Announcement

Collapse
No announcement yet.

:: Edifier S530 ::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลูกทุ่งต้องบอกว่าถ้าคนร้อง ผมไม่ค่อยได้ฟังมาก ดนตรีพื้นบ้านของแต่ละภาคผมฟัง แต่ที่ชอบเป็นพิเศษคือ ดนตรีบรรเลงพิณอีสาน เพราะชอบกีตาร์เป็นทุนเดิมและชื่นชมฝีมือนักดนตรีที่อิมโพรไวส์กันได้นานมาก ผมจะชอบแบบบรรเลงมากกว่า เพราะมันเก้บรายละเอียดได้มากกว่าแบบมีคนร้อง ปอยฝ้ายนี่มือกีตาร์เล่นสำเนียงติดกลิ่นนีโอคลาสสิคด้วยครับ และผมสังเกตว่าแบคอัพของดนตรีลูกทุ่งหลายวง จะเล่นสำเนียงกีตาร์ติด hardrock/ballad เยอะด้วย และสำเนียงก็ไม่ใใช่ใครที่ไหนก็จำพวก อิงวี่,เชงเกอร์,สกอร์เปี้ยน,gary moore,m.r. big etc. ซึ่งหลายวงก่อนที่จะมาเป็นแบ๊คอัพ เค้าก็ไปเล่นตามผับ cover เพลง hardrock ยุค 60-70 ซึ่งฝีมือไม่ธรรมดาครับ คุณ leahlover แอดมาเมลล์ผม lord_of_satanic666@hotmail.com เดี่ยวผมจะส่งเพลงให้
    (ถ้าผมมีที่คุณต้องการนะ)

ปล. ผมยังรู้ไม่เยอะมากนักถ้าเทียบกับรุ่นใหญ่ในวงการ ลองไปดูที่บ้านเค้าได้ครับ cd,แผ่นไวนิล เป้นหมื่นๆแผ่น !!!

Comment

ล่าสุดได้ข่าวมาว่า ท่อนโซโลของปอยฝ้ายไป เอาของเมืองนอกมา จำไม่ได้ชื่อศิลปินไม่ได้เหมือนกัน 555555555

ปล.เช็ค pm ด้วยนะครับ

Comment

เพิ่มเติมนิดนึงครับ สำหรับเพลงบรรเลงพิณอีสาน เท่าที่ผมฟังมา ของค่าย M.D. จะมีให้เลือกเยอะที่สุด ระบบเสียงก็ถือว่าพอรับได้ครับ ชัดดี พวกนักดนตรีจะไปลงเพลงตนเองไว้ที่เวป www.baanmaha.com
        เพื่อทดลองฟังกันดู มีฝีมือระดับอ. หลายท่านที่ออกกับค่ายนี้ แต่ที่แนะนำเพิ่มคือ cd ของ เดชา ชาสงวน
        (แชมป์หมอแคนแห่งประเทศไทย) ดนตรีจะเป้นวง มีทั้งโปงลาง แคน พิณ แต่เค้าประยุกต์เข้ากับดนตรีสากลได้ดีทีเดียว มีอยู่หกชุด เอาไปฟังโปงลางเทียบกับระนาดได้เลย

เรื่องการลอกเพลง ก็อย่าคิดมากครับ ยังไงก็มีปรากฎอยู่เรื่อยๆ แม้แต่คาราบาว สำเนียงทำไมถึงคล้าย santana เหมือนกัน ว่าไหมครับ แต่ดนตรีไทยเดิมนี่สิ เอกลักษณ์ของชาวสยามอย่างแท้จริง ซึ่งตอนนี้ผมสนใจเพลงไทยเดิมปะยุกต์อยู่ด้วย

Comment

ที่บอกว่าลอกมาจาใครนั้น คนนั้นก็ไม่ใช่คนอื่นคนไกลที่ไหนครับ eric johnson ที่ผมชอบนั่นเอง (เพลง cliff of dover) เหมือนตอนท่อนแรกก่อนขึ้นเพลง แต่จริงๆก็ลอกไม่มากครับ เพราะทั้งเพลงก็เน้นสำเนียงเพนทาโทนิคของพิณอีสานซะส่วนใหญ่

