Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by newbie66 View Post
    ผมขอเป็นสมาชิก S530 อีกคนด้วยครับ (เปลี่ยนจาก 330D มาเล่นตัวนี้เพราะติดใจเสียงมันจริงๆ ^-^)

ปล. อยากทราบว่าสายที่ใช้กันอยู่ใช้ coax หรือ analog กันครับ คือผมก็ไม่มีสาย coax แบบดีๆมาลอง อย่างมากก็ m cable ส่วนอนาลอค ลองของ van den hul แล้วรู้สึกว่าเสียงดีกว่าหน่อย แต่อยากจะทราบว่าถ้าสายcoax และ analog แบบมีคุณภาพทั้งคู่ ตัวไหนจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ (เพราะ S530 เหมือนจะโปรโมต digital out ของเค้าอยู่เหมือนกัน) แต่อีกใจก็ดู Furutech FA220 อยู่ (จริงๆเคยดูตัว king cobra แล้วชอบเลย แต่งบนี่สิ...)เพระาคุณเรือรบบอกว่า สำหรับ Xonar STX เขาแนะนำให้ใช้สายอนาลอคมากกว่า (ข้อเสียของสายสัญญาณนี่คือต้องลองซื้อมาหรือไม่ก็ถามจากผู้รู้หลายท่าน ถ้ายกลำโพงไปลองเองนี่ก็ลำบากอยู่) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตอนนี้ก็พอใจเสียงเป็นอย่างมากเลยครับ (เริ่มเห็น STX แสดงศักยภาพของมันชัดเจนขึ้นเยอะ ทั้งที่เมื่อก่อนต้องปรับ EQ ของASUS อยู่ แต่ตอนนี้แทบจะไม่ได้ปรับเลย)

ผมใช้สายของ Furutech coax อยู่ครับ
    เปลี่ยนจาก m cable นั่นละครับ ผลที่ได้เพิ่มมารู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้มเงินเท่าไร (สงสัยคาดหวังไว้เยอะ ไม่ก็หูผมไม่ถึง) ไม่เหมือนเปลี่ยนสาย rca นี่เห็นกันชัดเลย

ถ้าลองสาย analog van den hul แล้วเสียงดีกว่า coax ผมว่าใช้ต่อ analog คงจะดีกว่า
    สงสัยว่า dac ของ STX คงดีกว่าในตัว S530D มั้งครับ ผมก็ไม่มี soundcard ดี ๆ ลองซะด้วย

ไว้รอผมมีตังถอย dac magic ไม่ก็ dac compass แล้วจะเอามาลองเทสดูด้วยคนครับ

Comment

• ใช้ s330 อยู่ครับ แหะๆ เปลี่ยนสาย coax ของอะไรดีครับ
      ตอนนี้ใช้สายซื้อมา 400 กับ สายของ ฟิลลิป thx อยู่
      สายซื้อมา 400 นี้ เสียงกลางแหลมเด่นเลยครับ แต่ ฟิลลิป thx นี้เบสเยอะไปไม่ค่อยชอบ
      ใช้กับ 2sz ครับ

Comment

• มีอยู่เหมือนกันครับ แต่เป็นตัว 330D (จริงๆพ่อผมใช้ เหอๆ)
        สมราคาครับ 8900 รู้สึกไม่เสียดายเงินที่ได้จ่ายไป ถูกใจกับเสียง satt จริงๆพับผ่า sub อาจบวมๆนิดหน่อย แต่ก็โอเคครับ ถือว่าเอาไว้ดูหนังได้ดีด้วย

ส่วนตัวเคยใช้ Klipsch GMX, C3, C5 ก่อนหน้านี้คุณพ่อผมก็ใช้ C3 แต่พอได้ตัวนี้มาก็ฟังตัว 330d นี้เป็นหลักซะมากกว่า เมื่อก่อนผมก็ชอบ bose นะ แต่ฟังไปฟังมา เสียงมันกว้างๆ แปลกๆ แต่ตัวนี้โอเคเลยครับ เชียร์

ปล. ก่อนหน้านี้ผมแทบจะไม่มองยี่ห้อ edifier เลยด้วยครับ แต่ตอนนี้ต้องมองใหม่ซะล่ะ

Comment

• S730 มาแล้วนะครับ ลองไปฟังกันดู แต่ส่วนตัวชอบน้ำเสียง S530 มากกว่า เสียงจะได้รายละเอียดมากกว่าแม้เบสจะสู้ S730 ไม่ได้ก็ตาม

