Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aklove View Post
    ถามหน๋าครับพี่ๆๆทั้งหลาย
    นี้สถานที่จริงที่จะทำ ผมอยู่ตึก หรือจุดศูณกลางพอดีครับ สถานที่จรึง เอื้ออาทรห้องชุด มี 14 ตึก ชั้นละ10ห้อง มี5ชั้น
    1ผมจะไช้ตัวปล่อย RK+120 3ตัว หลังชนกัน จะดีไหมครับ หรือเเนะนำ
    2ผมควรอยู่ชั้นไหนดีครับยังไม่ซื้อเลยที่คิดไว้ชั้น3 รัศมีก้อมเงย จะได้ตั้งตรง ชั้นไหนดีครับ
    https://maps.google.co.th/maps?hl=th...02642&t=h&z=19
    ความเป็นไปได้หล้งที่อยู่ท้ายจะรับได้เองหรือตัวรับ รัศมีจากที่ดู ไม่น่าเกิน50-60เมตรผมวัด googlemap ไม่เป็นไปสถานที่มาแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น ตกลงตามนี้ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ยังไม่เคยเล่น 5GHz เหมือนกัน กำลังคิดๆอยู่ว่าจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ดีหนอ
      เคยอ่านๆมา เค้าว่า 2.4GHz ทะลุทะลวงดีกว่านะ เพราะฉนั้นถ้าเล่น 5GHz
      ถ้ามีอะไรมาบัง สัญญาณที่ได้น่าจะไม่ดีเท่า 2.4 GHz แน่ๆ
      แต่ในความจริงที่ใช้อยู่ 2.4 Ghz มันโดนคลื่นรบกวนจาก AP อื่นๆเต็มๆอยู่แล้ว
      ผลที่ออกมา 5 GHz ก็ได้เปรียบเห็นๆ เพียงแต่จะติดตั้งยังไงให้ลิ้งกันให้ดีที่สุด
      ของแบบนี้ต้องลงภาคสนามครับ ^ ^ จัดเลยท่าน

เด๊่ยว ลองจัด nanobirge m5 ทำ base ส่งให้ ตัวwds ลูก ๆๆๆรับโดย airgird M5 ดู สักคู่นะ ครับ ว่า work!!! ไหมครับ ถ้า ไม่ Work ค่อยเอาขาย ต่อนะครับ

อิอิ

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
        ก่อนจะตอบคำถามข้อ 1 และ ข้อ 2 ผมถามท่านว่า ระบบท่านมี server หรือยังครับ ถ้ายัง ข้อที่1 และ 2 ลงทุนไปก็เสียเวลาครับ

เหตุผลคือ ap สัญญาณดี โดน User ถล่ม ก็หมดความแรงทันที

ถ้าท่านมี server แล้ว ท่านลองมองดูพวก ubnt ซิครับ ผมใช้งานอยู่ ทำ server 6 ที่ แจ่มดีครับ ^^

server มีแล้วครับ ทุกวันนี้ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          เด๊่ยว ลองจัด nanobirge m5 ทำ base ส่งให้ ตัวwds ลูก ๆๆๆรับโดย airgird M5 ดู สักคู่นะ ครับ ว่า work!!! ไหมครับ ถ้า ไม่ Work ค่อยเอาขาย ต่อนะครับ

อิอิ
          เอา AirGrid ทั้งคู่หรือ NanoBridge ทั้งคู่ดีกว่าไหมครับ ^^"

ถ้ามองไม่เห็นเพราะโดนบัง เป็นผมจะไม่เสี่ยงนะ

ถ้ามองไม่เห็นเพราะอยู่ไกล แต่ดูแล้วไม่น่าโดนบัง แบบนี้ถึงจะน่าลอง

Comment

• อันนี้เป็นจุดนึงของผม ที่โดนบัง มีทั้งหลังคาบ้าน หลังคาโบสถ์วัดสีส้มๆ
            แต่ไม่น่าเชื่อว่าจะหลุดรอดมาได้ เหอๆ เอาแค่พอเล่นได้ลูกข่ายไม่บ่นก็พอ
            ไว้มีตังค์คงได้เพิ่มความสูงของเสา - -*

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
              เอา AirGrid ทั้งคู่หรือ NanoBridge ทั้งคู่ดีกว่าไหมครับ ^^"

ถ้ามองไม่เห็นเพราะโดนบัง เป็นผมจะไม่เสี่ยงนะ

ถ้ามองไม่เห็นเพราะอยู่ไกล แต่ดูแล้วไม่น่าโดนบัง แบบนี้ถึงจะน่าลอง

มองไม่เห็นกันครับ แต่เสา BASE นั้น สูงกว่า เสา WDS นะครับ และอีกอย่างนะครับ ที่บ้าน ตัวปล่อย 2.4 GHz ช่องสัญญาณ ช้ำ กันนะครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• ตั้งเสา นอกจากระวัง ISP แล้ว ระวังสะดุดตา nbtc ด้วยนะครับ

http://songkhla.nbtc.go.th/wps/porta...8fef19057b96c3

http://songkhla.nbtc.go.th/wps/wcm/c...9def19057b96c3

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                  ตั้งเสา นอกจากระวัง ISP แล้ว ระวังสะดุดตา nbtc ด้วยนะครับ

http://songkhla.nbtc.go.th/wps/porta...8fef19057b96c3

http://songkhla.nbtc.go.th/wps/wcm/c...9def19057b96c3

เห้ย เนียะมัน Ubi ชัด ๆ

ระวังกันหน่อยนะท่าน ๆ ที่ โตเร็วเกินไป แอบ ๆ บ้างกะดี ผิดกฎหมายนะเนียะ

Comment

• หมั่นทำบุญทำทานกันไว้นะครับ เผื่อจะช่วยได้ ^ ^

มีแนวคิด ใครจะลองเอาไปใช้แบบนี้ก็ลองดูครับ
                    ร่างสัญญามาฉบับนึง ประมาณว่า ไม่ได้เป็นค้าขาย
                    แต่เป็นการร่วมแชร์ค่าใช้จ่าย ค่าบำรุงรักษา
                    ในตัวอุปกรณ์และสัญญาณอินเตอร์เน็ต แล้วเอาให้
                    ลูกข่ายเซ็นต์รับทราบข้อตกลงกันไว้พร้อมสำเนาบัตร
                    จั่วหัวหน้าเว็บไว้อินเตอร์เน็ตเพื่อการศึกษา ^ ^
                    เหมาะสำหรับชนบทที่อินเตอร์เน็ตเข้าไม่ค่อยจะถึงครับ

Comment

• ป๊ะแล๋ว...... งานเข้านะเนี่ยพี่น้อง อ่านทีแรกยังไม่ดูภาพคิดว่าจับพวก วิทยุเครื่องดำเสียอีก พอเห็นภาพ..... ไม่รู้ว่าเขาปล่อยกันแรง ๆ หรือเปล่าถึงได้โดน

แต่ดูภาพนี้ดี ๆ มีตราครุฑ หมายความว่าไงครับ

Comment

• ระวังกันหน่อยนะท่าน ๆ ที่ โตเร็วเกินไป แอบ ๆ บ้างกะดี ผิดกฎหมายนะเนียะ
                        ถ้าเป็น tower p to p ควรจะขออนุญาติประเภท 1 ไว้

หอพักเป็นเรื่องภายในไม่เป็นไร
                        หมู่บ้านจัดสรรผมก็เคยมีปัญหากับผู้ให้บริการ isp เขามาถึงบ้านเลยก็คุยกันรู้เรื่อง

isp ต่างๆ เขามีรายได้ เดือนละประมาณ 800 ล้าน เขาเป็นปลาใหญ่ไม่สนใจปลาเล็ก ๆ อย่างเรา แค่บริการแก้ปัญหาลูกค้าก็จะตายอยู่แล้ว

Comment

• การแข่งขันมันสูงเน๊าะ เจ้าใหญ่ๆกินหมดครับ ไม่ว่าธุระกิจไหนๆก็เหมือนกัน

อย่างไซต์ผมในตัวเมืองเชียงใหม่ โหดเอาเรื่องเลย ถนนหลัก มีแทบทุกเจ้าใหญ่ๆ

ผมเลยต้องหวัง ขายให้กับคนที่อยู่ในซอยลึกๆ
                          โดยธรรมชาติก็ต้องยอมรับว่าปลาใหญ่กินปลาเล็ก แต่ปลาเล็กที่เร็วก็กินปลาใหญ่ได้ บริการเป็นต่อ

Comment

• ขอถามสักหน่อยก่อนทำครับ ขอเอาตัวอย่างเป็นเจ้า picco m2 ละกัน

โดยปกติถ้าเราเอาเจ้า พิคโค มาทำ wds เราก็นำสายแลนด์ต่อจาก poe ของมันมาต่อเข้าที่ พิคโค .... ส่วนช่อง Lan ที่ poe ปล่อยว่าง เท่านี้มันก็ทำงานแล้วถูกต้องนะครับ...

ถ้าการต่อลักษณะแบบนี้ก็เท่ากับว่ามันเพียงแค่ต้องการไฟเข้าไปเลี้ยงเพื่อทำงานอย่างเดียว ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ และถ้าเป็นอย่างนั้นจริงขอถามดังนี้ครับ....

ผมจะเอาเจ้า พิคโค ไปตั้งไว้ในที่ ๆ ไม่มีไฟฟ้า โดยผมจะใช้แบตเตอร์รี่ 12-18 V มาต่อผมจะคีบสายมันตรงไหนยังไงครับพอมีใครอธิบายได้หรือไม่........ ขออนุญาตินำภาพของท่าน Thep_pro ประกอบสักนิดครับ จากภาพจะใช้ poe ถ้าเราไม่ใช้ (ไม่มี) จะทำอย่างไรได้บ้าง
                            POE ต้องทำขึ้นมาเองต่อกับ batt 12 v ได้เลยครับและต้องมีชุดกันย้อน playsave ไว้หน่อยกันพลาด
                            รายละเอียดมีครับ เป็นชุด โซล่า ใช้งานได้ดี วันหน้ากลับไป ตจว.เก็บถาพ up ให้ดูครับ

Comment

• ตั้งเสาไม่ผิด แต่ผิดตรงที่ออกอากาศแล้วไปกวนชาวบ้านเขา หรือ สัญญานแรงไปเตะตาศูนย์เฝ้าระวังความถี่ให้

ถ้าใช้กำลังส่งไม่เกินตาม กสทช กำหนดคิดว่าไม่ผิดกฏหมาย

ส่วน 2.4Ghz /5Ghz ความถี่บางช่วงได้รับความยกเว้นไม่ต้องขอใบอนุญาต มีใช้ ตั้งสถานีวิทยุคมนาคมครับ ต้องออกอากาศไม่เกิน กสทชกำหนด เช่น 2.4Ghz 100mW / 5Ghz 200mW

อ้างอิง
                              ประกาศ กสทช. เรื่อง เครื่องวิทยุคมนาคมและสถานีวิทยุคมนาคมที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องได้รับใบอนุญาต
                              http://www.nbtc.go.th/NTCDownloadSer...b4n0euy4l6ffuo

กฏหมายการใช้คลืน่วิทยุระยะสั้น 5Ghz
                              http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DA...50/E/092/1.PDF

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                                ป๊ะแล๋ว...... งานเข้านะเนี่ยพี่น้อง อ่านทีแรกยังไม่ดูภาพคิดว่าจับพวก วิทยุเครื่องดำเสียอีก พอเห็นภาพ..... ไม่รู้ว่าเขาปล่อยกันแรง ