Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 741แบบมั่วๆ
    ได้เวลาเริ่มมั่วแล้ว

opamp ใช้ lm318
    R เดี๋ยวรื้อดูก่อน มีค่าไหนใส่ไปมั่วๆ
    ยัดไปมั่วๆ เลยยกให้สูงเวลาถอดออกได้ง่าย ((61))

ลง Tr tip41c-42C? แทน mje 340-350 เดี๋ยวลองเสียงก่อน...จะร้องเพลงได้หรือป่าวนี่
    นี่ครับ...ที่ลงไปมั่วๆ

C+R input 10uf+1K
    Rg 100K
    Ri+Ci 10K+47uf
    Rf 200K

อันนี้เตรียมไว้ tip142-147 & 2sc5200-2sa1943
    Last edited by tiger X-fi; 10 Mar 2014, 02:59:57.

Comment

• มาขอปูเสื่่อหน้าเวที ครับอาจารย์

Comment

• เพ่เสือ เอา637SM ขับtrเลย อิอิ :P 55

-------------

บ่นไร้สาระหน่อย

วงจร741บ้านหม้อเท่าที่เดินดูหรือบ้างอันที่เคยเห็น ผมไม่ถูกใจอย่างน่ะ อยากแก้feedback loopให้มันสั้นๆ
        เห็นแล้วมันยาวขัดใจ

เคยทดลองลดระยะ feedback loop บนแอมป์หูฟัง แค่ลดลงสั้นๆน่ะ เห็นผล
        บางคนอาจจะว่าเห็นผลไม่มากก็ได้ แต่ผลที่ได้ คือการยกคุณภาพจริงๆ ไม่ใช่เปลี่ยนบุคลิกแนว เหมือนทำบางอย่าง
        (แต่ทำกับบางวงจรอาจจะฟังไม่ออกก็ได้น่ะ ไม่การันตี)

ปล. ขออภัย บ่นไร้สาระ ไปหน่อย

Comment

• Tr tip41c-42C กับ mje 340-350 มันกลับขากันอยู่
          ดีนะที่มีท่านึงมาเตือน....เกือบแระ...มั่วไปหน่อย
          -----------
          ลายPCB ระยะ Rf มา Ci+Ri ค่อนข้างสั้นครับ
          741 ในดาต้าชีท ถ้าจำไม่ผิด CiบนRi ลงกราวน์(PCBCiบนRi ลงกราวน์)
          มาใช้opampตัวอื่น ว่าจะกลับ RiบนCi ลงกราวน์ อยู่ครับ
          Originally posted by ManiacMaew View Post
          เพ่เสือ เอา637SM ขับtrเลย อิอิ :P 55

-------------

บ่นไร้สาระหน่อย

วงจร741บ้านหม้อเท่าที่เดินดูหรือบ้างอันที่เคยเห็น ผมไม่ถูกใจอย่างน่ะ อยากแก้feedback loopให้มันสั้นๆ
          เห็นแล้วมันยาวขัดใจ

เคยทดลองลดระยะ feedback loop บนแอมป์หูฟัง แค่ลดลงสั้นๆน่ะ เห็นผล
          บางคนอาจจะว่าเห็นผลไม่มากก็ได้ แต่ผลที่ได้ คือการยกคุณภาพจริงๆ ไม่ใช่เปลี่ยนบุคลิกแนว เหมือนทำบางอย่าง
          (แต่ทำกับบางวงจรอาจจะฟังไม่ออกก็ได้น่ะ ไม่การันตี)

ปล. ขออภัย บ่นไร้สาระ ไปหน่อย
          637SM เลยเหรอ..ทุกวันนี้จะกินแกลบอยู่แล้ว
          พวกRที่มันยังยาวๆ ..โ่ด่ๆอยู่เตรียมถอด ...ได้ที่แล้วค่อยจับโหลดครับ
          Last edited by tiger X-fi; 10 Mar 2014, 01:40:00.