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
            แจ้งข่าวครับ...
            วันนี้ผมไปเปลี่ยนรีโมท ที่ร้านมาครับ (รีโมทของชุด S530D ต้องมี 19 ปุ่มครับ)
            แต่ที่ร้านดันเหลือแต่ รีโมทสีดำ ซะงั้น
            ทางร้านเลยให้เอามาใช้ไปพลาง ๆ ก่อน แล้วเดี๋ยว ของเข้ามาจะให้มาเปลี่ยนเป็นสีขาวอีกรอบครับ

มีใครลองต่อแบบผ่าน DAC หรือ soundcard ดี ๆ แล้วใช้ RCA ต่อเข้าลำโพงบ้างครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะดีกว่า DAC ในตัวลำโพงมากมั้ยครับ
            อยากรู้ว่า DAC ที่มันยัดมาในลำโพงนี่มันดีระดับไหนกัน ^^
            สงสัยของผมต้องติดต่อกลับไปที่ร้านด้วยแล้ว

Originally posted by newbie66 View Post
            เพิ่มเติมครับ นอกจากเพลงประเภทฟลามิงโก้ เพลงที่ทดสอบเส้นเสียงของเครื่องดนตรีได้ดีก็ไม่ต้องไปหาไกลมากครับ เพลงไทยเดิมเลยครับ ของ ocean media ที่มักจะวางแผงขาย cd ของ green music (จำรัส เศวตาภรณ์)ด้วย แผ่นละ 150 บาท รายละเอียด http://www.oceanmedia.co.th/product/ แต่ตอนนี้เวปเสียอยู่ครับ อาจดูได้แค่บางรายการ ที่แนะนำก็จะเป็น cd Khim spa 1,2,3 ของ ชัยภัค ภัทรจินดา เอาไปทดสอบระบบเสียงได้ดีครับ ส่วนใครที่ชอบเพลงจีน ก็มีบรรเลงกู่เจิ้งด้วยครับ จริงๆแล้วของ lion record ก็มีเพลงบรรเลงกู่เจิ้ง แต่จะเน้นไปทางเอาเพลงสากลยุค60-90และเพลงไทยลูกกรุง ลูกทุ่ง มาบรรเลงในสไตล์กู่เจิ้ง
            แต่ถ้าจะเอาแบบกู่เจิ้งแท้ๆก็ต้องพวกแผ่นจีนแดง แผ่นแม่สายครับ มีแปลกๆเยอะ ทั้ง cd และ dvd9(ภาพ+เสียง)
            Originally posted by newbie66 View Post
            ลูกทุ่งต้องบอกว่าถ้าคนร้อง ผมไม่ค่อยได้ฟังมาก ดนตรีพื้นบ้านของแต่ละภาคผมฟัง แต่ที่ชอบเป็นพิเศษคือ ดนตรีบรรเลงพิณอีสาน เพราะชอบกีตาร์เป็นทุนเดิมและชื่นชมฝีมือนักดนตรีที่อิมโพรไวส์กันได้นานมาก ผมจะชอบแบบบรรเลงมากกว่า เพราะมันเก้บรายละเอียดได้มากกว่าแบบมีคนร้อง ปอยฝ้ายนี่มือกีตาร์เล่นสำเนียงติดกลิ่นนีโอคลาสสิคด้วยครับ และผมสังเกตว่าแบคอัพของดนตรีลูกทุ่งหลายวง จะเล่นสำเนียงกีตาร์ติด hardrock/ballad เยอะด้วย และสำเนียงก็ไม่ใใช่ใครที่ไหนก็จำพวก อิงวี่,เชงเกอร์,สกอร์เปี้ยน,gary moore,m.r. big etc. ซึ่งหลายวงก่อนที่จะมาเป็นแบ๊คอัพ เค้าก็ไปเล่นตามผับ cover เพลง hardrock ยุค 60-70 ซึ่งฝีมือไม่ธรรมดาครับ คุณ leahlover แอดมาเมลล์ผม lord_of_satanic666@hotmail.com เดี่ยวผมจะส่งเพลงให้
            (ถ้าผมมีที่คุณต้องการนะ)

