Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Nutte View Post
    เสียงสมราคาไหมครับ เห็นราคามันเเพงมาก

ถ้าพูดในแง่ลำโพงคอมพ์ที่เอามาใช้ฟังเพลง ( ดูหนัง และ เล่นเกมส์ ยังไม่ได้ทดลองครับ )

ผมว่าเสียงใช้ได้นะครับ (ในความเห็นของผม) โทนออกลำโพง Monitor ไม่ค่อยปรุงแต่งเท่าไหร่

เป็นลำโพง digital ที่มีข้อดีในเรื่องของการรองรับ port input ที่หลากหลาย
    (1 x optic , 2 x RCA , 1 x coax )

ส่วนเรื่องความเหมาะสมของราคาโดยเทียบกับเสียงที่ได้ อืม...ผมว่าเจ้าตัวนี้ก็แพงนะ (แต่ก็ซื้อมาจนได้ แหะๆ) ราคาขนาดนี้ไปเล่นแยกชิ้นดีกว่าแน่นอนครับ (ทุกท่านจะแนะนำเหมือนกัน)
    ราคาอาจจะบานปลายหน่อย แต่ได้เสียงที่กินขาด แต่...ผมยังรักในลำโพงคอมพ์ เน้นต่อง่าย วางง่าย
    ก็เลยไปกับลำโพงคอมพ์ก่อนเน้อ เด๋วไปทางลำโพงบ้านแล้วจะมาขอความเห็นจากกูรูในนี้ต่อนะค้าบ

ถ้าพูดถึงลำโพงคอมพ์เป็น 2.1 ราคาประมาณนี้จะทำให้ผมนึกถึง
    Bose C3 และ Bose C5 ซึ่งเป็น Brand ที่ผมว่าเสียงการันตีคุณภาพได้ก่อนที่จะได้ยินเสียง
    ไปฟังสองตัวนี้มา ผมติดใจเจ้า C5 มาก ได้อารมณ์ประมาณ X-fi ผสม แต่เนื่องจากราคา dealer ในไทยขายราคาได้ใจมาก ก็เลยได้เป็นตัวนี้มาครับ
    Last edited by p.ammarit; 6 Feb 2009, 02:41:38.

Comment

ตอนลองที่ร้าน ก็ฟังทั้ง s330d s530 ก็ไม่เห็นมีเสียงเปรี๊ยะนะครับ แต่เพราะเพลงทางร้านส่วนใหญ่ก็ 192 kbps ไม่ใช่ 320 จะเป็นไปได้ไหมครับที่เกี่ยวกับ window พอดีใช้ vista 32 bit อยู่

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
        ตอนลองที่ร้าน ก็ฟังทั้ง s330d s530 ก็ไม่เห็นมีเสียงเปรี๊ยะนะครับ แต่เพราะเพลงทางร้านส่วนใหญ่ก็ 192 kbps ไม่ใช่ 320 จะเป็นไปได้ไหมครับที่เกี่ยวกับ window พอดีใช้ vista 32 bit อยู่
        คุณ newbie66 ใช้ soundcard อะไรอยู่หรอครับ ผมว่ามันอาจเป็นไปได้ที่ตัว soundcard หรือไม่ก็ไอ้ vista เนี่ยมันไม่ support พวกไดรว์เวอร์ หรือโปรแกรม
        soundcard ตัวเก่าผมดันไม่มี coax เลยต้องต่อกะ onboard ไปก่อนแถมตอนนี้ใช้ vista 64 อยู่ด้วยอีก

Comment

ใครมีวิธีทำเบสให้ตึ้บบ้างครับ

Comment

ผมยังใช้ onboard อยู่ครับ ซึ่งที่ร้านเค้าใช้ xp ด้วย แต่ผมเดาเฉยๆ จริงๆอาจไม่เกี่ยวกับ windows
            ก็ได้ บางทีดูคอนเสิร์ทบางตัวก็ได้ยินเสียงเปรี๊ยะนะครับ แปลกใจอยู่

Comment

Originally posted by tong1234 View Post
              ใครมีวิธีทำเบสให้ตึ้บบ้างครับ
              ตึ๊บ แบบไหนอ่าครับ upper mid deep ถ้าตรง mid มันก็
              ลองปรับเพิ่ม bass กับเพิ่ม sub ได้ไหมครับ เผื่อมันจะตึ๊บได้โดนใจขึ้นบ้าง
              ระวังมันออกแนวบวมแทนนะครับ 555

Originally posted by newbie66 View Post
              ผมยังใช้ onboard อยู่ครับ ซึ่งที่ร้านเค้าใช้ xp ด้วย แต่ผมเดาเฉยๆ จริงๆอาจไม่เกี่ยวกับ windows
              ก็ได้ บางทีดูคอนเสิร์ทบางตัวก็ได้ยินเสียงเปรี๊ยะนะครับ แปลกใจอยู่
              ผมทดลองเล่นเกม มันก็เป็นเหมือนกันครับ ฮ่าๆ ๆ
              สงสัยต้องไปหา soundcard ที่มี digital out ดี ๆ มาลองแทนครับ

Comment

Essence STX ครับ - u -

Comment

รุ่นนี้ก็มีคนใช้หลายคนเหมือนกันแฮะ ส่วนมากที่เจอคนเล่นรุ่นนี้ จะไปเจอในบอร์ดต่างประเทศซะมาก ในไทยไม่ค่อยมีคนเล่นมากเท่าไรเลย สงสัยว่าราคานี้จะไปเล่นลำโพงหิ้งกันหมด
                  ของผมยังไม่พ้นช่วงเบิร์นอินเลย แต่ตอนนี้เบสเริ่มดีขึ้นจากตอนเปิดใหม่ ๆ เยอะเหมือนกันครับ

ผมจะซื้อ soundcard ใหม่ซะหน่อย ผมก็เล็ง ๆ Asus ไว้อยู่ครับ (ตัวที่ท่าน newbie666 แนะนำนั่น ผมก็อยากได้เหมือนกัน 555) แต่ว่าตอนนี้ดันมีปัญหาเพิ่มอีกซะงั้น

ผมลืมไปว่า mainboard ของผมดันเหลือที่ใส่ได้แค่ normal PCI (เกือบงานเข้าแล้ว - - กำลังจะสอย Asus HDAV 1.3 Deluxe เพราะดันคิดไปเองว่า mainboard มันยังมีที่ใส่อีกนี่หว่า) แต่ดีที่ไปดูที่บอร์ดอีกรอบแล้ว เพิ่งเห็นว่ามันไม่มีที่จะใส่ PCI-X แล้วเนื่องจาก ไอ้เจ้า 8800GT มันใหญ่กินที่ heatsink บัง PCI-X ที่เหลือหมดเลย ต้องหาแบบ soundcard PCI แต่ของ Asus ก็ส่วนใหญ่ที่ไปเจอมีแต่ PCI-X อีก เวรกรรม -.-"

Comment

ขอโทษครับ เกิดอะไรขึ้นหว่า ทำไมมันกลายเป็นโพสซ้ำกันสองครั้ง -0-
                    Last edited by ORiOri; 5 Feb 2009, 12:04:19.

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
                      รุ่นนี้ก็มีคนใช้หลายคนเหมือนกันแฮะ ส่วนมากที่เจอคนเล่นรุ่นนี้ จะไปเจอในบอร์ดต่างประเทศซะมาก ในไทยไม่ค่อยมีคนเล่นมากเท่าไรเลย สงสัยว่าราคานี้จะไปเล่นลำโพงหิ้งกันหมด
                      ของผมยังไม่พ้นช่วงเบิร์นอินเลย แต่ตอนนี้เบสเริ่มดีขึ้นจากตอนเปิดใหม่ ๆ เยอะเหมือนกันครับ

