีวิตเลย เป็นอัมพาตถึงขั้นนี้ท่านยังทำงานได้ดีสะยิ่งกว่าคนปกติทั่วๆไปเลยครับ (ผลงานการออกแบบวัดกับเจดีย สวยและละเอียดดีมากครับ) ทั้งท่านยังเป็นหลักในครอบครัวตนเองได้ คอยส่งเงินให้แม่อีก ผมนับถือจริงๆ เป็นถึงขนาดนี้แล้วใจยังฮึดสู้เพื่อตนเองและครอบครัวได้ครับ (ถ้าเป็นผมเองคงไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ)

>_< อย่างที่สอง ผมคาดว่าภารยาของท่านชั่งเป็นคนดีจริงๆ อยู่เป็นคู่ชีวิตค่อยให้กำลังใจไม่ทอดทิ้งไปไหน และลูกของท่านเท่าที่อ่านๆดู เป็นเด็กเรียนเก่งมากครับ และเป็นเด็กที่ดีเป็นความหวังของคนเป็นพ่อแม่ได้ (ผมว่าถือเป็นโชคที่ดีๆ ที่ได้ความรักจากคนที่เรารักสุดหัวใจ) ถึงตัวจะเป็นทุกข์แต่ขอให้ใจเป็นสุขก่อไม่ต้องกลัวอุปสรรค์ใดๆครับ

>A< อย่างที่สาม ผมได้เห็นน้ำใจคนแบ่งปันให้กันคนที่ต้องการความช่วยเหลือ โดยเฉพาะชาว OCZ เป็นแห่งแรกที่ ผมท่องไปหลายๆเว็บ น้ำจิตน้ำใจของพวกท่านทั้งหลายมีมาไม่ขาดสายเลยครับ คอยให้การแนะนำต่างๆ โดยปัญหาตั้งแต่ การเลือกซื้อประกอบคอมหาที่ถูกๆแต่คุณภาพระดับเทพ, หาตัวTouchpad โดยก่อมีคนใจดีสั่งซื้อให้เสร็จศัพ, จากนั้นก่อมาOverclock ให้PC ให้เขียนงานออกมาได้ลื่นไหล, ต่อมาก่อปัญหาเนื้อที่ให้การเขียนแบบวัดได้ไม่มาก แต่ก่อมีคนใจดีส่งโปรแกรมตัวเต็มให้อีก เป็นต้น
    ซึ่งผมก่อได้เห็นว่าปัญหาใดๆก่อตามไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็ก ถ้าพวกเราค่อยให้กำลังใจและช่วยเหลือจนสุดใจก่อไม่มีอะไรที่พวกเราทำไม่ได้ครับ

และสุดท้ายผมต้องบอกว่าเป็นกระทู้ที่ได้มากกว่าการประกอบคอมฯ แต่เป็นการสร้างคน สร้างอาชีพ สร้างกำลังใจ สร้างน้ำใจคน ให้ต่อสู่ชีวิตต่อไป แล้วยังได้ความรู้และบุญกุศลอย่างมหาศาลเลยครับ
    X100 ครับท่าน

Comment

• สวัสดีครับพี่ tynn ผมเพิ่งได้มาอ่านกระทู้นี้ วันนี้ แบบรวดเดียวจบทุกหน้าใช้เวลา 5 ชั่วโมงเลยทีเดียว

ปกติผมมักจะอ่านบอร์ดที่นี่ในห้องอื่น ไม่เคยเข้ามาห้องนี้เลย แต่เพราะคอมผมเก่าและเสียบ่อยมาก ใช้มา 7ปีละ(คงใกล้จะถึงเวลาของท่านปู่คอม) จึงว่าจะมาหาข้อมูลอัพเดทสักหน่อยเพราะไม่ได้ติดตามมานานจนได้มาเจอกระทู้พี่

