Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามหน่อยครับ
    หม้อแปลงที่มีสายscreen นี้เอาสายscreenลกไปลงตรงจุดไหนเหรอครับ
    ลงตรงกราวน์ดิน หรือ กราวน์ไฟ(ฝั่งที่จ่ายให้วงจร) หรือ ยังไง???

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
      มีคำถามหน่อยครับ
      หม้อแปลงที่มีสายscreen นี้เอาสายscreenลกไปลงตรงจุดไหนเหรอครับ
      ลงตรงกราวน์ดิน หรือ กราวน์ไฟ(ฝั่งที่จ่ายให้วงจร) หรือ ยังไง???
      ไม่เข้าใจ สายscree
      center tap หรือป่าวครับ

Comment

• มันคือยังงี้อ่ะครับ

เท่าที่หาอ่าน เข้าใจว่ามันเป็นสายที่ต่อกับเทปทองแดงที่พันรอบนอกหม้อแปลง(ไม่ได้ต่อกับขดลวดที่พัน) คล้ายๆ เส้นshieldของสายล่ะมั้ง

Comment

• ถ้าเป็นแบบนั้น...ผมว่า น่าลงกราวน์แท่นเครื่องมากกว่า(กราวน์ดิน) ครับ

Comment

• LM1875 ลงกล่องเสร็จแล้วครับ

- -. เหนื่อยมากๆ คิดว่าลงกล่อง บัดกรีเอาสายเข้าบอร์ด แปปๆ จบ
            ทำปาไป3-4ชม.ได้
            หม้อแปลงหนักมาก เวลาประกอบพลิกๆ ต้องพลิกทั้งกล่องทั้งหม้อแปลง(หม้อแปลงต้องลงก่อนไม่งั้น ล้วงมือไปไขไม่ได้)
            +แน่นเอียดกว่าจะยัดลง ขยับไปขยับมา จนicขาหักไปตัว ต้องเปลี่ยนใหม่

ตอนทำก็มึนลากสายพันกันไปหมด แต่พอเปิดลองเสียง กลับไม่จี่ฮัมซะงั้น แต่เดี๊ยวต้องลองกันยาวๆก่อน

ปัญหาเสียงปุ๊ตอนปิดยังมี แต่เบากว่าตอนเป็นตัวทดลอง ส่วนตอนเปิดไม่มีเสียงปุ๊

ไปพักล่ะครับ เดี๊ยวค่อยเทสเสียง

Comment

• เท่าที่ดู ถ้าเป็นผม จะเอาหม้อแปลงวางชิดกับซิงค์อีกแถบครับ
              ให้ซิ้งค์รับความร้อนหม้อแปลงไปด้วย
              (เค้าทำเสร็จแล้ว ...ยุให้รื้อสะงั้น ....คุ้นๆนะนี่)

Comment

• ด้านนั้นไว้ลากสายไฟ220vไปสวิทช์ครับ ไม่อยากลากผ่านบอร์ดแอมป์

หม้อแปลงกับซิงค์ก็เย็นมาก จับไปไม่รู้สึกอุ่นเลย
                icจ่ายกระแสได้3Aหม้อแปลงเลยเพื่อไป4A

ดึกๆเงียบๆ ลองเปิดเครื่องแต่ไม่เปิดเพลง
                บิดvolumeไปหลายช่วงๆ พบว่าเงียบดี
                ต้องเอาหูไปแนบถึงจะได้ยินnoiseจาก tweeter มาหน่อย ซึ่งเบามาก นั่ง***งไปเมตรเดียวก็ไม่ได้ยินแล้ว

Comment

• ผมซื้อ ic ร้าน es อิเล็กทรอนิกส์ เขาน่าจะเอากรรไกรตัดแบ่ง ic AKM4395 เขาตัดไปโดน ขา ic ผมก็เช็คคร่าวๆ ว่าเบอร์ใช่ไหม กลับถึงบ้านเอามาดูเฮ้ยทำไมขามันแหว่งๆ กล่องชีลมันก็มีรอยกรรไกรตัด (ผมนั่งเซงเลย ทำไมมันชุ้ยแบบนี้ หรือผมพลาดเอง)

