Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมยังดองอยู่เลยครับ
    usb...เดี๋ยวถ่ายรูปดูเบอร์ให้ครับ

Comment

• Last edited by tiger X-fi; 20 Feb 2014, 21:25:33.

Comment

• สุดยอดเลย อาจารย์ไทเกอ

Comment

• ขอรบกวนถามนิดหนึ่งครับ
          เสียบไฟเข้าแล้วหม้อแปลงมีเสียงแอดๆ
          มันเกิดจากอะไรเหรอครับ

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
            ขอรบกวนถามนิดหนึ่งครับ
            เสียบไฟเข้าแล้วหม้อแปลงมีเสียงแอดๆ
            มันเกิดจากอะไรเหรอครับ
            ขอเบิ่งหม้อ นำแน

Comment

• Originally posted by vachira View Post
              ขอเบิ่งหม้อ นำแน
              หม้อแปลง henry ครับพี่
              ตอนแรกผมถอดมอสเฟตออกและลองเสียบไฟเข้าไม่มีเสียงอะไร
              ไฟป้องกันลำโพงกระพิบปกติ
              แต่พอใส่มอสเฟตเข้าไปหม้อแปลงมีเสียงจีๆแอดๆ และเสียบสัญญานเข้าแต่ไม่มีเสียงครับ

รูปแดะไว้ก่อนนะน้องเอาไอแพทไปเล่น

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
                หม้อแปลง henry ครับพี่
                ตอนแรกผมถอดมอสเฟตออกและลองเสียบไฟเข้าไม่มีเสียงอะไร
                ไฟป้องกันลำโพงกระพิบปกติ
                แต่พอใส่มอสเฟตเข้าไปหม้อแปลงมีเสียงจีๆแอดๆ และเสียบสัญญานเข้าแต่ไม่มีเสียงครับ

รูปแดะไว้ก่อนนะน้องเอาไอแพทไปเล่น

ขอบคุณครับ

ตอนถอด Mosfet ออก แล้วปล่อยไฟเข้า วัดไฟ ที่ขั้วลำโพง ดูว่ามีไฟออกเกิน 60 mv ไหม หรือไม่ควรเกิน 100 mv ถ้าไฟออกเป็น V อย่าเพิ่งใส่ mosfet
                ส่วนหม้อแปลงถ้าเป็นร้านนี้ เลิกคุย เลยครับ ผมไม่ขอกล่าวใดๆ นะครับท่านผู้ชม เพราะเข็ดแล้วครับ

Comment

• Originally posted by vachira View Post
                  ตอนถอด Mosfet ออก แล้วปล่อยไฟเข้า วัดไฟ ที่ขั้วลำโพง ดูว่ามีไฟออกเกิน 60 mv ไหม หรือไม่ควรเกิน 100 mv ถ้าไฟออกเป็น V อย่าเพิ่งใส่ mosfet
                  ส่วนหม้อแปลงถ้าเป็นร้านนี้ เลิกคุย เลยครับ ผมไม่ขอกล่าวใดๆ นะครับท่านผู้ชม เพราะเข็ดแล้วครับ
                  ขอบคุณมากครับพี่
                  แล้วมีวิธีทำให้ไฟมันDCมันหลุดน้อยๆไหมครับต้องแก้ตรงไหนอะ

Comment

• โดยปกติไฟที่ oUt มันไม่น่าเกิน 60 mv หรอก ถ้าไม่มีอุปกรณ์ TR ตัวใด ตัวหนึ่งเสีย หรือ Mosfet ฟัง แต่ Mosfet โอกาสพังยาก
                    เอาเป็ฯว่าวัดไฟได้เท่าไหร่ ถ่ายรูปมาดูดีกว่า ไม่งั้นถามกันเป็นวันแน่ๆ แล้วจับจุดไม่ได้

Comment

• ถ้าหม้อแปลงมีเสียงอื๊ดๆๆ สั่นๆ แปลว่ามีการช๊อตในวงจรครับ เจอมากับตัวบ่อยมาก

Comment

• Originally posted by tiger X-fi
                        ขอบคุณครับ

IC ไรหว่า หา datasheet บ่เจอ 555+ ส่วนตัวเล็กมองเบอร์ไม่เห็นอ่ะครับ เบอร์ไรเหรอ

Comment

• Chipamp4780 Ready!

