Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้สาย Coax ต่อกับ SB0460 ลำโพง วาฟิเดล ไดมอน 9.1(ไม่ได้ต่อซับ)
    ลองสลับโหมด output ใน foorbar
    ระหว่าง spdif out กับ speaker out

http://www.youtube.com/watch?v=lwRCklEkzeo
    เสียงอู้ไปเยอะครับกล้องไม่ดี
    -------
    ฟังไป-ฟังมา เหมือนโหมด speaker out โทนต่ำ จะล้น เกินไปหน่อย
    แต่กับ เพลงสนุกๆ เช่น ขอให้เจ้าภาพจงเจริญ-สามโทน
    ทำให้มีสีสันสนุกขึ้น ...โป๊ะชึ่งๆ...
    แล้วแต่เพลงด้วย ลองฟัง 25 hours-เที่ยงคืนสิบห้านาที
    เสียงร้องเสียงกีตาร์ โหมด speaker out กระจ่างกว่าspdif out
    พอควรเลย ในคลิป รักที่ถูกลืม-แซม เสียงร้อง โหมด speaker out
    จะนุ่มนวล เหมือนบรรจงร้อง มากกว่า
    ทุยใจดำ-ดอกไม้ป่า spdif out กลองจะใสกว่า
    โหมด speaker out จะมากและทึบกว่า
    ส่วนเพลงลื่น -ทัช โหมด speaker out จะฟังได้เนื้อกว่า
    Last edited by tiger X-fi; 15 Nov 2013, 12:16:13.

Comment

• แอบมาบ่นในฯทู้คุณเสือดีก่า

JFET 2sk117 ที่ตุนไว้เริ่มหร่อยหรอ ว่าจะไปตุนเพิ่มมาสักหน่อย ไปดูที่เว็บ ES ใครกวาดไปเกลี้ยงแล่วไม่รู้
      ต้องหาเบอร์ใหม่มาเล่นอีก หาเบอร์ที่ถูกใจยิ่งยากๆอยู่ JFET นี่

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post

ใช้สาย Coax ต่อกับ SB0460 ลำโพง วาฟิเดล ไดมอน 9.1(ไม่ได้ต่อซับ)
        ลองสลับโหมด output ใน foorbar
        ระหว่าง spdif out กับ speaker out

อยากเห็นใส้

Comment

• ไส้ตัวเดิมนั้นแหละ ....ดูที่หน้าแรกมีลิงค์รวมอยูหน้าแรกครับ

Comment

• เก่งจังเลยคุณเสือ...ลำโพง 9.1 ที่ซื้อผมไปรึเปล่าผมลอง10.1แล้วผมว่าเสียงสู้ 9.1 ไม่ได้นะ ^^

Comment

• Originally posted by TON View Post
              เก่งจังเลยคุณเสือ...ลำโพง 9.1 ที่ซื้อผมไปรึเปล่าผมลอง10.1แล้วผมว่าเสียงสู้ 9.1 ไม่ได้นะ ^^
              ใช่ครับ ...กำรุ่นใหม่กลับสู้รุ่นเก่าไม่ได้
              ใช่เดิมๆ ยังไม่ได้รื้อไส้ในเลยครับ

Comment

• ขายทิ้งไปนานแล้ว55555อุตส่าห์เบิรน์ตั้งนานดันสู้9.1ไม่ได้ซะงั้น...

Comment

• Comment

• Microlab X2 นี่ใช้ ic เบอร์อะไรครับ ใช่ TDA2030 หรือเปล่า

Comment

• วันก่อนแอบมาบ่นเรื่อง JFET วันนี้เลยเอาวงจร JFET มาฝาก
                      สำหรับคนที่ทำพวก Chip AMP. พวก 3886, 1875, ...
                      ถ้าอยากลองเพิ่ม Input buffer และ LPF แบบไม่ยากนัก(อุปกรณ์น้อย) ลองตัวนี้ดูได้นะ

Pedja Rogic Jfet discrete buffer.

Comment

• ขอบคุณมากครับพี่...เผื่อนึกอยากซนเล่นJFET มั่ง
                        แต่คงอีกนาน ...ช่วงนี้ขี้เกียจ 6aQ5 ยังนอนแอ้งแม่ง
                        ไม่ได้ทำได้แก้เลยครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          ขอบคุณมากครับพี่...เผื่อนึกอยากซนเล่นJFET มั่ง
                          แต่คงอีกนาน ...ช่วงนี้ขี้เกียจ 6aQ5 ยังนอนแอ้งแม่ง
                          ไม่ได้ทำได้แก้เลยครับ
                          lm1875นอนอยู่เหมือนกัน พอใก้ลเสร็จแล้วดันขี้เกียจขึ้นมาซะงั้น

Originally posted by dracoV View Post
                          วันก่อนแอบมาบ่นเรื่อง JFET วันนี้เลยเอาวงจร JFET มาฝาก
                          สำหรับคนที่ทำพวก Chip AMP. พวก 3886, 1875, ...
                          ถ้าอยากลองเพิ่ม Input buffer และ LPF แบบไม่ยากนัก(อุปกรณ์น้อย) ลองตัวนี้ดูได้นะ

Pedja Rogic Jfet discrete buffer.

น่าสนใจ ดัดแปลงมาใช้กับ1875ถ้าจะได้
                          IRF510หน้าที่มันคืออะไรเหรอครับ
                          Last edited by ManiacMaew; 21 Nov 2013, 21:30:24.

Comment

• เสียง เบส microlab x2 เป็นรอง x3 ไหมผมอยากรู้ อยากเห็นใส้ในมันตู้มันอ่ะครับ

มีช่วงนึงเสียดายมาก เจอซับ mordaunt short ms308 ขาย 3000 ก่อนเงินเดือน ออก 3-4 วัน อย่างเซงเลย

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                              lm1875นอนอยู่เหมือนกัน พอใก้ลเสร็จแล้วดันขี้เกียจขึ้นมาซะงั้น
                              กำ...เป็นเหมือนๆกัน มั๊ยนี่ พอใก้ลเสร็จแล้วดันขี้เกียจขึ้นมาซะงั้น
                              Originally posted by carbon_za View Post
                              เสียง เบส microlab x2 เป็นรอง x3 ไหมผมอยากรู้ อยากเห็นใส้ในมันตู้มันอ่ะครับ

มีช่วงนึงเสียดายมาก เจอซับ mordaunt short ms308 ขาย 3000 ก่อนเงินเดือน ออก 3-4 วัน อย่างเซงเลย
                              นานแล้ว จำไม่ค่อยได้ครับ แนวเสียงโทนต่ำออกมาแนวเดียวกัน
                              ------
                              คิดถึงพี่โก้....สงสัยจะงานยุ่ง ไม่เข้ามาโพสเลย
                              Last edited by tiger X-fi; 21 Nov 2013, 22:33:08.

Comment

• ic digital ตระกลู 74xxx เอาไว้ทำอะไรหรอครับ

ไปอ่านมา ที่ไหนได้ผมก็เคยใช้มันตอนเรียน ทำวงจรไฟ 7-Segment

พวก NORGATE, ORGATE, ANDGATE, NANDGATE ไปอ่านมาเหมือนรื้อฟื้นตอนเรียนเลย 55+
                                Last edited by carbon_za; 23 Nov 2013, 11:48:53.

Comment

Working...
                                X