ผมมีใบเสร็จขอเขาเปลี่ยนได้ไหม ซื้อเสาร์ ที่ผ่านมา ราคาก็เกือบ 100 เสียดายตังค์

Comment

• LM1875เปิดburnเรื่อยๆ ฟังสบายหู เสียงออก นุ่มๆอุ่นๆหน่อย ส่วนหนึ่งคงเพราะcจ่ายไฟใช้bc
                    เสียงแหลมตอนบนมากๆ อาจจะยังไม่ชัด-เคลียร์เท่าไร
                    เสียงร้องโดดออกมาข้างหน้าหน่อย ตามสไตล์วงจรinvert- T network

sensitiveกับsourceพอสมควร ต่อกับsourceตัวไหนก็ฟ้องsourceตัวนั้น

ปัญหามีน้อยกว่าตัวทดลอง

รอจัดพื้นที่ดีๆก่อน จะได้วัดเรื่องรูปวง-มิติ แบบจริงจัง

-----

esบางทีก็เบลอๆตามประสาร้านใหญ่ ของเยอะ คนเยอะ(แต่พนักงานมารยาทดีกว่าnpe)
                    บางที สั่งไป1ชิ้น แถมมา3ชิ้น ต้องบอกเขาให้เอาคืน
                    บางทีผิดเบอร์ จนผมออกจากร้านไปสักพักแล้วเพิ่งรู้ตัว กลับเขาร้านไปคุยกับเขายังเปลี่ยนได้อยู่

แต่อันนี้ถ้าจะข้ามวันไปแล้ว ไม่รู้เจ้าหน้าที่คนรับเรื่องจะยังจำได้มั้ย ยังไงถ้าไปอีกลองไปคุยดูครับ
                    Last edited by ManiacMaew; 26 Nov 2013, 13:14:52.

Comment

• คุณแมว ผมว่าหม้อแปลงมันไม่จำเป็นต้องใช้ใหญ่ขนาดนั้นก็ได้นะ จริงๆ 2A ก็พอจ่ายทั้ง 2 ch ถ้าเหลือเผื่อๆก็ 3A แล้วจ่ายได้ทั้งคู่เลย( ทำแยกขด ซ้ายขวาก็ได้สั่งได้นิ) แล้วเอาหม้อไว้กลาง แอมป์วาง ซ้าย ขวา ซึ้งใหญ่มากเลยมันไม่น่าร้อนขนาดนั้น

ีES บางทีก็มีผิดพลาดบ้างแต่เขาก็เปลื่ยนให้นะ ผมยังเจอเขียนบนซองถูกแต่ของข้างในใส่มาผิด ดีที่ส่องดูก่อนเลยเปลื่ยนไป แต่ถ้าเอาออกไปแล้ว ขาหักหรือเสียหายนี่ต้องลองคุยดูแล้วละ ถ้ายังไม่แกะออกจากแพ็คเกจก็ได้อยู่

Comment

• Originally posted by LoveHifi View Post
                        คุณแมว ผมว่าหม้อแปลงมันไม่จำเป็นต้องใช้ใหญ่ขนาดนั้นก็ได้นะ จริงๆ 2A ก็พอจ่ายทั้ง 2 ch ถ้าเหลือเผื่อๆก็ 3A แล้วจ่ายได้ทั้งคู่เลย( ทำแยกขด ซ้ายขวาก็ได้สั่งได้นิ) แล้วเอาหม้อไว้กลาง แอมป์วาง ซ้าย ขวา ซึ้งใหญ่มากเลยมันไม่น่าร้อนขนาดนั้น

ีES บางทีก็มีผิดพลาดบ้างแต่เขาก็เปลื่ยนให้นะ ผมยังเจอเขียนบนซองถูกแต่ของข้างในใส่มาผิด ดีที่ส่องดูก่อนเลยเปลื่ยนไป แต่ถ้าเอาออกไปแล้ว ขาหักหรือเสียหายนี่ต้องลองคุยดูแล้วละ ถ้ายังไม่แกะออกจากแพ็คเกจก็ได้อยู่
                        ผมลองโทรไปถามเขาแล้วครับ เขาบอกให้เก็บใบเสร็จไว้ วันจะไปเปลี่ยนค่อยโทรไปคุยกับเขาก่อน

