Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TroRuwA View Post
    ตอนนี้ใช้สาย rca จากบ้านหม้อครับ เส้นละ70บาท(พอดีงบหมดเกลี้ยงเลย)
    เสียงมีมวลดีกว่าเดิม ตัวโน๊ตมีขอบชัดเจนขึ้น รวมทั้งมิติ และ focus ก็ดีขึ้นด้วย
    RCA ใช้สายแถมของ belkin อะ สายทองแดงธรรมดา
    แต่ coax นี่เวิคมากๆไว้รอมีตังก่อนจะสอย furutech
    ลอง D-INTRIGRETION ของ VANDENHUL
    ดูนะครับเป็นแนวทาง สินค้ายังนำเข้าจาก ฮอลแลนด์ อยู่ยังไม่ทำที่จีนเสียงก้ยังได้เหมือนเดิม

Comment

• ฝากงานเพลงไทยสักหน่อยครับ พอดีช่วงนี้ผมฟัง CD แผ่นไหนที่คิดว่าดีเลยอยากมาแนะนำครับ โดย CD
      ที่ว่าจะเป็นงานของ Mark Hodgkins จากค่ายเมโทร โดยจะมีทั้งนำเพลงลูกกรุงเก่าๆและเพลงลูกทุ่งมาบรรเลงสไตล์แจ๊สครับ ซึ่งใช้แซกโวโฟนและฟลุ๊ตบรรเลง ฝีมือไม่ธรรมดาครับ นอกจากนี้ยังมีเทวัญ ทรัพย์แสนยากร มาแจมในบางเพลงด้วย โดยริวิวอ่านได้จากเวปของพี่ชวพันธ์ครับ

Jazz in The Park (3 CDs Boxset)
      http://www.baannapleangthai.com/43/43.htm

Oriental Jazz (3 CDs Boxset)
      http://www.baannapleangthai.com/43/43-04.htm

มนต์แจ๊สลูกทุ่ง (3 CDs Boxset)
      http://www.baannapleangthai.com/43/43-09.htm

อยากให้ลองฟังเพลงของไทยกันดูเพราะหลายคนจะนิยมฟังแจ๊สของฝรั่งมากกว่า แต่จริงๆแล้วคนไทยหลายคนฝีมือไม่ได้ด้อยไปกว่าผรั่งเลย และงานที่กล่าวมานี้ เป็นฝรั่งมาเล่นเพลงไทย ขนาดคนต่างชาติบางกลุ่มยังชอบเพลงไทย แสดงว่าต้องมีอะไรดีถึงทำให้เขาติดใจได้ แม้แผ่นดังกล่าวจะไม่ใช่ audiophile แต่ตัวงานนั้นผมว่า
      บันทึกเสียงได้ดีและอยากให้ฟังด้วยอารมณ์ที่เข้าถึงตัวเพลงมากกว่า แล้วคุณจะได้สัมผัสด้วยตนเองว่ามันมีคุณค่าเพียงใด

Comment

• มีคนใช้เยอะเหมือนกันแหะ

Comment

• ท่านไหน ใช้ Win7+Foobar+ASIO ต่อผ่าน coax ช่วยหน่อยเน้อ
          ของผมมีปัญหาเสียงไม่ออะอก แต่ต่อผ่าน mini to rca ออกอะครับ ทำไงดี
          ถ้าไม่ใช่ ASIO เสียงก็ออก coax นะครับ ต้องแก้ตรงไหนดีครับ

Comment

• ขอขุดกระทู้ขึ้นมาหน่อยครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่
            ถ้าผมจะเอามาใช้เป็นลำโพงบ้านเลย จะดีมั้ยครับ คือต่อจากเครื่องเล่นCDเลย แล้วซื้อขตั้งมาวาง
            จริงๆเคยใช้Int+ลำโพงวางหิ้งแล้ว มันไม่ใช่แนวครับ คือเบสแทบไม่มี ผมฟังเพลงทุกแนว เน้นเพลงสากลทั่วๆไปเป็นหลัก เปิดฟังในห้องนอน ไม่เน้นเปิดอัดนะครับ ฟังสบายๆแต่ขอเบสอิ่มแน่นซักหน่อย ราคามันก็เอาเรื่องอยู่

Comment

• Originally posted by golfpipo View Post
              ขอขุดกระทู้ขึ้นมาหน่อยครับ พอดีสนใจตัวนี้อยู่
              ถ้าผมจะเอามาใช้เป็นลำโพงบ้านเลย จะดีมั้ยครับ คือต่อจากเครื่องเล่นCDเลย แล้วซื้อขตั้งมาวาง
              จริงๆเคยใช้Int+ลำโพงวางหิ้งแล้ว มันไม่ใช่แนวครับ คือเบสแทบไม่มี ผมฟังเพลงทุกแนว เน้นเพลงสากลทั่วๆไปเป็นหลัก เปิดฟังในห้องนอน ไม่เน้นเปิดอัดนะครับ ฟังสบายๆแต่ขอเบสอิ่มแน่นซักหน่อย ราคามันก็เอาเรื่องอยู่
              เบสมันก้มีกำลังดีนะครับ ไม่บวมด้วย
              ยังไงสะดวกก็ลองมาฟังได้ครับ สนใจก็ยกไปได้เลย(จ่ายตังด้วยเน้อ) อิอิ
              พูดจริงๆนะท่านถ้าสนใจก็มาคว้าไปได้ ราคาถูกกว่ามือ1แน่นอน ใช้มาไม่นานประกันเหลือบาน
              ถ้ามีคนมารับไปจะหันมาเล่น Pro1+DAC

สนใจก็ PM มาได้เจ้าเดี๋ยวบอกพิกัดให้

Comment

• หลงทางมาอ่ะ.....

Comment

• กำลังคิดจะสอย s530d บวกกับ DAC PCM1794 HI-END Dual Chip Dual Mono รายละเอียดของ
                  http://overclockzone.com/tor_za/year...mono/index.htm เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันมั้ง

Comment

• S530D ก็เทพอยู่ แค่ DAC ตัวนั้นก็ได้ข่าวว่าเทพอีกเช่นกัน
                    ก็อยู่ที่งบกับเสียงล่ะครับ แนะนำว่าซื้อ S530D กับสาย Coax ดีๆซักเส้น บวกสายลำโพงดีกอีกซีกเส้น
                    ถ้าเสียงไม่ถูกใจค่อยไปเพิ่ม DAC PCM1794 HI-END Dual Chip Dual Mono
                    (ผมเอาว่า มันคงดีกว่า DAC ใน S530D) จริงๆ DAC ของ S530D ก็มีดีแล้วนะครับ
                    ดีกว่า DAC ของ Xonar D2X อีก แต่อย่าลืมว่าถ้าซื้อ DAC แยกต้องเพิ่มค่าสาย RCA ดีๆอีกซักชุดด้วยนะครับ
                    ด้วยงบเท่านี้
                    Edifier S530D 11500
                    DAC PCM1794 HI-END Dual Chip Dual Mono 5,350
                    สาย Coax ดีๆซักเส้นก็ 3,xxx-5,xxx
                    RCA ดีๆซักคู่ 2,xxx-x,xxx
                    สายลำโพงดีๆซักคู่ 1,xxx
                    รวมแล้วประมาณ 2x,xxx
                    ราคานี้จับต้องชุดบ้านได้เลยครับ ^^

ตัวผมเองใช้ S530D + Coax เส้นละ 900 + สายลำโพง 8xx ก็ชอบเสียงบมันมากละครับ
                    ตอนแรกกะเล่นชุดบ้านเหมือนกัน แต่เจอเจ้าคิดว่าประหยัดได้ก็ประหยัด พอเพียงได้ก็พอเพียง
                    "ตามที่พ่อสอน" ก็มีความสุขละครับ

