Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    ถ้าเน้น 5Ghz อัดงบเข้าไปอีกเท่าตัวคับ & หาตัวที่มี beamforming ไม่งั้นไปไม่ถึงอีกชั้นแน่
    โทษทีครับ ผมลืมบอกไป พอดีมีตัว EDIMAX BR6208AC อยู่แล้วกะจะเอาไปเป็น access point ลากสายแลนเอามาต่อที่ชั้น 1 ครับ
    เลยจะเอาตัวหลักไว้ด้านชั้น 2 (เน้น 5 Ghz ) ครับ

Comment

• ถ้าเอาแค่ไช้งานชั้นเดียว 3 ตัวที่ว่ามานั่นเสถียร,แรง ไม่ทิ้งกันเท่าใหร่คับ

ขึ้นอยู่กับว่าชอบลูกเล่น FW ของตัวใหนแล้วมั้งทีนี้

ac55uhp ที่ผมเคยไช้ก็คิดว่าโอเคนะ แจก IP โครตเร็ว ต่อปุ้บติดปั้บ เสียตรง FW โครตกั้ก merlin + tomato ก็ไม่รองรับ

6220 ประกัน 9 ปีก็น่าสนใจ ไม่ค่อยเห็นคนปล่อยมือ 2 เลย แปลว่ามันต้องไช้ดีระดับนึงเหละ ( ไม่เคยไช้ )

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกัน เน้นแรงอย่างเดียว แนะนำ Tenda AC9 คับ มันเป็น Dual Band ที่แรงสุดที่ผมเคยไช้มาเลย แรงกว่า A850R

http://freedomlin.com/network/tenda.html

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ถ้าเอาแค่ไช้งานชั้นเดียว 3 ตัวที่ว่ามานั่นเสถียร,แรง ไม่ทิ้งกันเท่าใหร่คับ

ขึ้นอยู่กับว่าชอบลูกเล่น FW ของตัวใหนแล้วมั้งทีนี้

ac55uhp ที่ผมเคยไช้ก็คิดว่าโอเคนะ แจก IP โครตเร็ว ต่อปุ้บติดปั้บ เสียตรง FW โครตกั้ก merlin + tomato ก็ไม่รองรับ

6220 ประกัน 9 ปีก็น่าสนใจ ไม่ค่อยเห็นคนปล่อยมือ 2 เลย แปลว่ามันต้องไช้ดีระดับนึงเหละ ( ไม่เคยไช้ )

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกัน เน้นแรงอย่างเดียว แนะนำ Tenda AC9 คับ มันเป็น Dual Band ที่แรงสุดที่ผมเคยไช้มาเลย แรงกว่า A850R

http://freedomlin.com/network/tenda.html
        มาการันตีเรื่อง Netgear R6220 ครับ ป๋าหรอย ว่านิ่งเสถียร Coverange พอใช้ได้เลยครับ ทั้ง 2.4 , 5GHz Site ลูกค้าผมเป็นออฟฟิคขายวัสดุก่อสร้างชั้นเดียวกระจกรอบด้านพื้นที่ไม่เกิน 200 ตารางเมตร รองรับ 20 User สบายๆ ติดตั้งมาเกิน 4 เดือนล่ะครับ นิ่งๆ ^^

Comment

ถ้าเอาแค่ไช้งานชั้นเดียว 3 ตัวที่ว่ามานั่นเสถียร,แรง ไม่ทิ้งกันเท่าใหร่คับ

ขอบคุณมากครับ ท่านหรอย เดี่ยวดุลูกเล่นเสริมของแต่ละตัวอีกทีครับ

Comment

• ด้วยอายุขัยเพียง 4 เดือน ในที่สุดเจ้า FH306 ของผมก็กลับบ้านเก่า โครตเศร้า เจอเราเตอร์ถูกใจสักทีก็ดั้นอายุสั้นอีกเออ

ลองเราเตอร์มาทุกยี่ห้อล่ะ เหลือแต่ Netgear นี่ล่ะที่ยัง -.- tohome 2,990 บาทเอง ของหมด = = เวนกำ ต้องสั่ง advice อีกหรือนี่ 3,380 เหน่ะ

Comment

ด้วยอายุขัยเพียง 4 เดือน ในที่สุดเจ้า FH306 ของผมก็กลับบ้านเก่า โครตเศร้า เจอเราเตอร์ถูกใจสักทีก็ดั้นอายุสั้นอีกเออ

