Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอสอบถามหน่อยครับ
    ตอนนี้ที่บ้านใช้โปรเน็ตของ TOT 100/20 MB
    ปัญหาก็คือ ความเร็วเน็ต Wifi ที่ได้วิ่งไม่ถึงตามโปรโมชั่น ได้ประมาณ 10-70mb
    แต่ต่อคอมเสียบสาย Lan วิ่งประมาณ 90+ mb ทุกรอบ ครับ

อุปกรณ์
    ONU : ZTE ZXHN F601
    Router : EDIMAX BR6208AC
    อุปกรณ์ที่ใช้เทส wifi : iPhone5s, iPhone SE, iPad Air2

ปล.แถวละแวกบ้าน มีบ้านผมบ้านเดียวที่ใช้อินเตอร์เน็ตครับ
    Last edited by zorda; 19 Mar 2017, 16:49:45.

Comment

• Originally posted by zorda View Post
      ผมขอสอบถามหน่อยครับ
      ตอนนี้ที่บ้านใช้โปรเน็ตของ TOT 100/20 MB
      ปัญหาก็คือ ความเร็วเน็ต Wifi ที่ได้วิ่งไม่ถึงตามโปรโมชั่น ได้ประมาณ 10-70mb
      แต่ต่อคอมเสียบสาย Lan วิ่งประมาณ 90+ mb ทุกรอบ ครับ

อุปกรณ์
      ONU : ZTE ZXHN F601
      Router : EDIMAX BR6208AC
      อุปกรณ์ที่ใช้เทส wifi : iPhone5s, iPhone SE, iPad Air2

ปล.แถวละแวกบ้าน มีบ้านผมบ้านเดียวที่ใช้อินเตอร์เน็ตครับ
      EDIMAX BR6208AC ได้ลองอัพเดทเฟริมแวร์เป็นตัวล่าสุดหรือยังครับ ถ้าเทสให้เทสบนคลื่น 5Gz เท่านั้นนะครับ เพราะความเร็วจะวิ่งได้เต็ม ถ้าเป็น 2.4GHz วิ่งได้เต็มที่ก็แค่ 30-50M แค่นั้นครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
        EDIMAX BR6208AC ได้ลองอัพเดทเฟริมแวร์เป็นตัวล่าสุดหรือยังครับ ถ้าเทสให้เทสบนคลื่น 5Gz เท่านั้นนะครับ เพราะความเร็วจะวิ่งได้เต็ม ถ้าเป็น 2.4GHz วิ่งได้เต็มที่ก็แค่ 30-50M แค่นั้นครับ
        EDIMAX BR6208AC อัพเป็น Fireware ตัวล่าสุดแล้วครับ V 1.3 ครับ
        เทสบนคลื่น 5 Ghz ความเร็วมีดรอปไป 12-30 Mb ก็มีครับ
        รูปที่เทสบนคลื่น 5 แล้วความเร็วเยอะสุดครับ
        Last edited by zorda; 19 Mar 2017, 19:48:15.

Comment

• เอ้าผมนี่ถึงกับ บางอ้อเลย ผมนึกว่าในร้านทั่วไปจะมีขาย ROUTER FIBER แท้ๆเลย ที่เห็นคนใช้เน็ต FIBER
          ทุกวันนี้เขาต่อ บริดโหมด ใช่ไหมครับ (ถือว่าเป็นความรู้ใหม่) แล้วบริดโหมดตามที่ผมเข้าใจคือ
          ช่วยกระจายสัญญาณให้ดีขึ้นใช่ไหมครับ

ปล.แล้ว ROUTER FIBER แท้ๆ ทำไมในไทยถึงยังไม่ค่อยมีขายครับ

Comment

• Originally posted by rpe1112 View Post
            เอ้าผมนี่ถึงกับ บางอ้อเลย ผมนึกว่าในร้านทั่วไปจะมีขาย ROUTER FIBER แท้ๆเลย ที่เห็นคนใช้เน็ต FIBER
            ทุกวันนี้เขาต่อ บริดโหมด ใช่ไหมครับ (ถือว่าเป็นความรู้ใหม่) แล้วบริดโหมดตามที่ผมเข้าใจคือ
            ช่วยกระจายสัญญาณให้ดีขึ้นใช่ไหมครับ

ปล.แล้ว ROUTER FIBER แท้ๆ ทำไมในไทยถึงยังไม่ค่อยมีขายครับ
            router fiber หรือที่เรียกว่า ONU , ONT ที่ไม่เอามาขายกันเพราะ
            -ต้องมีการตั้งค่าซีเรียล Mac และอัพโหลดค่าconfigurationเฉพาะเข้าไปทั้งตัว ONU (ฝั่งผู้ใช้) และ OLT(ฝั่งผู้ให้บริการ)
            -ตัวอุปกรณ์ข้ามยี่ห้อชุมสายกันไม่ได้ อย่างเช่น ZTE ชุมสาย OLT ZTE หรือ หัวเว่ยก็ OLT หัวเว่ย
            -ราคาเฉลี่ยต่อตัวยังแพงมากด้วย

ONU ONT นี่ก็เหมือนโมเด็มADSLนั่นแหละครับ เป็นโมเด็มที่รวมความสามารถของเราเตอร์ และอื่นๆเข้าไปด้วยแต่ด้วยต้นทุน สเปคฮาร์ดแวร์มันก็ไม่เลยค่อยจะสูงเท่าไร
            การทำบริดจ์ก็จะปิดฟังก์ชั่นเราเตอร์ลง และเอาWan router มาต่อทำหน้าที่แทน นิยมทำถ้าใช้งานหนักเกินความสามารถของเราเตอร์ใน ONU

Comment

• ผมกำลังหา Router ที่มี Beamforming ครับ แต่ก็ยังสงสัยว่าความแรงมันต่างกับไม่มี Beamformung ไหม
              (ไม่ได้ใช้งานส่งไกล ชั้นงานชั้นเดียวแต่กำแพง2ชั้น)อยากได้ที่มันดีและเสถียรกว่า Archer C7 หน่อยครับ
              ดูไว้สองตัวครับ RT-AC68U(6,200) กับ R6400(5,600) ราคาไม่หนีกันมาก และไม่ให้งบบานปลายไปกว่านี้ ไม่สองตัวนี้ตัวนี้โอเคกว่ากัน

Comment

• Originally posted by eak_lp View Post
                ผมกำลังหา Router ที่มี Beamforming ครับ แต่ก็ยังสงสัยว่าความแรงมันต่างกับไม่มี Beamformung ไหม
                (ไม่ได้ใช้งานส่งไกล ชั้นงานชั้นเดียวแต่กำแพง2ชั้น)อยากได้ที่มันดีและเสถียรกว่า Archer C7 หน่อยครับ
                ดูไว้สองตัวครับ RT-AC68U(6,200) กับ R6400(5,600) ราคาไม่หนีกันมาก และไม่ให้งบบานปลายไปกว่านี้ ไม่สองตัวนี้ตัวนี้โอเคกว่ากัน
                Beam มันแค่บีบช่วงสัญญาณนะครับไม่ได้ทำให้แรงขึ้น แต่บีบให้ยืดออก

สองตัวนั้นผมเชียร์ 68U ล่ะกัน Uptime 90+ วันอยู่แล้วเท่าที่ใช้มา ถ้าไม่ติดว่าอัพ FW ก็เปิดไปเรื่อยๆ Rmerlin นะครับ

Comment

• RT-AC1900P

AiProtection

Overview
                  AiProtection
                  Specifications
                  Support
                  รุ่นนี้น่าสนใจแต่ไม่แน่ใจ Asus นำเข้าหรือไม่