ปล. ผมยังรู้ไม่เยอะมากนักถ้าเทียบกับรุ่นใหญ่ในวงการ ลองไปดูที่บ้านเค้าได้ครับ cd,แผ่นไวนิล เป้นหมื่นๆแผ่น !!!
            ท่านฟังเพลง + รู้เพลงเยอะนะครับ เผื่อขออนุญาตสอบถามเพลงน่าฟังบ้างนะครับ

Comment

ขอถามผู้รู้เรื่อง sound หน่อยสิครับ

คือ ผมเพิ่งมาเจอปัญหากับซาวน์การ์ดของผมครับ

อาการ : เมื่อเปิดเพลงที่เป็น 320 kbps ขึ้นไป แล้วเสียงที่ออกมา จะเหมือนมีเสียงแทรกครับ ดังเปรี๊ยะครับ
              มีท่านใดรู้ที่มาบ้างครับ

Comment

ใช้ coax ป่าวครับ เพราะตอนแรกๆผมก็เป็นบ้าง เหมือนกับยังเบิร์นลำโพงมาไม่เต็มที่ หลังๆก็หายไป แต่อีกสาเหตุนึง พอดีผมใช้ on board ของ realtek แล้วตรง equalizer ของมัน ผมไปติ๊กถูกที่มันเขียนประมาณว่า equalizer boost อะไรสักอย่าง มันจะได้ยินเสียงเปรี๊ยะๆ แต่พอเอาออกก็ไม่ได้ยิน แต่ถึงตอนนี้ เวลาผมดูคอนเสิร์ทบางแผ่น ก็ยังได้ยินเสียงนั้นนะ ก็คงต้องรอดูไปสักพักว่าเกี่ยวกับการเบิร์นลำโพงหรือไม่

Comment

คิดเหมือนผมว่า Edifier เบสมันออกบวมๆ ข้อเสียอีกอย่างนึงหากไม่ใจ่รักจริง ซื้อพวกนี้มาขายออกยากครับ หากอยากเปลี่ยนหรืออัพเกรดไปเล่นตัวอื่น

Comment

ใช้ coax ป่าวครับ เพราะตอนแรกๆผมก็เป็นบ้าง เหมือนกับยังเบิร์นลำโพงมาไม่เต็มที่ หลังๆก็หายไป แต่อีกสาเหตุนึง พอดีผมใช้ on board ของ realtek แล้วตรง equalizer ของมัน ผมไปติ๊กถูกที่มันเขียนประมาณว่า equalizer boost อะไรสักอย่าง มันจะได้ยินเสียงเปรี๊ยะๆ แต่พอเอาออกก็ไม่ได้ยิน แต่ถึงตอนนี้ เวลาผมดูคอนเสิร์ทบางแผ่น ก็ยังได้ยินเสียงนั้นนะ ก็คงต้องรอดูไปสักพักว่าเกี่ยวกับการเบิร์นลำโพงหรือไม่
                    ขอเพิ่มเติมนิดนะครับ ไฟล์ 44 kbps ไม่เป็นอะครับ

Comment

ผมใช้ coax ออกจาก onboard ต่อเข้า digital in ของลำโพง ผ่าน foobar+asio บน vista x64
                      ตอนนี้ S530D ของผมก็มีเสียงแตกเปรี๊ยะ ๆ บ้าง เป็นบางไฟล์เหมือนกัน ของผมเล่นเป็นทั้งแบบ mp3 และ lossless เลย (แต่เป็นแค่นิดหน่อยให้พอรำคาญ แต่ส่วนใหญ่ไม่เป็น)

ตอนนี้กำลังทดลองปรับ ๆ พวก digital out ใน sound onboard ดู เผื่อว่าจะพอมีทางแก้ไข ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องลองย้ายกลับไปใช้ soundcard ตัวเก่าดูหน่อยว่าจะหายไหม

