Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วท่าน orioriใช้สายลฎโพงของอะไรครับ

Comment

ลองเปลี่ยนแค่สายสัญญาณ coax เป็นของ furutech pure silver เส้นเขียว แต่เข้าหัวใช้ของ canare ครับ ผมไปซื้อมาจากร้าน bom bom ที่ฟอร์จูน ครับ ให้เขาเข้าหัวให้เลย มีสายและหัวให้เลือกเยอะดีครับ

สายลำโพง จาก sub ไป satt ผมยังเดิม ๆ อยู่เลยครับ รองบประมาณก่อนครับ
      พอดีเอาไปถลุงกับ senn hd650 + darkvoice 332 กับพวกหลอดและสาย หมดตัวแล้วครับ -.-"

Comment

รู้สึกจะเป็นรุ่น S530 เฉยๆครับ

http://www.mrgadget.com.au/catalog/e...er-p-5623.html

Comment

ถามคุณ RED C ครับ
          ต้องขอรบกวนสักนิดนะครับ คืออยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับลำโพงครับเพราะผมก็ได้ซื้อรุ่นเดียวมากับคุณ ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้นัก ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่คือ onboard realtek889A ของ Mainbosrd ยี่ห้อ Gigabyte ครับ ส่วนสาย ผมไปซื้อของ mcable รุ่นนี้มาครับ
          http://www.mcablegroup.com/cable/medium.html
          ตัว PCA17 MC ครับ ส่วนโปรแกรมฟังเพลงผมก็ใช้ foolbar กับ media player classic โดยจะไปปรับค่า EQ กับเพิ่มค่าบางอย่างนิดๆหน่อยๆ แต่พวกทำ bit perpect ผมยังไม่เคยลองทำเลย และปกติส่วนมากเพลงที่ผมฟังก็จะมีจากแผ่น cd บ้างแต่จะเป็น mp3 320kbps มากกว่าเพราะความสะดวกส่วนตัวเนื่องจากปกติจะฟังหลายแนวและไม่ค่อยสะดวกถ้าไปหยิบหลายๆแผ่นมาเปิด ซึ่งผมเคยไปทดลองฟังที่ร้าน แม้จะเป็น mp3 192 kbps ฟังของวิวาลดี ช่วงระดับเสียงสูงกลับไม่มีเสียงแตก แต่ตัว S330D จะมีเสียงพร่าหน่อยๆครับ (เค้าใช้สาย mcableรุ่นดีกว่าผมหน่อยนึง+audigy value) ผมเลยอยากจะรบกวนถามดังนี้ครับ
          -คุณใช้โปรแกรมอะไรฟังเพลงครับแล้วมีการทำ bit perfect ไหมครับแล้วมีการเซตค่าอย่างไรอย่างครับ (ผมใช้ vista 32 bit อยู่)
          -สายที่ผมใช้พอได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ช่วยแนะนำสายmonster ให้หน่อยครับว่ารุ่นไหนดีและซื้อจากที่ไหนครับ(เพราะมีหลายท่านบอกระวังจะโดนหลอกเพราะมีของปลอม)
          -จุดนี้อาจจะเกี่ยวด้วยเพระาผมฟังจาก mp3 แต่บางเพลงผมเอาแผ่น cd เปิดฟังเทียบกับ mp3 ที่ rip 320 ปรากฎว่ามันต่างกันบ้างแต่ไม่ชัดเจน เลยสงสัยว่าเหมือนกับมันยังแสดงศักยภาพไม่เต็มที่หรือผมไม่ได้เซตอะไรบางอย่างครับ และเวลาผมฟังบางเพลงหรือคอนเสิร์ทบางตัวจะได้ยินเสียงเปรี๊ยะอยู่บางช่วงไม่ทราบว่าเสียงนี้คือเสียงอะไรครับ แล้วจะมีวิธีทำให้มันหายอย่างไรบ้าง(ผมก็ burn มาประมาณ 70 ชม.เห็นจะได้แต่ยังไม่ได้ใช้ cd burn in ส่วนเพลงก็เปิดครอบคลุมเกือบทุกแนวเหมือนกันจึงคิดวาอาจจะพอครอบคลุมทุกย่านความถี่หรืออาจจะสู้cd burn in ไท่ได้อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันต้องรบกวนคุณให้แนะนำด้วยครับ)
          ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
            ลองเปลี่ยนแค่สายสัญญาณ coax เป็นของ furutech pure silver เส้นเขียว แต่เข้าหัวใช้ของ canare ครับ ผมไปซื้อมาจากร้าน bom bom ที่ฟอร์จูน ครับ ให้เขาเข้าหัวให้เลย มีสายและหัวให้เลือกเยอะดีครับ

