Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by carbon_za View Post
    รอยบัดกรี ท่าน KOTONOHA เหมือนหัวแร้งท่านให้ความร้อนได้ไม่ดีพอ ถ้าหัวแร้งดีๆนี่น้ำยาฟลักซ์กระเด็นใส่มือบ่อยมาก จุดเดือดมันทำได้

เวลาบัดกรีจะรู้สึกมันไม่หลอมเหลวหมดใช่ไหมครับ มันจะฝืดๆเวลาไรน์ตะกั่ว เอาเคยใช้หัวแร้งราคาถูก พอมาลองใช้ของดีๆติดใจชอบไปเลย เลยต้องหาดีๆชักตัวมาใช้ผมใช้ของ hakko แต่ผมประทับใจของ Goot มากกว่าครับแต่ราคาเอาเรื่องอยู่
    ใช่แล้วครับ มันจะฟืดๆ แต่ ถ้า เอาตะกั๋วแบบที่ท่าน ManiacMaew แนะนำ มันจะละลายเลยครับ บัดกรีสวยๆเลยแต่ตะกั๋วนี่มันแบบนี้จริง หัวแร้ง ผม น่าจะซัก 25W มั้ง
    เวลา ก่อนบักกรี ผมจะทำความสะอาดปลายหัวแร้งก่อนทุกครั้งครับ โดยเอาไปจุ่มฟลัก แล้ว จิ้ม ลงไปในสก็อตไบร์
    ยังไง ถ้าหาตะกั๋วเจอ จะ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ตอนนี้ อยู๋ใหนไม่รู้

ปล. เห็นกระทู้นี้เหละครับ เลยนึกถึงความหลัง ตอนที่กำลังบ้า พวกเครื่องเสียง เลยเอาแอมป์หูฟังในรูปแหละครับชาร์ตแบ็ตแล้ว อามาฟังคนละเรื่องเลยกับฟังตรงๆ ฟังผ่านแอมป์เสียงดีขึ้นเป็นกอง

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
      รอยตะกั๋วที่บักรีที่ไม่ค่อยสวย มันอยู๋ ที่ ตะกั่วที่ผมใช้ครับ แฮะๆ แบบ จุดหลอมเหลวมันสูง เลย เป็นก้อนๆขรุขระ ซะยังงั้น(ไม่มีปัญญาซื้อบัตกรีที่ปรับอุณหภูมิได้ ใช้อันร้อยกว่าๆเอง - -)
      ส่วนเสียงนั้น ก็ ตามสไตล์ Cmoy+ OPA2134 ที่คนอื่นๆทำกันน่ะแหละครับ แต่ได้รายละเอียดหยิบย่อยเพิ่มขึ้นมา(น่าจะเป็นเพราะใช้ ลวดอังกฤษมั้ง )
      อันนี้ด้านล่าง

อันนี้เป็นอันที่ทำแบบ เป็นชึ้นเป็นอันอันแรก (อันอื่นๆก็มีแต่ผมทำเป็นวงจรอย่างเดียวไม่ลงกล่อง แล้วตอนนี้ก็อยู่ใหนไม่รู้ละ)

สามารถเปลี่ยน R เอาพุตท์ กับ ซีคัปปลิ้งได้ แล้วก็ ต่อไฟภายนอกได้ด้วย
      idea ดีนะครับใส่ socket เปลี่ยน r ได้ด้วยครับ ส่วนมากผมเน้นฟังกับลำโพงซะมากกว่า หูฟังผมไม่มีแบบดีๆหรอก เลยฟังยังไงก็ได้ ขอเสียงสมดุลหน่อยไม่ฉูดฉาดเกิน

ไม่ลอง R5% Royal ธรรมดาหรอครับ เสียงออกกลางๆดี มีเนื้อขึ้นมาหน่อย แหลมอาจจะคมใสสู้พวก 1% ไม่ได้ ยี่ห้อเดียวกันนะครับ
      Last edited by carbon_za; 15 Jul 2012, 23:21:08.

Comment

• ถ้าเบื่อroyal
        ลองดูesครับมีส่งต่างจังหวัด
        มีvishay 2-3ค่าให้ใช้
        กับyaego
        http://www.es.co.th/search.asp?Word=...w=&pic=checked

ราคาถูกตามแบบes

Comment

• คุณjinnลองเช็ค ไปรษณีย์
          RE635768086TH เห็นสถานะบอกบ้านปิด ไม่รู้ต้องไปเช็คที่ไปรษณีย์ว่าเขาเก็บของไว้ให้รึเปล่า

ส่วนผมได้รับท่อเทฟลอนเรียบร้อยแล้ว รูเหมือนจะเล็กแต่ยัดขาRoe bipolarได้เลย(ซึ่งผมว่าขาตัวนี้ใหญ่เอาการ ใหญกว่าbemeal678dอีกมั้ง)