ผมจะซื้อ soundcard ใหม่ซะหน่อย ผมก็เล็ง ๆ Asus ไว้อยู่ครับ (ตัวที่ท่าน newbie666 แนะนำนั่น ผมก็อยากได้เหมือนกัน 555) แต่ว่าตอนนี้ดันมีปัญหาเพิ่มอีกซะงั้น

ผมลืมไปว่า mainboard ของผมดันเหลือที่ใส่ได้แค่ normal PCI (เกือบงานเข้าแล้ว - - กำลังจะสอย Asus HDAV 1.3 Deluxe เพราะดันคิดไปเองว่า mainboard มันยังมีที่ใส่อีกนี่หว่า) แต่ดีที่ไปดูที่บอร์ดอีกรอบแล้ว เพิ่งเห็นว่ามันไม่มีที่จะใส่ PCI-X แล้วเนื่องจาก ไอ้เจ้า 8800GT มันใหญ่กินที่ heatsink บัง PCI-X ที่เหลือหมดเลย ต้องหาแบบ soundcard PCI แต่ของ Asus ก็ส่วนใหญ่ที่ไปเจอมีแต่ PCI-X อีก เวรกรรม -.-"

เริ่มมีเพื่อนเล่นเหมือนกันแระ ฮ่าๆ แต่ผมก็ว่านะ ราคานี้สงสัยจะหนีไปเล่นแยกชิ้นกันหมด

สงสัยตอนนี้ต้องเบิร์นอีกพักใหญ่ เบสยังไม่ได้อย่างที่ต้องการ -_-

Comment

ไปลองมา ติดใจครับ
                        ปล. ผมแนว JAZZ กับ Club house ครับ Rock ไม่หนักมาก

Comment

อัพเดทนิดนึงครับ

เมื่อวาน formatt Window แล้วลงโปรแกรมใหม่หมด

อาการเสียงแทรก เปรี๊ยะ ที่มีปัญหากับไฟล์เพลง Lossless หายไปแล้วครับ

งงเหมือนกันตอนนี้ ???

Comment

ท่าน P.ammarit ลงวินโดวอะไรเหรอครับ
                            ผมใช้ vista x64 อยู่ครับ แค่หา driver กับ program ยังยากเลย - -"

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
                              ท่าน P.ammarit ลงวินโดวอะไรเหรอครับ
                              ผมใช้ vista x64 อยู่ครับ แค่หา driver กับ program ยังยากเลย - -"

ผมลง Window XP ครับท่าน

Vista ไม่ถนัดเท่าไร (กลัวเป็นปัญหาแบบท่่านด้วยครับ)

Comment

ตอนแรกก็ว่าจะกลับไปใช้ xp อยู่เหมือนกันเพราะเจอปัญหาเยอะมาก แต่ตอนนี้ผมดันติดใจการใช้งานจอง vista อยู่ ไม่อยากกลับไปใช้ xp เลยครับ ^^"

ตอนนี้เลยต้องทนใช้ coax ของ onboard ไปก่อน ไว้จะลองหา soundcard มาลองเปลี่ยนแล้วจะแจ้งผลครับ
                                (ผมลองตามอ่าน ๆ กระทู้เกี่ยวกับ coax, ผมเห็นบางท่านบอก digital out ต่อ coax ใช้ soundcard ตัวไหนก็เหมือน ๆ กัน) ผมก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับพวกนี้ด้วยสิ ได้แต่อ่าน แล้วนำไปทดลองดู

ปล. ท่านใดได้ติดต่อเรื่องเปลี่ยน รีโมท กับทางร้านไปแล้ว และพอจะทราบว่าทางร้านนำรีโมทมาเตรียมเปลี่ยนให้แล้ว รบกวนแจ้งในนี้ด้วยนะครับ ผมจะเอาไปเปลี่ยนเป็นสีขาวหน่อยครับ (ตอนไปเปลี่ยนล่าสุด ของไม่มี ได้รีโมทสีดำมา)

ทำไม soundcard ของ asus นี่มันหาแบบ normal PCI ยากจริง ๆ เลย - -" ไปตามหาเจอแต่รุ่น sonar d2

Comment

Working...
                                X