RT-AC1900P

AC1900 Dual-Band Wi-Fi Router with ASUS Router app and AiProtection

Concurrent dual-band data rates of 1900 Mbps for three times faster performance than 802.11n routers
                  Broadcom? TurboQAM? technology increases wireless-N data rate to 600 Mbps for 33% faster performance
                  Five Gigabit Ethernet ports for fast, stable wired network connections
                  Dual USB ports with USB 3.0 for ten times faster data transfer than USB 2.0
                  Powerful 1.4 GHz dual-core processor for fast and responsive performance with Wi-Fi, Ethernet and USB devices
                  ASUS AiCloud cloud service to access, sync, share, and stream your data wherever you are, even connect to other compatible routers creating a private cloud server with family and friends

Comment

• งั้นผมขอถามเพิ่มนิดนึงครับ ตัวรับเป็นแบบเสาภายในทั้งหมดเช่นมือถือ,NB
                    ถ้าระยะ 8เมตร พื้นที่โล่ง ใช้แอฟวัดค่าความเข้มสัญญาณได้ประมาณ -58 ถึง -62 dBm ปกติไหมครับ
                    ส่วนอีกจุดนึง ระยะ 4-5 เมตรครับ แต่ผ่านกระจก1ชั้น ปูน1อีกชั้น รับได้แต่จุด(มีสวิง1ขีด)
                    ถือว่าปกติสำหรับACไหมครับ หรือกำลังส่ง router มันอ่อนเองครับ

Comment

• Originally posted by eak_lp View Post
                      งั้นผมขอถามเพิ่มนิดนึงครับ ตัวรับเป็นแบบเสาภายในทั้งหมดเช่นมือถือ,NB
                      ถ้าระยะ 8เมตร พื้นที่โล่ง ใช้แอฟวัดค่าความเข้มสัญญาณได้ประมาณ -58 ถึง -62 dBm ปกติไหมครับ
                      ส่วนอีกจุดนึง ระยะ 4-5 เมตรครับ แต่ผ่านกระจก1ชั้น ปูน1อีกชั้น รับได้แต่จุด(มีสวิง1ขีด)
                      ถือว่าปกติสำหรับACไหมครับ หรือกำลังส่ง router มันอ่อนเองครับ
                      8 เมตรพื้นที่โล่งได้ขนาดนั้นอ่อนไปครับ

Comment

• จากที่ท่าน momoari ว่า ดูแล้ว Beamforming คงไม่น่าช่วยอะไรได้กับการทะลุกำแพงกระจกกับปูน 2 ชั้น ขอบคุณมากครับ
                        Last edited by eak_lp; 26 Mar 2017, 07:58:42.

Comment

• สอบถามครับ 3 ตัวนี้้เล่นตัวไหนดีครับ บ้าน 2 ชั้น ขนาดบ้าน กว้าง 12 ยาว 18.5 เมตร ครับ เน้น แรง เสถียร ครับ
                          Netgear R62220 AC1200
                          Asus RT-AC1200G+
                          Asus rt-ac55uhp
                          หรือมีตัวอื่นแนะนำได้ครับ

Comment

• ที่ว่ามามีแต่เสถียรทั้งนั้นเลย ไม่มีแรงสักตัว

จะไช้อะไรแรงล่ะครับ 2.4 Ghz แรงๆ หรือว่า 5Ghz แรงๆ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              ที่ว่ามามีแต่เสถียรทั้งนั้นเลย ไม่มีแรงสักตัว

จะไช้อะไรแรงล่ะครับ 2.4 Ghz แรงๆ หรือว่า 5Ghz แรงๆ
                              เน้นไปทาง 5 Ghz ครับท่านหรอย

Comment

• ถ้าเน้น 5Ghz อัดงบเข้าไปอีกเท่าตัวคับ & หาตัวที่มี beamforming ไม่งั้นไปไม่ถึงอีกชั้นแน่

Comment

Working...
                                X