ลองเราเตอร์มาทุกยี่ห้อล่ะ เหลือแต่ Netgear นี่ล่ะที่ยัง -.- tohome 2,990 บาทเอง ของหมด = = เวนกำ ต้องสั่ง advice อีกหรือนี่ 3,380 เหน่ะ
              ได้ต่อ UPS ไว้มั้ยล่ะครับ ผมว่าถ้าไม่ต่อก็อายุสั้นทุกตัวนะ จะมีบางตัวที่ไม่ต่อแต่เผือกทน

Comment

• Originally posted by momoari View Post
                ได้ต่อ UPS ไว้มั้ยล่ะครับ ผมว่าถ้าไม่ต่อก็อายุสั้นทุกตัวนะ จะมีบางตัวที่ไม่ต่อแต่เผือกทน
                ต่อใว้คับ CS500 เหลืองๆแก่ๆ ทนมากมายอ่ะ 7-8 ขวบแล้วมั้ง

ดวงจะไปจริงๆคับ เพราะดูแลสุดๆแล้ว ติดยางรองให้สูงขึ้น อากาศจะใด้ใหลเวียนดี , ปัดฝุ่นประจำ , จุดที่วางมีลมพัดผ่านเสมอ , มี UPS ให้

กะว่ายาวไป สุดท้ายเธอก็ทิ้งกัน

( รูปสมัย ADSL + FH303 หลายปีที่แล้ว )

เพื่อนมาเห็นเข้าเฮ้ยสำรองไฟให้ตู้เย็นทำไม

Last edited by XsoeIIsJ; 27 Mar 2017, 21:48:13.

Comment

ต่อใว้คับ CS500 เหลืองๆแก่ๆ ทนมากมายอ่ะ 7-8 ขวบแล้วมั้ง

ดวงจะไปจริงๆคับ เพราะดูแลสุดๆแล้ว ติดยางรองให้สูงขึ้น อากาศจะใด้ใหลเวียนดี , ปัดฝุ่นประจำ , จุดที่วางมีลมพัดผ่านเสมอ , มี UPS ให้

กะว่ายาวไป สุดท้ายเธอก็ทิ้งกัน

( รูปสมัย ADSL + FH303 หลายปีที่แล้ว )

เพื่อนมาเห็นเข้าเฮ้ยสำรองไฟให้ตู้เย็นทำไม

ไว้อาลัย 3 วินาทีครับถ้างั้น คงขึ้นอยู่กับราคาและคุณภาพภาคจ่ายไฟด้วยล่ะครับถ้างั้น

จะไปตัวไหนต่อครับทีนี้

Comment

• Originally posted by momoari View Post
                    ไว้อาลัย 3 วินาทีครับถ้างั้น คงขึ้นอยู่กับราคาและคุณภาพภาคจ่ายไฟด้วยล่ะครับถ้างั้น

จะไปตัวไหนต่อครับทีนี้
                    มีแผนว่าจะไป FTTx เดือนหน้าคับ เลยเผื่ออนาคตซะหน่อย

FH306 เคลมใด้กลับมาก็คงเอาไปทำ AP ติดใว้นอกบ้าน ให้ repeater เกาะ

เพราะ 2.4 ของ R6220 คงไม่แรงเท่า FH306 แน่

Comment

มีแผนว่าจะไป FTTx เดือนหน้าคับ เลยเผื่ออนาคตซะหน่อย

FH306 เคลมใด้กลับมาก็คงเอาไปทำ AP ติดใว้นอกบ้าน ให้ repeater เกาะ

เพราะ 2.4 ของ R6220 คงไม่แรงเท่า FH306 แน่
                      จัด Netgear มาเหมือนกันครับ

Comment

• หลังจากเทสอย่างละเอียด ลองทุกอย่าง ทั้งลาย Lan - เราเตอร์ 3 ตัว(ตามรูป) เอ๊ะทำไมยังหลุดรัวๆอีกว้า