-----------

ของคุณpluanant
          RE635768090TH

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
            คุณjinnลองเช็ค ไปรษณีย์
            RE635768086TH เห็นสถานะบอกบ้านปิด ไม่รู้ต้องไปเช็คที่ไปรษณีย์ว่าเขาเก็บของไว้ให้รึเปล่า

ส่วนผมได้รับท่อเทฟลอนเรียบร้อยแล้ว รูเหมือนจะเล็กแต่ยัดขาRoe bipolarได้เลย(ซึ่งผมว่าขาตัวนี้ใหญ่เอาการ ใหญกว่าbemeal678dอีกมั้ง)

-----------

ของคุณpluanant
            RE635768090TH
            กลัวไม่รู้...ว่าคนส่งชื่อ แมว...อ่ะ เปล่าครับ เล่นมาต้อง 3 ตัว เลย... ฮิ...ฮิ

ขอบคุณครับ.... นะครับ ....สำหรับของแถม

Comment

• ของผมไม่ต้องส่งทางไปรษณีย์ครับ
              เดี๋ยววันไหนผมไปที่บ้านจรัญ จะนัดเจอกันอีกที

คุณManiacMaewมีลิสท์รายการอะหลั่ยที่ต้องใช้หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew

R1 R2 67-100rก็มั่วๆได้carbon film 100r 1/2w ตัวเขียวแก่ๆ ยี่ห้อญี่ปุ่น กำลังสับสนว่าตรงนี้ควรใช้แบบmetalดีมั้ย?
                - R1 R2 ทางผ่านของไฟ ชนิดของตัวต้านทานที่เหมาะสม จะเป็น Wirewoundแบบnon-inductance, Metal Oxide, Metal Film แบบFlameproof
                ( สำหรับงานที่หวังผลด้านเสียง ผมชอบ2ชนิดนี้ : Wirewoundแบบnon-inductance, Metal Film แบบFlameproof )

- ถ้าไม่ใช้วิธีการลดไฟด้วยzener diodeจะดีมากเลย
                Last edited by keang; 19 Jul 2012, 10:09:09.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  ของผมไม่ต้องส่งทางไปรษณีย์ครับ
                  เดี๋ยววันไหนผมไปที่บ้านจรัญ จะนัดเจอกันอีกที

คุณManiacMaewมีลิสท์รายการอะหลั่ยที่ต้องใช้หรือเปล่าครับ
                  เขียนสดตรงนี้ก็แล้วกัน เป็นประเภททำอะไรในหัวน่ะ เลยไม่ได้ลิสต์ไว้ก่อน
                  1diode recitifier เบอร์ตามชอบ 4ตัว(ผมใช้BYV26ของphillips ไม่มีเหตุผลครับ แค่ใช้ให้มันเหมือนตัวเดิมที่อยู่บน4core)
                  2 C1-2 3300-4700uf/25v+ 2ตัว (snap-in or through hole, diameter 30mm.)
                  3 C4กับC6 10uf/16v+ 2ตัว
                  3 C3กับC510uf/20v+ 2ตัว (ในภาพทำผิดc5กับc6 ค่าทนโวลท์ต้องมากกว่านั้น)
                  4 2n222a 2n2907a อย่างละตัว
                  5 R1-2 100ohm1/2watt หรือ 67ohm 3/4watt
                  6 zener diode 1n4742a (or 12v/1watt+) ที่esมีของvishay siliconix
                  7 Ri 100k 1/4watt
                  8 RF 5.1-8k RG3.3-4.7k 1/4watt(gainปรับได้ตามใจชอบ ที่ใช้Rค่ามากหน่อยเพราะเท่าที่ลองมาใช้gainต่ำ+Rค่าน้อยตามมันไม่stable เสียงแตกๆ)
                  9 Rb 12.5-15ohm 1/2watt (15น่าจะกำลังดี biasประมาณ80ma)
                  10 R0 4.7-10ohm 1/2watt
                  11 Ci 1-2.2uf
                  12 volume stereo 10-50K
                  13 (ไม่มีในschematic) R ground splitter 1-2.7ohm หรือ ลวดจั้มแทน
                  14 MJE 180,181, 182 ,2sd882 or 2n222a ตัวใดตัวหนึ่ง 1คู่ match pair
                  15 ลวดจั้ม ไว้เชื่อมกราวน์ไฟ-กราวน์outpyt ไว้เข้ากับกราวนไฟส่วนที่เหลือ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ1mm
                  16 LM337 2ตัว

กึ่งๆทดลอง มันเลยไม่มีอะไรตายตัว

Originally posted by keang View Post
                  - R1 R2 ทางผ่านของไฟ ชนิดของตัวต้านทานที่เหมาะสม จะเป็น Wirewoundแบบnon-inductance, Metal Oxide, Metal Film แบบFlameproof
                  ( สำหรับงานที่หวังผลด้านเสียง ผมชอบ2ชนิดนี้ : Wirewoundแบบnon-inductance, Metal Film แบบFlameproof )
                  ชนิดที่ว่ายังไม่เคยใช้สักตัว เดี๊ยวหาลอง

