Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรก ตอนนี้ถึง หน้า 12 เหลืออีก 20 หน้า คงเอาไว้ก่อน

เพราะได้เห็นความร่วมมือร่วมใจ ความมีน้ำใจของคนไทยแล้วว่า สามารถสร้างความสำเร็จได้

ยินดีด้วยนะครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปีใหม่นี้นะครับ

Comment

• นั่งอ่านมาทั้งวัน จนครบ 32 หน้าแล้วครับ อ่านตั้งแต่ปี 08 ยัน ปี 10 เลยครับ ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

ไม่มีอะไรจะพูดออกมาเป็นคำพูดได้แล้วครับ เพราะว่าตั้งใจ ความพยายามเหลือล้น คนปกติอย่างผม ยังทำไม่ได้เลยครับ

ขอให้ท่านสุขภาพแข็งแรง และดีขึ้นยิ่งๆขึ้นไป

Comment

• เป็นกำลังใจให้พี่เสมอครับ สู้อย่าได้ท้อถอยนะครับ

Comment

• Originally posted by methus View Post
          ปล. อย่าตำหนิตัวเอง เรื่องไม่เก่งภษาอังกฤษครับ ผมก็อายุ เท่าๆ กับท่านน่ะแหละ กว่าจะได้เรียน eng ก็ ม.1 ตอนผมไปเรียนที่ มงฟอร์ต เชียงใหม่ เพื่อนในห้องแม่ง เรียนกันตั้งแต่ ป.1 มงฟอร์ตประถม ไอ้ผมก็ควายในห้องเลยตอนนั้น กิน 0 ทุกเทอม

การเรียนภาษาอังกฤษ คือการสะสมครับ (จริงๆก็ทุกภาษาในโลกนั้นแหละ)

การเริ่มต้นการสะสมอย่างง่ายๆ คือ ข้อความภาษาอังกฤษที่ได้เจอ อย่าไปกดข้าม กดปิด แต่ขอให้อ่าน แล้วเปิด dict แปล

มีคอม เดี๋ยวนี้ แปลง่ายๆ copy คำศัพท์ แล้วเอาไป paste ลงในดปรแกรม dict ทั้งหลาย ก็ได้คำแปลออกมาแล้วครับ

จริงๆ มีง่ายกว่านั้น มีโปรแกรมที่พอ run แล้ว เอา mouse ไปชี้ที่ คำศัพท์อังกฤษ ไดๆ จะมีคำแปลเด้งขึ้นมาให้เลย (แต่ผมจำชื่อโปรแกรมไม่ได้ ไม่ได้ใช้นานแล้ว ใครมี หรือจำชื่อได้ ช่วย post บอกไว้บ้างนะครับ)

ภาษา ฝึกเข้าไป สะสมเข้าไว้ ไม่นานก็เก่งครับ สู้ๆ
          เพิ่งเข้ามาเห็น ไม่รู้มีคนโพสไม่ยัง ขอโพสก่อนแล้วกันเดี๋ยวตามอ่านดู

http://www.thaibuddy.com ฟรี คนไทยทำ
          แต่ก่อนชื่อ MyBuddy เดี๋ยวนี้เหมือนจะพยายามให้เรียกว่า My Dictionary
          เพราะตัดดูทีวี และฟังวิทยุออนไลน์อก

กระทู้ตั้งปีนึงแล้ว ไม่รู้คุณพี่ยังเข้ามาอ่านอยู่รึป่าว
          Last edited by PH41; 17 Jan 2010, 01:34:23.

Comment

• อันนี้เป็นความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย คาดไม่ถึง

Comment

• ดันครับสู้ๆ ผมชื่อตั้มนะครับ นับถือครับ และก็บอร์ดนี้สุดยอดมากๆ คนไทยมีน้ำใจกันจริงๆ

Comment

• ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ
                ช่วงนี้ผมไม่มีเวลาเขียนแบบเลยครับเพราะมัวแต่ทำงานของมูลนิธิ
                และ่ก็กำลังทำโครงการสอนคอมพิวเตอร์แก่คนพิการอยู่ครับ

Comment

• อยากทราบว่าได้คอมยังคับ อ่านได้ 10หน้า พอซาบซึ้งแล้วก้เปิดมาหน้าดท้ายเลยฮ่าๆ
                  พี่สู้สุดๆเลยเปนผมอัมพาตก้คงทำไม่ได้ขนาดนี้

Comment

• Originally posted by empi View Post
                    อยากทราบว่าได้คอมยังคับ อ่านได้ 10หน้า พอซาบซึ้งแล้วก้เปิดมาหน้าดท้ายเลยฮ่าๆ
                    พี่สู้สุดๆเลยเปนผมอัมพาตก้คงทำไม่ได้ขนาดนี้
                    เขียนแบบเสร็จไปหลายวัด ใช้หา้ตังจนคุ้มแล้วครับ
                    ช่วงนี้เลยมาทำงานช่วยเหลือผู้พิการรุนแรงให้เขาต่อสู้ชีวิตได้น่ะครับ

Comment

• ในที่สุดก่ออ่านจบสะที..เฮ้อ ไม่เคยอ่านกระทู้ยาวๆแบบนี้มาก่อนครับ

ตอนแรกผมก่อไม่รู้มาก่อน พอดีกำลังSearchหาซื้อ hddอยู่ครับ ไล่อ่านมาเจอกระทู้นี้เข้า
                      แรกๆก่อมันแปลกดีเลยเข้ามาดู อ่านไปอ่านมามันไม่ทำธรรมดาจริงๆ

Y_Y อย่างแรก ผมขอแสดงความเสียใจกันอุบัติเหตที่พลากความเป็นปกติในชีวิตของท่านครับ แต่ผมก่อขอนับถือกำลังใจของท่านที่ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค์ของชีวิตเลย เป็นอัมพาตถึงขั้นนี้ท่านยังทำงานได้ดีสะยิ่งกว่าคนปกติทั่วๆไปเลยครับ (ผลงานการออกแบบวัดกับเจดีย สวยและละเอียดดีมากครับ) ทั้งท่านยังเป็นหลักในครอบครัวตนเองได้ คอยส่งเงินให้แม่อีก ผมนับถือจริงๆ เป็นถึงขนาดนี้แล้วใจยังฮึดสู้เพื่อตนเองและครอบครัวได้ครับ (ถ้าเป็นผมเองคงไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ)

>_< อย่างที่สอง ผมคาดว่าภารยาของท่านชั่งเป็นคนดีจริงๆ อยู่เป็นคู่ชีวิตค่อยให้กำลังใจไม่ทอดทิ้งไปไหน และลูกของท่านเท่าที่อ่านๆดู เป็นเด็กเรียนเก่งมากครับ และเป็นเด็กที่ดีเป็นความหวังของคนเป็นพ่อแม่ได้ (ผมว่าถือเป็นโชคที่ดีๆ ที่ได้ความรักจากคนที่เรารักสุดหัวใจ) ถึงตัวจะเป็นทุกข์แต่ขอให้ใจเป็นสุขก่อไม่ต้องกลัวอุปสรรค์ใดๆครับ

>A< อย่างที่สาม ผมได้เห็นน้ำใจคนแบ่งปันให้กันคนที่ต้องการความช่วยเหลือ โดยเฉพาะชาว OCZ เป็นแห่งแรกที่ ผมท่องไปหลายๆเว็บ น้ำจิตน้ำใจของพวกท่านทั้งหลายมีมาไม่ขาดสายเลยครับ คอยให้การแนะนำต่างๆ โดยปัญหาตั้งแต่ การเลือกซื้อประกอบคอมหาที่ถูกๆแต่คุณภาพระดับเทพ, หาตัวTouchpad โดยก่อมีคนใจดีสั่งซื้อให้เสร็จศัพ, จากนั้นก่อมาOverclock ให้PC ให้เขียนงานออกมาได้ลื่นไหล, ต่อมาก่อปัญหาเนื้อที่ให้การเขียนแบบวัดได้ไม่มาก แต่ก่อมีคนใจดีส่งโปรแกรมตัวเต็มให้อีก เป็นต้น
                      ซึ่งผมก่อได้เห็นว่าปัญหาใดๆก่อตามไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็ก ถ้าพวกเราค่อยให้กำลังใจและช่วยเหลือจนสุดใจก่อไม่มีอะไรที่พวกเราทำไม่ได้ครับ

และสุดท้ายผมต้องบอกว่าเป็นกระทู้ที่ได้มากกว่าการประกอบคอมฯ แต่เป็นการสร้างคน สร้างอาชีพ สร้างกำลังใจ สร้างน้ำใจคน ให้ต่อสู่ชีวิตต่อไป แล้วยังได้ความรู้และบุญกุศลอย่างมหาศาลเลยครับ

ผมขอให้ท่านและครอบครัวจงมีความสุข ความเจริญ หมดทุกข์ หมดโศก คิดสิ่งใดดั่งสมความปรารถนาในปีใหม่นี้ ตลอดปี และปีต่อๆไปด้วยนะครับ

Comment

• ใช้เวลาอ่านสองวัน มึนตาไปเลย ครับ เหอๆ

จะกระทู้ของท่านทำให้ผม มีกำลังใจที่จะทำในสิ่งต่างๆมาขึ้น แล้วก็ใจเย็นมากขึ้นครับ

ยังไงก็ ขอให้ สุขภาพร่างกายแข็งแรง นะครับยังไงก็สู้ๆ นะครับ

Comment

• อ่านแล้วขนลุกตลอด -_-"
                          น้ำตาแทบไหล
                          ปกติผมจะมองคนที่สูงกว่าแล้วรู้สึกท้อแท้ตลอด แต่ต่อไปจะไม่ใช่อีกล่ะ
                          ชีวิตต้องสู้คับ
                          สู้ๆนะคับ

Comment

• เมื่อตอนปิดเทอม เดือน ตุลา 2009
                            ผมได้ไปเข้าค่ายที่ จุฬา มานะครับ
                            คณะวิศวกรรม ได้ไม่ดู งานวิจัยของที่นั้นมา
                            เมาส์แบบใช้ปาก ใช้โยก อะ
                            เวลา คลิก ก็ เบาลม เข้าไป คลิกขวาก็ ดูดออกมา
                            มันเป็น ท่อ อะโยกได้
                            ลองอ่านข้อมูล ดู ครับ เห็นว่าเขา แจกซอฟแวร์ นี้ ฟรีๆ กับคนพิการ ด้วยมั้งครับ
                            http://www.research.chula.ac.th/Priz...ple/ex48_2.htm
                            เดี๋ยวหาข้อมูลมาเพิ่มให้ครับ

ยังไงก็ขอให้สู้ต่อไปนะครับ
                            Last edited by -[G]s-PLug; 12 Feb 2010, 19:43:05.

Comment

• โอ้โห ผมยอมรับความพยายามของท่านเลยครับ
                              ทั้งๆทีท่านพิการขนาดนั้น แต่พอผมมามองดูตัวเอง
                              ทั้งๆที่มีครบ 32 แต่กลับไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
                              ช่างน่าเศร้า....

Comment

• ช่วยดันครับ

เป็นกำลัีงใจให้ครับ

Comment

Working...
                                X