ผมประทับใจในชีวิตพี่ทุกอย่าง การสู้ชีวิต ครอบครัว การทำงาน ช่วยเหลือส่วนรวม และประทับใจทุกคนที่นี่ได้ให้ความช่วยเหลือพี่อย่างเต็มใจ แค่เพียงได้อ่านผมก็รู้สึกตื้นตันใจแทนพี่อย่างมากที่สุดจนอยากจะขอขอบคุณทุกคนพร้อมกับพี่ไปด้วยเลย
      พี่เป็นตัวอย่างที่ดีของทุกๆคน โดยเฉพาะผม ที่ว่าโดยเฉพาะผมเพราะว่า ผมก็เป็นผู้พิการในระดับที่รุนแรงเช่นเดียวกับพี่ ผมพิการกระดูกต้นคอเคลื่อนระดับที่ c 4-5 เพราะอุบัติเหตุทางรถยนต์ แต่ผมจะอาการหนักกว่าพี่หน่อยคือ ไม่สามารถกระดกข้อมือได้เลย ยกได้แต่แขนขวาข้างเดียวด้วยแรง 40% ต้องใส่สปริ้นเที่ข้อมือเพื่อช่วยในการจิ้มทีละปุ่มถึงจะใช้คอมฯได้ ความรู้สึกก็มีถึงแค่ช่วงราวนมกับต้นแขน ต่ำกว่านี้คือไร้ความรู้สึก ผมเป็นมาตั้งแต่อายุ 17 ปี จนถึงตอนนี้ก็นาน 13 ปีละครับ ผมค่อนข้างปิดตัวเองมากกว่าพี่ค่อนข้างมากจนเพิ่งเริ่มพยายามเปิดใจได้ไม่นานมานี้เอง ลืมบอกไป ผมเป็นคน จ.ลำพูน ครับ รับการรักษาที่ รพ.สวนดอก (เดาว่าพี่ก็คงรับการรักษาจากที่นั่นเช่นกัน)
      เมื่อก่อนผมก็จะพยายามเรียนรู้อะไรต่างๆด้วยคนเองจนพอสามารถใช้ทำพวก web flash ps ได้ระดับหนึ่ง แต่ตอนนี้ผมได้รับแรงกระตุ้นให้เรียนต่อให้จบ เพราะผมมักคิดเสมอว่าจะเรียนไปเพื่ออะไร ตอนนี้ผมตัดสินใจเรียนเพื่อเราและทุกคน เพื่อเป็นตัวอย่างและช่วยเหลือคนที่เป็นแบบเรา ผมเรียนทางออนไลน์และก็พยายามเรียนภาษาอังกฤษควบคู่ไปด้วย แม้ว่าอาจจะดูช้าไปแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เริ่ม
      ผมเห็นด้วยกับพี่ที่ว่า “คนพิการรุนแรงมีน้อยมากที่ประสบสภาพพิการแล้วสามารถกลับมาใช้ชีวิตในกระแส สังคมได้ ด้วยเหตุปัจจัยหลายๆอย่าง(ยังไม่พูดเดี๋ยวจะยาว)แต่ปัญหาใหญ่ก็มาจากตัวผู้ พิการเอง สังคมสภาพแวดล้อม และทัศนคติที่มีต่อผู้พิการ และปัญหาเหล่านี้ยังไม่ได้รับการแก้ไขที่จริงจังด้วยสังคมเราคุ้นเคยแต่การ แก้ปัญหาด้วยวิธีการสงเคราะห์ ซึ่งเป็นวิธีที่ให้ผลเร็วแต่ไม่คิดว่าจะเป็นการสร้างค่านิยมที่ผิดและทำร้าย ผู้พิการในระยะยาว แต่หากเราให้โอกาสให้เจตคติด้านบวกจะช่วยให้ผู้พิการสามารถใช้ชีวิตในสังคม ได้เฉกเช่นคนปกติทั่วไป” การช่วยเหลือทางภาครัฐในปัจจุบันมีแต่บริจาค สงเคราะห์ เพราะรวดเร็วและง่ายที่สุด แต่การให้โอกาส ให้ความรู้ข้อมูลข่าวสารเพื่อให้เราสามารถเลือกที่จะจัดการปัญหาด้วยวิธีของเรานี่หายากมาก ขนาดผมที่ว่าสามารถเข้าหาข้อมูลได้ตลอดยังว่ายากเลยแล้วคนอื่นที่มีความพร้อมหรือความรู้น้อยกว่าเราละไม่ยากเป็นสิบเป็นร้อยเท่าเลยเหรอ พูดแล้วจะยาวแบบพี่ว่าจริงๆ หุหุ