Comment

• Rf ที่ผมอยากให้ระยะสั้น หมายถึงระยะจากจุดoutของtr ไป ขาinputสัญญาณลบของop-amp

แต่มันคงทำได้จำกัด เพราะจุดoutมันเป็นtr2ตัว มันย่อมมีเรื่องขนาดตัวมัน ขนาดsink และอะไหล่อื่นๆ อีก
            ที่มีผลต่อการวางเลย์เอาท์(ผิดกับ ic amp)

จริงๆ มีรูปจากapplication noteของop-ampเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่น่ะว่ามันควรเว้นระยะยังไง
            คือRf ควรติด ขาสัญญาณลบมากๆ(ขออภัย ตอนนี้ขี้เกียจหารูปในเครื่อง เมื่อยมือมากๆอยู่ครับ ใช้คอมเยอะเกิน)

Comment

• ทำชุดไฟ 741 เลยเอา lm3886 มารื้อกองไว้นาน
              เอามาทำใหม่..น่ารักดี
              ของเก่า

รื้ื้อมาลงใหม่

แปลกใจ...รู้สึกว่ามันร้อนมาก...ทีแรกไม่ลงซิ้งค์ลองเทส
              ร้อนจนตัด....เสียงจี่..ฮัมเงียบสนิท..แต่เสียงไม่ถูกใจเท่าไหร่
              เสียงโทนต่ำลงไม่ลึก...เสียงสั่นของสายเบส ..เสียงหน้ากลองกระเดื่องกระพือ
              หาไม่เจอเลย....
              เดี๋ยวลองเปลี่ยน Ci ดู ตอนนี้ใช้ 47uf Elna tonerex
              เบิร์นก่อน 2-3วันเผื่อมีไรเปลี่ยนแปลง

Comment

• แวะมาชม.....

เห็น PCB สวยๆ แล้วอยากรื้อ 5.1 LM1875+LM3886 ออกมาลงปรินทร์บ้างจัง
                ฮาร์ดไวร์สดๆเลยเครื่องผม

Comment

• ...พอดีผมเห็นพี่กำลังจะประกอบ lm3886+12au7 buffer
                  ผมเห็นพี่ท่านนึงโพส ข้อความว่า ถ้าจุด ไฟ ac ให้ถอด jumper j2 ออก ....(ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้นะครับ พี่เขาอาจจจะไม่ได้เขียนแบบนี้ตรงๆ)
                  ถ้าจะใช้ไฟ ac ให้ถอดออกใช่ใหมครับ
                  ..อีกข้อนะครับ ถ้าใช้หลอด 12au7 ให้ใช้ไฟ 6.3v ใช่ใหมครับ
                  .....ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by jhahaha555 View Post
                    ...พอดีผมเห็นพี่กำลังจะประกอบ lm3886+12au7 buffer
                    ผมเห็นพี่ท่านนึงโพส ข้อความว่า ถ้าจุด ไฟ ac ให้ถอด jumper j2 ออก ....(ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้นะครับ พี่เขาอาจจจะไม่ได้เขียนแบบนี้ตรงๆ)
                    ถ้าจะใช้ไฟ ac ให้ถอดออกใช่ใหมครับ
                    ..อีกข้อนะครับ ถ้าใช้หลอด 12au7 ให้ใช้ไฟ 6.3v ใช่ใหมครับ
                    .....ขอบคุณครับ
                    ใช่ครับ ถอด j2 ออก เพราะจั๊มลงกราวน์อยู่
                    ใช้หลอด 12..
                    ใช้ไฟ 12v เข้าบนตำแหน่ง PCB ได้เลยครับ (12/0)
                    ถ้าใช้ 6.3 v ไฟเข้าบนตำแหน่ง PCB ทั้ง 2เส้น 0เข้าขา9ครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                      ทำชุดไฟ 741 เลยเอา lm3886 มารื้อกองไว้นาน
                      เอามาทำใหม่..น่ารักดี
                      ของเก่า