Comment

• Originally posted by LoveHifi View Post
                          คุณแมว ผมว่าหม้อแปลงมันไม่จำเป็นต้องใช้ใหญ่ขนาดนั้นก็ได้นะ จริงๆ 2A ก็พอจ่ายทั้ง 2 ch ถ้าเหลือเผื่อๆก็ 3A แล้วจ่ายได้ทั้งคู่เลย( ทำแยกขด ซ้ายขวาก็ได้สั่งได้นิ) แล้วเอาหม้อไว้กลาง แอมป์วาง ซ้าย ขวา ซึ้งใหญ่มากเลยมันไม่น่าร้อนขนาดนั้น
                          เพิ่งดูdatasheetใหม่ LM1875มันจ่ายกระแสได้4A + efficiencyของ class ABมันต่ำ

กรณีเร่งoutput powerเยอะๆ
                          ถ้าหม้อแปลงตัวเดียว2-3A ต้องจ่ายไฟให้Lm1875 2ตัว ที่จ่ายกระแสไป3-4 แอมป์ นี้คงจะไม่ไหว
                          ก็น่ะการใช้ปรกติ ก็ไม่ได้เร่งเยอะๆอยู่แล้ว แต่เพื่อๆไป ให้มันได้ตามสเป็ค

+หม้อแปลงยี่ห้อTRON 4A มันจะไซส์ใหญกว่าhenry หรือBSเยอะครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            เพิ่งดูdatasheetใหม่ LM1875มันจ่ายกระแสได้4A + efficiencyของ class ABมันต่ำ

กรณีเร่งoutput powerเยอะๆ
                            ถ้าหม้อแปลงตัวเดียว2-3A ต้องจ่ายไฟให้Lm1875 2ตัว ที่จ่ายกระแสไป3-4 แอมป์ นี้คงจะไม่ไหว
                            ก็น่ะการใช้ปรกติ ก็ไม่ได้เร่งเยอะๆอยู่แล้ว แต่เพื่อๆไป ให้มันได้ตามสเป็ค

+หม้อแปลงยี่ห้อTRON 4A มันจะไซส์ใหญกว่าhenry หรือBSเยอะครับ
                            อันนั้นคือการทดสอบครับเพื่อให้รู้จุด peak การที่ตัว IC จะกินกระแสไปถึง 4A นั้นต้องมีปัจจัยหลายอย่าง ทั้งการออกแบบวงจร ขนาดสัญญาณ Input อัตราขยาย ตัวที่คุณแมวต่อ กินไม่ถึงหรอกครับ 3A ใช้ 2 ch เหลือๆ ยิ่งถ้าใช้หม้อแปลงมีคุณภาพนี่สบายๆเลย ลองดูครับ

Comment

• ใช้หม้อแปลงสูง เสียงจะนิ่ง เนือเสียงอื่มกว่า ให้หม้อแปลงต่ำกว่าครับ
                              แล้วความดัง ตั้งโวลุ่มเท่ากัน หม้อแปลงแอมป์สูงกว่า เสียงจะดังกว่าหม้อแปลงต่ำกว่าครับ
                              ยิ่งเสียงโทนต่ำ จะพีค สูง ใช้กระแสเยอะ จะทำเสียงได้ดีกว่าครับ
                              เช่น กรณีที่พีค ถึง 2แอมป์ ถ้าใช้หม้อแปลง 2แอมป์
                              มันกขึนเต็มที่มีโอกาสพร่า แต่ใช้ 4แอมป์ เสียงจะนิ่งครับ
                              Last edited by tiger X-fi; 27 Nov 2013, 16:04:07.

Comment

• ในด้านเสียงนั้นใช่ว่าใช้หม้อแปลงกระแสสูงๆจะดีเสมอไปนะครับ อยากให้มองถึงความสมดุลเหมาะสม อย่างของคุณแมวถ้าใช้หม้อแปลงตัวเดียว ยังไงก็เหลือๆ ลองดูไหมครับ 5555 แถมยังเหลือพื้นที่จัดวางให้พอดี และลดเสียงรบกวนได้ด้วย ถ้าจะโมเพิ่มก็ทำภาคจ่ายไฟให้ดีขึ้นได้อีก

Comment

Working...
                                X