ไล่ไปไล่มา HG630 ก็พังด้วยคับ = = เวนกำ พังยกชุดเลยรึเนี่ย

สงสัยโดนฝนฟ้าคะนองเมื่อวานซืนแหงๆ เพราะผมอยู่ข้างนอกเลยไม่ใด้ถอดสายออก

แต่ก็ดีเหมือนกันถือโอกาศไปแลกคืนเป็น HG658 สเปคดีกว่า 630 อิๆ

Comment

• สรุปข้อมูลคร่าวๆ พอเป็นแนวทาง

- บูต,จำค่า,setup อะไรๆ ค่อนข้างช้า ตามประสาชิพ Mediatek แต่ก็ช้าในเกณท์มาตรฐาน เหมาะสำหรับตั้งค่าแล้วไช้ยาวไม่ไปซนมันบ่อยๆ

- Wifi 2.4 แรงกว่า AC55UHP นิดนึง , อ่อนกว่า W309R+ ประมาน -7-9 dbi (5ไม่มีตัวทดสอบ) เสียดายถ้าเปลี่ยนเสาใด้นะฮื้มมมม

- หน้าตาเมนูค่อนข้างเก่า - - ไม่สวยนัก แต่ก็ชดเชยด้วยลูกเล่นเยอะดี

- เป็นครั้งแรกที่เจอเราเตอร์ AC ที่ dafault IP คือ 192.168.1.1 ปกติต้อง 0.1 มิไช่รึ

- ช่อง WAN อยู่ทางขวามือช่อง LAN ซึ่งไม่ค่อยจะเห็นบ่อยเช่นกัน

เทสใด้ 2 ชั่วโมง เก็บลงกล่อง - - คืออะไรๆก็โอเคอยู่หรอก ยกเว้นหน้าตามันเนี่ย รับไม่ใด้เจรงๆ

ในเน็ตก็เห็นแล้วเหละว่าขี้เหร่ แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้ คือเครื่องใหญ่มากอ่ะ = = ทำให้รูปทรงที่ดูไม่สวยอยู่แล้ว ดูพองขึ้นไปใด้อีก

ใครติดวอยซ์วะเนี่ย = = โอ้ว

Last edited by XsoeIIsJ; 29 Mar 2017, 16:38:14.

Comment

• มีใครใช้รุ่นนี้บ้างครับ Netis WF2780 WiFi Gigabit Router Dual Band AC1200

โอเคดีไหมครับ เห็นราคาถูกดี 1900

Comment

...

ว่าจะมาถามอยู่เลยว่ามีตัวไหนน่าเล่น ถูกหน่อย พอร์ทกิกะบิท ดูๆเห็นมี humax t3a
                              Tenda ac9 ดูสเปคน่าสน (คุณหรอยบอก)แรง
                              เลยสั่งมาลองสักหน่อย ประกันไม่สนเท่าไหร่คราวนี้ เน้นถูกเข้าว่า
                              Aliexpress ฉลอง7ปีพอดี บวกคูปองส่วนลดอื่นๆเหลือเท่านี้ละ

รอดูว่าจะเป็นไง พึ่งสั่งของใหญ่ๆจากอาลีก็ตัวนี้ละ

ปกติสั่งบ่อยแต่ก็สั่งของเล็กๆน้อยๆ แต่ถูกกว่าเมืองไทยมากมาย 555
                              เช่นหัวsma จะเอามาทำเสาไวไฟเล่น หาๆเมืองไทย หัวละ75บาทค่าส่งอีก50 ไม่รู้จะเอากำไรอะไรนัก
                              สั่งอาลีตกหัวละ15บาท แถมส่งฟรี รอหน่อยแต่ก็ไม่นานนะ อาทิตย์กว่าโดยประมาณ
                              Last edited by dracoV; 31 Mar 2017, 00:23:08.

Comment

• ผมบ่นใว้หน้าก่อนๆ นะคับว่ามันมีปัญหากับ PPPoE ไม่รู้ท่าน drago จะมีปัญหากะมันอ้ะป่าว ไงก็ลองดูคับ

ถ้าไม่ติดกะปัญหาเรื่อง PPPoE นิ ป่านนี้ผมคงยังไช้มันอยู่เลยมั้ง นี่ทนไม่ใหวขายทิ้งไปล่ะ

งบนี้ใด้ Beamforming ไม่มีอะไรคุ้มกว่านี้อีกแล้วฮะ MI Wifi 3 ของหิ้วราคานี้ยังไม่มี Beam เลย

Comment

Working...
                                X