รื้ื้อมาลงใหม่

แปลกใจ...รู้สึกว่ามันร้อนมาก...ทีแรกไม่ลงซิ้งค์ลองเทส
                      ร้อนจนตัด....เสียงจี่..ฮัมเงียบสนิท..แต่เสียงไม่ถูกใจเท่าไหร่
                      เสียงโทนต่ำลงไม่ลึก...เสียงสั่นของสายเบส ..เสียงหน้ากลองกระเดื่องกระพือ
                      เดี๋ยวลองเปลี่ยน Ci ดู ตอนนี้ใช้ 47uf Elna tonerex
                      เบิร์นก่อน 2-3วันเผื่อมีไรเปลี่ยนแปลง

** เปลี่ยนหม้อเป็น EI ครับเสี่ย เปลี่ยน C มันเป็นปลายเหตุครับ มาตรฐานขั้นต่ำ หม้อควร 240 VA ขึ้นไปครับ

Comment

• Originally posted by vachira View Post

** เปลี่ยนหม้อเป็น EI ครับเสี่ย เปลี่ยน C มันเป็นปลายเหตุครับ มาตรฐานขั้นต่ำ หม้อควร 240 VA ขึ้นไปครับ
                        ขอบคุณมากครับ...เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

• พี่ครับรบกวนถาม

ผมไปคุยกับพี่ท่านหนึ่งประสบการเรื่องเครื่องเสียงเยอะพอสมควร

เค้าแนะนำให้หาลำโพง ยี่ห้อ system audio

พอจะหาได้จากไหนมีพี่ท่านใดพอแนะนำแหล่งหาได้มั้งครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• LM3886 x2 parallel ตัวต้นแบบ ร้องเพลงได้แล้ว

PCB ก็ประมาณนี้มีแก้นิดหน่อย แล้วยัด R ของ ground reference ใต้ pcb ลงไปด้วยอีกคู่

เสียงออกมาดีกว่าที่คิดไว้มาก เสียงโทนต่ำดีกว่าแบบไอซีตัวเดียวพอสมควร
                            น่าจะเพราะใช้ลำโพง6โอห์มด้วย ไอซีเดี่ยวค่อนข้างเหมาะกับลำโพง 8โอห์มมากกว่า
                            เสียบปลั๊กแล้วเงียบสนิท ไม่จี่ไม่ฮัมเลยแม้แต่นิด นึกว่ายังไม่ได้เปิดด้วยซ้ำไป
                            เสียงโทนต่ำค่อนข้างมีพลังกว่าตัวชิพเดี่ยว+12AU7 พอสมควร
                            DC Offset วัดหลังจากที่รวมกัน2ไอซีแล้วได้ 0.3mV

ตอนนี้กำลังวาด PCB รุ่นปรับปรุง+ปรับให้ยัดซี wima ขา 5mm ได้อยู่ จะได้ไปสั่งกัดตัวจริงมาใช้แทน

กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะใช้ c input ตัวไหนดี แต่ตอนนี้ก็ค่อนข้างถูกใจกับ silmic bp อยู่

-----------------------------------------

ภาคจ่ายไฟที่ใช้

ELNA ไม่ระบุรุ่น น่าจะเป็น OEM รุ่น LA5 หรือ LAO 10000uF/50V x4 + Diode Vishay SB550

Nippon KMH 10000uF/63V x4 + Diode Vishay SB550

ส่วนตัวชอบ ELNA ชุดแรก เบสหนานุ่มกำลังดี ส่วน Nippon เบสแน่นดี แต่แข็งไปนิดนึง
                            ปล.ยังไม่พ้นเบิร์นทั้งคู่

Comment

• LM3886 x3 parallel ผมก็ชอบเสียงมากกว่า ตัวเดียวครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                                ใช่ครับ ถอด j2 ออก เพราะจั๊มลงกราวน์อยู่
                                ใช้หลอด 12..
                                ใช้ไฟ 12v เข้าบนตำแหน่ง PCB ได้เลยครับ (12/0)
                                ถ้าใช้ 6.3 v ไฟเข้าบนตำแหน่ง PCB ทั้ง 2เส้น 0เข้าขา9ครับ
                                แบบนี้ใช่ใหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X