วันนี้ผมมาแน่ะนำตัวก่อนล่ะกันนะครับ สวัสดีครับอ้าย เอาไว้เฮาอู้กั๋นแฮ๋มเนาะ
      กำลังคิดจะโพสรูปตัวเองตอนใช้คอมลงให้ดูดีมั้ยนี่ เผื่ออ้ายและคนอื่นอยากเห็น ว่าไม่ได้ขี้จุ๊ ^^"

ปล ใช้เวลาจิ้มพิมพ๋เกือบชั่วโมง เมื่อยแขนแต่ก็มีความสุขที่ได้คุยกับพี่และทุกคนในนี้ ^^v
      Last edited by akira0077; 18 Feb 2010, 20:24:00.

Comment

• สวัสดีครับน้อง akira 0077
        ยินดีและดีใจเหลือเกินที่ได้รู้จักน้องที่พิการคล้ายกัน(เผื่อได้ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน)
        พี่เองกระดูกต้นคอ c4-c5 แตกหัก c3 ร้าว
        พีอยากคุยกับน้องมากกว่านี้ แต่ก็พิมพ์ได้ช้าเหมือนกัน
        หากน้องผ่านมาขอเบอร์โทรศัพท์ด้วยนะครับจะได้พูดคุยกันมากขึ้น
        ดีใจมากๆที่เจอนักสู้เหมือนกัน

Comment

• ไม่ทราบว่า อาการ Error ยังมีอยู่ไหม แล้ว แรมที่ใช้มีกี่กิ๊ก ครับ แรมอาจจะน้อยไป

Comment

• อ่า เป็นกำลังให้คับ

Comment

• Originally posted by ch_chang View Post
              ไม่ทราบว่า อาการ Error ยังมีอยู่ไหม แล้ว แรมที่ใช้มีกี่กิ๊ก ครับ แรมอาจจะน้อยไป
              ผมใช้แรม G-Skill 4PK ครับ การเขียนก็ลดความซับซ้อนลงก็ช่วยได้มากครับ
              Newdawn อ่า เป็นกำลังให้คับ
              อ่าาาา ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by tynn View Post
                ผมใช้แรม G-Skill 4PK ครับ การเขียนก็ลดความซับซ้อนลงก็ช่วยได้มากครับ

อ่าาาา ขอบคุณครับ
                ผมไปถามพี่ที่เขียน AutoCad เป็นอาชีพเขาก็บอกแบบนี้ละครับ ว่าลดความซับซ้อนลง เขียนอะไรตั้ง 60-70 mb

Comment

• Originally posted by tynn View Post
                  สวัสดีครับน้อง akira 0077
                  ยินดีและดีใจเหลือเกินที่ได้รู้จักน้องที่พิการคล้ายกัน(เผื่อได้ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน)
                  พี่เองกระดูกต้นคอ c4-c5 แตกหัก c3 ร้าว
                  พีอยากคุยกับน้องมากกว่านี้ แต่ก็พิมพ์ได้ช้าเหมือนกัน
                  หากน้องผ่านมาขอเบอร์โทรศัพท์ด้วยนะครับจะได้พูดคุยกันมากขึ้น
                  ดีใจมากๆที่เจอนักสู้เหมือนกัน
                  ขอบคุณครับที่พี่ดีใจและอยากคุยกัน ผมต้อง สุมา ด้วยครับที่มาตอบช้าเพราะน้องสาวมา surprised ตอนวันศุกร์จู่ๆก็ยกคอมใหม่เข้าบ้านทำผม งง ไปเลย แถมสเป็คก็ถูกใจด้วย แต่ Windows7 ใช้งานยากไปหน่อย กว่าจะหาฟังชั่นสำหรับคนพิการเจอ กว่าจะแชร์กับ xp เพื่อเอาไฟล์จากคอมเก่าอีก เล่นเอามึนเลย