สายลำโพง จาก sub ไป satt ผมยังเดิม ๆ อยู่เลยครับ รองบประมาณก่อนครับ
            พอดีเอาไปถลุงกับ senn hd650 + darkvoice 332 กับพวกหลอดและสาย หมดตัวแล้วครับ -.-"
            เท่าไหร่อะท่าน

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้รับคำตอบจากคุณแล้วครับ

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                ถามคุณ RED C ครับ
                ต้องขอรบกวนสักนิดนะครับ คืออยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับลำโพงครับเพราะผมก็ได้ซื้อรุ่นเดียวมากับคุณ ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้นัก ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่คือ onboard realtek889A ของ Mainbosrd ยี่ห้อ Gigabyte ครับ ส่วนสาย ผมไปซื้อของ mcable รุ่นนี้มาครับ
                http://www.mcablegroup.com/cable/medium.html
                ตัว PCA17 MC ครับ ส่วนโปรแกรมฟังเพลงผมก็ใช้ foolbar กับ media player classic โดยจะไปปรับค่า EQ กับเพิ่มค่าบางอย่างนิดๆหน่อยๆ แต่พวกทำ bit perpect ผมยังไม่เคยลองทำเลย และปกติส่วนมากเพลงที่ผมฟังก็จะมีจากแผ่น cd บ้างแต่จะเป็น mp3 320kbps มากกว่าเพราะความสะดวกส่วนตัวเนื่องจากปกติจะฟังหลายแนวและไม่ค่อยสะดวกถ้าไปหยิบหลายๆแผ่นมาเปิด ซึ่งผมเคยไปทดลองฟังที่ร้าน แม้จะเป็น mp3 192 kbps ฟังของวิวาลดี ช่วงระดับเสียงสูงกลับไม่มีเสียงแตก แต่ตัว S330D จะมีเสียงพร่าหน่อยๆครับ (เค้าใช้สาย mcableรุ่นดีกว่าผมหน่อยนึง+audigy value) ผมเลยอยากจะรบกวนถามดังนี้ครับ
                -คุณใช้โปรแกรมอะไรฟังเพลงครับแล้วมีการทำ bit perfect ไหมครับแล้วมีการเซตค่าอย่างไรอย่างครับ (ผมใช้ vista 32 bit อยู่)
                -สายที่ผมใช้พอได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ช่วยแนะนำสายmonster ให้หน่อยครับว่ารุ่นไหนดีและซื้อจากที่ไหนครับ(เพราะมีหลายท่านบอกระวังจะโดนหลอกเพราะมีของปลอม)
                -จุดนี้อาจจะเกี่ยวด้วยเพระาผมฟังจาก mp3 แต่บางเพลงผมเอาแผ่น cd เปิดฟังเทียบกับ mp3 ที่ rip 320 ปรากฎว่ามันต่างกันบ้างแต่ไม่ชัดเจน เลยสงสัยว่าเหมือนกับมันยังแสดงศักยภาพไม่เต็มที่หรือผมไม่ได้เซตอะไรบางอย่างครับ และเวลาผมฟังบางเพลงหรือคอนเสิร์ทบางตัวจะได้ยินเสียงเปรี๊ยะอยู่บางช่วงไม่ทราบว่าเสียงนี้คือเสียงอะไรครับ แล้วจะมีวิธีทำให้มันหายอย่างไรบ้าง(ผมก็ burn มาประมาณ 70 ชม.เห็นจะได้แต่ยังไม่ได้ใช้ cd burn in ส่วนเพลงก็เปิดครอบคลุมเกือบทุกแนวเหมือนกันจึงคิดวาอาจจะพอครอบคลุมทุกย่านความถี่หรืออาจจะสู้cd burn in ไท่ได้อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันต้องรบกวนคุณให้แนะนำด้วยครับ)
                ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมหลังไมคแล้วครับ ได้รับยังครับ

Comment

Originally posted by tong1234 View Post
                  เท่าไหร่อะท่าน
                  ผมจำราคาไม่ค่อยได้แล้วครับ เมตรละ 1,800 หรือไงเนี่ยละครับ ไม่ค่อยชัวร์ หัวก็ 5-600