- ถ้าไม่ใช้วิธีการลดไฟด้วยzener diodeจะดีมากเลย
                  ทำไมเหรอครับ หรือว่าแบบไหนมันเหมาะสมกว่า

Comment

• ตามที่พี่ว่าข้อ 8

8 RF 5.1-8k RG3.3-4.7k 1/4watt(gainปรับได้ตามใจชอบ ที่ใช้Rค่ามากหน่อยเพราะเท่าที่ลองมาใช้gainต่ำ+Rค่าน้อยตามมันไม่stable เสียงแตกๆ)

ถ้าเพิ่มค่า RF แล้วให้ RG เท่าเดิม เป็นการเพิ่มเกนหรอครับ

Comment

• Originally posted by LoveHifi View Post
                      ตามที่พี่ว่าข้อ 8

ถ้าเพิ่มค่า RF แล้วให้ RG เท่าเดิม เป็นการเพิ่มเกนหรอครับ
                      ครับ เพิ่มgainทำได้2แบบเพิ่มRf หรือลดRg
                      มีทำnetworkอีกถ้าจะลดgainเฉพาะบางช่วงลง
                      Last edited by ManiacMaew; 19 Jul 2012, 21:06:57.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                        ครับ เพิ่มgainทำได้2แบบเพิ่มRf หรือลดRg
                        มีทำnetworkอีกถ้าจะลดgainเฉพาะบางช่วงลง
                        ครับ พอจะเป็นแนวทางได้แล้ว และ RF , RG ทั้ง 2 ตัวนี้ควรมีอัตราสัดส่วนกันแบบไหนดีครับอย่าง การเพิ่ม RF พร้อมกับ RG ทำให้อัตราส่วนที่ขยายเท่ากัน กับอัตราขยายเดิม เช่น
                        ของเดิม RF 10K RG 1K อัตราขยาย 10 เท่า
                        เปลื่ยนเป็น RF 20K RG 2K อัตราขยาย 10 เท่า เท่ากันควรจะใช้แบบไหนดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by LoveHifi View Post
                          ครับ พอจะเป็นแนวทางได้แล้ว และ RF , RG ทั้ง 2 ตัวนี้ควรมีอัตราสัดส่วนกันแบบไหนดีครับอย่าง การเพิ่ม RF พร้อมกับ RG ทำให้อัตราส่วนที่ขยายเท่ากัน กับอัตราขยายเดิม เช่น
                          ของเดิม RF 10K RG 1K อัตราขยาย 10 เท่า
                          เปลื่ยนเป็น RF 20K RG 2K อัตราขยาย 10 เท่า เท่ากันควรจะใช้แบบไหนดีกว่าครับ
                          แบบที่1จะกระฉับเฉง เสียงคมชัดดี ปลายเสียงจะคมชัดกว่า เสียงจะนุ่มสู้แบบที่ 2 ไม่ได้

แบบที่ 2 เสียงจะออกช้าๆหน่อย ยานๆหน่อย จะออกนุ่มๆ ปลายจะไม่คมชัดมาก ออกกุดๆหน่อยๆ แต่ได้ความสุภาพมากกว่าใส

ประสบการณ์ส่วนตัว ผมผิดพลาดไงก็ขออภัยนะครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็น
                          Last edited by carbon_za; 19 Jul 2012, 23:09:11.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                            แบบที่1จะกระฉับเฉง เสียงคมชัดดี ปลายเสียงจะคมชัดกว่า เสียงจะนุ่มสู้แบบที่ 2 ไม่ได้

แบบที่ 2 เสียงจะออกช้าๆหน่อย ยานๆหน่อย จะออกนุ่มๆ ปลายจะไม่คมชัดมาก ออกกุดๆหน่อยๆ แต่ได้ความสุภาพมากกว่าใส

ประสบการณ์ส่วนตัว ผมผิดพลาดไงก็ขออภัยนะครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็น
                            อืมม สงสัยต้องลองดูซะละครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ผมยังไม่เคยลองเลยครับ
                              ซื้อRมา พอลองลงRf Rgค่าต่ำ oscilateกระจาย

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
                                ทำไมเหรอครับ หรือว่าแบบไหนมันเหมาะสมกว่า
                                zener diode เวลาใช้แล้ว ลองสังเกตุ "รายละเอียดกับน้ำหนักเสียง ของช่วงเสียงแหลมกับเสียงทุ้ม" ดูครับ มันดรอปไปพอสมควร
                                ลองเทียบกับการใช้ R, Diode หรือ LED ฯลฯ ดูครับ

Originally posted by ManiacMaew
                                ซื้อRมา พอลองลงRf Rgค่าต่ำ oscilateกระจาย
                                บางทีเป็นผลจากเรื่อง mismatch impedance

Comment

Working...
                                X