Comment

• Originally posted by TroRuwA View Post
                      S530D ก็เทพอยู่ แค่ DAC ตัวนั้นก็ได้ข่าวว่าเทพอีกเช่นกัน
                      ก็อยู่ที่งบกับเสียงล่ะครับ แนะนำว่าซื้อ S530D กับสาย Coax ดีๆซักเส้น บวกสายลำโพงดีกอีกซีกเส้น
                      ถ้าเสียงไม่ถูกใจค่อยไปเพิ่ม DAC PCM1794 HI-END Dual Chip Dual Mono
                      (ผมเอาว่า มันคงดีกว่า DAC ใน S530D) จริงๆ DAC ของ S530D ก็มีดีแล้วนะครับ
                      ดีกว่า DAC ของ Xonar D2X อีก แต่อย่าลืมว่าถ้าซื้อ DAC แยกต้องเพิ่มค่าสาย RCA ดีๆอีกซักชุดด้วยนะครับ
                      ด้วยงบเท่านี้
                      Edifier S530D 11500
                      DAC PCM1794 HI-END Dual Chip Dual Mono 5,350
                      สาย Coax ดีๆซักเส้นก็ 3,xxx-5,xxx
                      RCA ดีๆซักคู่ 2,xxx-x,xxx
                      สายลำโพงดีๆซักคู่ 1,xxx
                      รวมแล้วประมาณ 2x,xxx
                      ราคานี้จับต้องชุดบ้านได้เลยครับ ^^

ตัวผมเองใช้ S530D + Coax เส้นละ 900 + สายลำโพง 8xx ก็ชอบเสียงบมันมากละครับ
                      ตอนแรกกะเล่นชุดบ้านเหมือนกัน แต่เจอเจ้าคิดว่าประหยัดได้ก็ประหยัด พอเพียงได้ก็พอเพียง
                      "ตามที่พ่อสอน" ก็มีความสุขละครับ
                      ใช้อย่างพอเพียง ฟังอย่างพอดี...

ไม่งั้นหมดแบบท่านว่าแหละ

Comment

• พอเพียงในแบบ hi end หุหุ

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ถ้าจะให้แนะนำเพิ่มเติม ช่วยแนะนำเรื่องสายด้วยได้ไหมคับ ตั้งงบไว้เฉพาะสายอยู่ที่ 4,000 บาท บวกได้อีกไม่เกิน 500

คิดว่าถ้าจบลงได้ที่ลำโพง+สาย+DAC คงไม่ต้องไปหาอะไรเพิ่มเติมล่ะ ถ้ามีใครจะเสนอแนะเพิ่มเติมยินดี คิดว่าจะซื้อที่ร้าน S&P Multimedia
                          Last edited by Samad; 19 May 2010, 05:33:56. Reason: เพื่อรู้สถานที่ซื้อ

Comment

• ได้สเปกและรายละเอียดมาเรียบร้อยแล้ว อยู่ในช่วงของการจัดซื้อ

Comment

• สาย Coax คงต้องถามท่านอื่นๆละครับ ผมซือ้ของราคาถูกมาใช้อะครับ เอาแค่เมตรละ850ก็พอใจมากๆละฮะ
                              ผมไปเน้นที่สายลำโพงน่ะครับ จริงๆอยากให้ฟังเสียงไปก่อนไม่ชอบตรงไหน
                              ขาดตรงไหนค่อยมาแก้ที่สาย Coax กับสายลำโพงครับ ค่อยๆเล่นครับ
                              เสน่ห์อย่างนึงของการฟังเพลงคือการค่อยๆปรับ System ของเราครับ

Comment

• ล่่าสุดผมได้ไปฟัง

วันนี้ไปลอง int marant 5003+Monitor RX-1

แต่ผลที่ได้ ต่างกับลำโพงผมไม่ถึง 20% ตัวนี้set upดีๆ หาขาตั้งมา ช่วยเรื่อง sound state ได้เยอะ
                                ตอนแรกว่าจะลองชุดบ้านซะหน่อย กะขายตัวนี้ไปถอยชุดบ้าน

สรุปเปลี่ยนใจ เอากลับมาฟังเหมือนเดิม
                                บอกได้คำเดียว ตัวนี้โคตรคุ้ม
                                เทียบเอา ราคา 11k กับ 40k

Comment

Working...
                                X