ถ้าถามความเห็นผม ๆ ว่าสาย digital เนี่ยใช้แบบราคาพอประมาณก็ได้ครับ ราคาประมาณ 10-15% ของลำโพงก็คงพอแล้วล่ะครับเพราะมันไม่ได้ต่างกันมากมาย แบบการเปลี่ยนสาย analog ที่พอเปลี่ยนดี ๆ แพง ๆ แล้วยิ่งเห็นผลต่างกันชัดเจน

ของคุณ newbie66
                  ถ้าใช้ vista ลอง foobar+wasapi ดูหรือยังครับ ผมใช้แล้วอาการปลายเสียงสูงแตกหายไปเยอะมาก แต่ถ้า file rip มาไม่ดีมันก็เป็นอยู่ดีครับ ตอน rip ลองเปลี่ยนเป็นพวก flac lossless ดูครับ

Comment

ว่างๆเอารูปมาโชบ้างก็ดีนะครับ

Comment

• ผมสอยมาแล้ว s330d คับ
                      อิอิ

Comment

• ถอยมาเท่าไรครับ สนใจอยู่เหมือนกัน อยากเทียบกับ mx5021

Comment

• s550 17000
                          s330 8990 คับ
                          เสียงกิน mx5021 แน่ๆ
                          ลองไปฟังดูดีกว่าคับ
                          ผมว่า ยี่ห้อนี้(ไม่ค่อยดัง) ขายราคานี้มันต้องมีไรดีๆแน่

Comment

• มีสมาชิกเพิ่มอีกแล้ว ^^
                            จริง ๆ มีหลายคนที่ยังไม่เคยมาโพสในนี้ แต่มี PM คุยกันอยู่ด้วยครับ

คุณ Inventory ต่อแบบ digital อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังนี่ขอแนะนำให้ลองครับ
                            เทียบกับแบบ analog ต่างกันเยอะเลย (เว้นแต่ถ้ามี dac แยกเทพ ๆ)

Comment

• Originally posted by ORiOri View Post
                              มีสมาชิกเพิ่มอีกแล้ว ^^
                              จริง ๆ มีหลายคนที่ยังไม่เคยมาโพสในนี้ แต่มี PM คุยกันอยู่ด้วยครับ

คุณ Inventory ต่อแบบ digital อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังนี่ขอแนะนำให้ลองครับ
                              เทียบกับแบบ analog ต่างกันเยอะเลย (เว้นแต่ถ้ามี dac แยกเทพ ๆ)

ตอนนี้ผมต่อแบบ digital อยู่ คับ
                              Coax เป็นสายแถมของร้าน สายลำโพง กะหลั่วๆจากคลองถม(เมตรละ 50)
                              เสียงดีมากกก อิอิ

Comment

• ผมขอเป็นสมาชิก S530 อีกคนด้วยครับ (เปลี่ยนจาก 330D มาเล่นตัวนี้เพราะติดใจเสียงมันจริงๆ ^-^)

ปล. อยากทราบว่าสายที่ใช้กันอยู่ใช้ coax หรือ analog กันครับ คือผมก็ไม่มีสาย coax แบบดีๆมาลอง อย่างมากก็ m cable ส่วนอนาลอค ลองของ van den hul แล้วรู้สึกว่าเสียงดีกว่าหน่อย แต่อยากจะทราบว่าถ้าสายcoax และ analog แบบมีคุณภาพทั้งคู่ ตัวไหนจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ (เพราะ S530 เหมือนจะโปรโมต digital out ของเค้าอยู่เหมือนกัน) แต่อีกใจก็ดู Furutech FA220 อยู่ (จริงๆเคยดูตัว king cobra แล้วชอบเลย แต่งบนี่สิ...)เพระาคุณเรือรบบอกว่า สำหรับ Xonar STX เขาแนะนำให้ใช้สายอนาลอคมากกว่า (ข้อเสียของสายสัญญาณนี่คือต้องลองซื้อมาหรือไม่ก็ถามจากผู้รู้หลายท่าน ถ้ายกลำโพงไปลองเองนี่ก็ลำบากอยู่) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตอนนี้ก็พอใจเสียงเป็นอย่างมากเลยครับ (เริ่มเห็น STX แสดงศักยภาพของมันชัดเจนขึ้นเยอะ ทั้งที่เมื่อก่อนต้องปรับ EQ ของASUS อยู่ แต่ตอนนี้แทบจะไม่ได้ปรับเลย)

Comment

Working...
                                X