Comment

เสียงสมราคาไหมครับ เห็นราคามันเเพงมาก

Comment

ถ้าแยกไปซื้อพวก avr หรือ dac+amp ดี ๆออก rca (อย่างดี) ไปลำโพงคู่ ผมว่าเสียงมันคงจะดีกว่าเจ้าตัวนี้ละครับ แต่งบคงต้องสูงอีกหน่อย
                          สำหรับตัวนี้ผมว่ามันก็เสียงดีสมราคามันครับ (ตอนแรกจะไปถอย bose com3 หรือ klipsch แต่ติดใจตัวนี้มากกว่า งบเลยบานปลายอีก) ผมว่ามันติดตั้งใช้งานง่ายด้วย สะดวกดี ไม่ต้องผ่านอะไรมาก ต่อ digital out จากคอมเข้าตรงได้เลย แล้วมันยังสลับไปใช้ rca อีก 2 ชุด ที่ต่อทิ้งไว้กับลำโพง ได้ด้วย สะดวกดี (ผมต่อหลายชุดเข้าไปยังลำโพง มีทั้งจากคอม, ipod อีกสองตัว ใช้ RCA ต่อเข้าลำโพง)

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
                            ผมใช้ coax ออกจาก onboard ต่อเข้า digital in ของลำโพง ผ่าน foobar+asio บน vista x64
                            ตอนนี้ S530D ของผมก็มีเสียงแตกเปรี๊ยะ ๆ บ้าง เป็นบางไฟล์เหมือนกัน ของผมเล่นเป็นทั้งแบบ mp3 และ lossless เลย (แต่เป็นแค่นิดหน่อยให้พอรำคาญ แต่ส่วนใหญ่ไม่เป็น)

ตอนนี้กำลังทดลองปรับ ๆ พวก digital out ใน sound onboard ดู เผื่อว่าจะพอมีทางแก้ไข ถ้าไม่ได้จริง ๆ คงต้องลองย้ายกลับไปใช้ soundcard ตัวเก่าดูหน่อยว่าจะหายไหม

ของผมลองเปิดเทียบระหว่างโน๊ตบุ๊ค กับ Pc (ต่อหลังการ์ด X-fi Elite Pro) โดยใช้สาย mini to RCA

โน๊ตบุ๊ค : เล่นได้ทุกเพลงครับ mp3 lossless ไม่มีปัญหา

PC : มีปัญหากับพวก lossless ครับ อ้างอิงเพลงเดียวกับที่ใช้เปิดโน๊ตบุ๊ค

คราวนี้ลองเปลี่ยนเป็นสาย Coax ( ต่อจาก control box ของ X-fi )

PC : ยังคงมีปัญหาแบบเดิมครับ

ทำไงดีหว่า ???

Comment

ขอถามข้อมูลความรู้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยถนัดด้านข้อมูล soundcard อยากจะถามผู้รู้ว่า

ผมอยากได้ soundcard รุ่นใหม่ ๆ ที่ใช้กับพวก windows vista ได้ และมี digital out ที่ดีกว่า onboard เดิม ๆ หน่อยครับ ถ้าได้คุ้มค่าราคาไม่แพงยิ่งดี แฮ่ะ ๆ ๆ ผมจะเอามาต่อ coac ตรงเข้าไปยัง dac ในตัวลำโพงเลย (ผมเห็นทาง asus ออก driver vista มาแล้วนี่น่าเล่นไหมครับ)

ถ้าได้มี dac ในการ์ดดี ๆ สำหรับเผื่อใช้ ต่อหูฟัง+amp ด้วยก็ดีครับ

รบกวนด้วยคร๊าบ + ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

Originally posted by p.ammarit View Post
                                ของผมลองเปิดเทียบระหว่างโน๊ตบุ๊ค กับ Pc (ต่อหลังการ์ด X-fi Elite Pro) โดยใช้สาย mini to RCA

โน๊ตบุ๊ค : เล่นได้ทุกเพลงครับ mp3 lossless ไม่มีปัญหา

PC : มีปัญหากับพวก lossless ครับ อ้างอิงเพลงเดียวกับที่ใช้เปิดโน๊ตบุ๊ค

คราวนี้ลองเปลี่ยนเป็นสาย Coax ( ต่อจาก control box ของ X-fi )

PC : ยังคงมีปัญหาแบบเดิมครับ

ทำไงดีหว่า ???

นั่นสิ สงสัยต้องงม หาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมกันต่อ 555
                                ตอนนี้ผมก็กำลังตามอ่านข้อมูลของคุณ battlecruiser เคยโพส ๆ ไว้

Comment

Working...
                                X