Comment

• ลองสายopticกันยังครับ

Comment

• มาแล้ว s730dขอบอกว่าต้องไปลอง ผมลองมาแล้วแต่ไม่ซื้อแน่เพราะแพง555 พอไปถึงร้านก็เปิดลองเลย ดีจังได้เปิดซิงลำโพงใหม่ก่อนใครเลย แต่ทำไมลำโพงใหม่นี่ร้านเล่นเปิดที่50เลยครับเสียงดี(ยังกะเบินมาแล้ว)สู้s530ได้เลยโทนออกนุ่มลิ้นดีแต่เบสนี้สิดีทีเดียว กระชับ อิ่ม ไม่บวม(หรือบวมน้อยลงก็ไม่รู้)สรุปว่าฟังเพลินดี
              แต่ที่บอกมาทั้งหมดนี้อยากบอกว่า ทีหลังใครไปถ้าที่บ้านมีเพลงrockเอาไปให้ร้านcopไว้ก็ดีครับที่ร้านไม่มีฟังเลยเลยไม่รู้ว่าเบสมันดีแค่ไหน อีกอย่างตัวนี้ต้องลองกับไตเติลเกมส์สตาคาป2อย่างมันครับ แต่หนังยังไม่ได้ลองครับ

Comment

• เทียบกับBose com3 จะสู้ได้ไหม?

Comment

• Originally posted by nongnong View Post
                  เทียบกับBose com3 จะสู้ได้ไหม?
                  ชนะขาด (แค่s330ก็กินแล้วมั้งครับดูคห.ก่อนหน้านี้ได้ครับ (ผมไม่เกี่ยวนะ))

Comment

• ขุดขึ้นมาหน่อย
                    ยังใช้กันอยู่กี่คนครับ ^^

มีใครลองเปลี่ยนสายลำโพง กับทดลองลองต่อแบบ RCA ผ่าน Dac ภายนอกบ้างไหมครับ

Comment

• ผมคิดจะลองอยู่ถ้าเงินพร้อม อยากเทียบกับ DAC ว่าเป็นยังไง และคาดว่า DAC จะดีกว่า แต่ตอนนี้ระงับไว้ก่อนเพราะเจียดเงินไปเก็บ CD อยู่ ^ ^

Comment

• Im Westen nichts Neues

Comment

• ผมสนใจรุ่น S530D ว่าจะไปหิ้วจากสิงคโปร์
                          ราคาประมาณ 12000 มีใครสนใจไหมครับ

Comment

• ตอนี้16900หรือเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าต่างไม่กี่ตังซื้อที่มีประกันดีกว่าครับ ของผมโดมโดนอะไรไม่รู้เจาะจนพรุน ทีแรกนึกว่าเสียตังแหงๆ แต่เอาเข้าจริงไม่แม้แต่บาทเดียวแล้วได้ของใหม่มา(ใหม่หรือไม่ก็ไม่ทราบแต่ที่แน่ๆไม่ใช่ของผมชัวเพราะขอบสีเทามีรอยบุบนิดหน่อย แต่ที่ได้มานี่ไม่มีรอย เป็นได้ว่าอาจเปลี่ยนdriverและขอบไม้ หรืออาจเปลี่ยนทั้งหมดก็ไม่ทราบได้ครับ)

Comment

• :: Edifier S530 ::

แล้ว s730d ราคาเท่าไหร่ครับมีรายละเอียดมั๊ยครับ ที่เซียร์รังสิตมีขายมั๊ยครับและต้องใช้ตัวแปลงไฟมั๊ยครับ
                              Last edited by ofarin; 25 Sep 2009, 19:02:10.

Comment

• ไปถอยเจ้า s530D มาจากฟอร์จูน วันนี้ 13900 ตัวเบาเลย
                                เอามาแทน E3350 ตัวเดิม ว่าจะไปลองฟัง S330D เท่านั้น 555 ดันได้ S530 มาซะงั้น
                                ที่ร้านเค้าไม่มี 730D ให้ลองเห็นว่าราคา 21000 เกินงบเลยจบที่ S530D

Comment

Working...
                                X