ผมส่งเบอร์โทรผม รูป กับประวัติ ( อย่างกับจะนัดดูตัวกันเลยแหะ ฮ่าๆ) ให้ทางอีเมลพี่แล้วนะครับ ที่มีประวัติเพราะว่าหมอเขาขอให้ผมเขียนตอนไปตรวจประจำปีเมื่อ ธค ที่ผ่านมา หมอสั่งเขียน 3 หน้า แต่ผมเขียนไปเขียนมา 12 หน้าเลย ^^"

ลืมบอกไป ผมชื่อ เอก ครับ แล้วพี่ชื่ออะไรครับ คราวหน้าจะได้เรียกถูก ^^v

Comment

• นัดดูตัวเพื่อจีบมาทำงานร่วมกันน่ะสิ อิอิอิ
                    อ่านเรื่องน้องจบแล้ว พบว่ามีอะไรน่าสนใจและเป็นประโยชน์กับคนอื่นอีกมากมายแล้วจะโทรไปจีบและไปเยี่ยมบ้านนะครับ
                    พี่ีชื่อ ทีน ครับ หรือจะเรียก นิมิตร ก็ได้
                    Last edited by tynn; 21 Feb 2010, 15:12:46.

Comment

นัดดูตัวเพื่อจีบมาทำงานร่วมกันน่ะสิ อิอิอิ
                      อ่านเรื่องน้องจบแล้ว พบว่ามีอะไรน่าสนใจและเป็นประโยชน์กับคนอื่นอีกมากมายแล้วจะโทรไปจีบและไปเยี่ยมบ้านนะครับ
                      พี่ีชื่อ ทีน ครับ หรือจะเรียก นิมิตร ก็ได้
                      โค่ะ อ่านจบไวจัง แถมชมอีก ขอบคุณครับ ^^v
                      ยินดีขนาดครับถ้ามีอะไรที่ผมพอสามารถทำได้ ช่่วยได้ บอกได้เลยครับ

Comment

• Originally posted by akira0077 View Post
                        โค่ะ อ่านจบไวจัง แถมชมอีก ขอบคุณครับ ^^v
                        ยินดีขนาดครับถ้ามีอะไรที่ผมพอสามารถทำได้ ช่่วยได้ บอกได้เลยครับ
                        ครับมีให้ช่วยแน่นอน
                        คนพิการมีมากมายก็จริงแต่คนพิการรุนแรงที่พร้อมทั้งฐานะ สภาพร่างกาย จิตใจและความคิด
                        ในการทำงานเพื่อประโยชน์ส่วนรวมมีน้อยมาก
                        แล้วน้องจะได้พบว่าตัวเองทำอะไรได้มากมายกว่าที่คิด

Comment

• เข้ามาทักทายอีกรอบครับพี่

อยากถามพี่ว่าคอมพี่นี่ใช้งานได้ดีมั้ยครับ ง้อแง้หรือป่าว

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                            เข้ามาทักทายอีกรอบครับพี่

อยากถามพี่ว่าคอมพี่นี่ใช้งานได้ดีมั้ยครับ ง้อแง้หรือป่าว
                            ใช้งานได้ดีไม่มีง๊องแง๊งเลย

Comment

• ขอให้สู้ ๆๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ..ขอยกย่องชมเชยในมุมานะพากเพียร
                              ทั้งสองท่านครับ.นับถือๆๆๆๆ ดัวยจิตคารวะ..

Comment

• เต็มทีเลยนะครับ สู้ๆ

Comment

Working...
                                X