มองไปมองมา ไหนๆก็ออกแบบแล้ว คันๆ เลยทำซะหน่อย เสาร์ อาทิตย์
                          Dryfilm ก็หมดยังไม่ได้ไปซื้อ ก็วาดเอาก็ได้ฟระ อาศัยลายใหญ่หน่อย
                          อุปกรณ์ไม่เยอะ จริงๆก็ไม่ได้วาดมือหมดหรอก พิมพ์เลเซอร์แล้วเตารีดรีด ที่วาดมือก็ถมดำน่ะ ทั้งแผ่น

อุปกรณ์ก็ร่อยหรอ ค้นๆเอาที่มีแล้วคำนวณค่าต่างๆเอาให้ตรงกับของที่มี
                          ก็ได้ตัวเป็นๆมาลอง

ต่อเสร็จลองนิดหน่อยว่า...ไม่บึ้ม 555+ แล้วอัด VDO ลองเลย ป๋ามั่กๆ

D.I.Y. Chipamp 4780 (Using LM4780 IC)

ไมค์ไวเกิน จับเสียงขยับเก้าอี้ซะชัดเลย ตอนแรกๆ
                          ไม่ต้องสงสัยนะ ว่าเสียงอะไร haha :-D
                          ลองฟังได้หน่อยละก็ดีนะ ฟังสบายเพลินดีเหมือนกัน ขี้ฟ้องซะด้วย 555+
                          ใช้อุปกรณ์/คำนวณค่าจะเน้นไปทาง bass หน่อยเพราะท้ายแล้วคงเปลี่ยนเป็นแบบ bridge ไว้ขับ sub
                          แต่ตอนนี้เป็น Stereo อยู่

เอาไว้ฟังสักพักก่อน ไว้มาเล่าต่อ ไปจับใจความก่อน

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                            ขอบคุณครับ

IC ไรหว่า หา datasheet บ่เจอ 555+ ส่วนตัวเล็กมองเบอร์ไม่เห็นอ่ะครับ เบอร์ไรเหรอ
                            มันเล็กมองไม่เห็นครับ.... ถ่ายมาไม่ชัด
                            กล้องปัญญาอ่อนถูกๆ จับมาโครไม่นิ่งครับ

Comment

• เข้าไปอ่านเว็ป unบ่อยๆ...เลยอยากลอง741ว่าเสียงเป็นอย่างไร
                              เริ่มต้น...สั่งชุดสำเร็จ...ของช่างโย..มาต่อลองเสียงก่อน
                              (สั่งPCB เปล่ามาด้วยเดี๋ยวค่อยมั่วอะไหล่..แล้วมาเทียบเสียง)
                              ของมาถึงมือหลายวันแล้ว....ยังไม่ได้ประกอบร่างเลย
                              กองรวมกันก่อนประกอบร่าง

ส่วนPCB เปล่า ลงอะไหล่มั่วๆที่มีไปก่อน

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                                เข้าไปอ่านเว็ป unบ่อยๆ...เลยอยากลอง741ว่าเสียงเป็นอย่างไร
                                เริ่มต้น...สั่งชุดสำเร็จ...ของช่างโย..มาต่อลองเสียงก่อน
                                (สั่งPCB เปล่ามาด้วยเดี๋ยวค่อยมั่วอะไหล่..แล้วมาเทียบเสียง)
                                ของมาถึงมือหลายวันแล้ว....ยังไม่ได้ประกอบร่างเลย
                                กองรวมกันก่อนประกอบร่าง

ส่วนPCB เปล่า ลงอะไหล่มั่วๆที่มีไปก่อน

มิน่าเห็นเสี่ยเข้าไปด้อมๆ มองๆ Unsound ทั้งวันเลย ผมก็เคยเกิดกิเลสลองหัดฝึกต่อฟังดูทีนึง ใช้อุปกรณ์ตามพื้นบ้านที่มีอยู่แหละครับ ลองฟังไปได้วันเดียวก็เลยเก็บเสื่อ ปิดฉาก 741 ลงไป

Comment

Working...
                                X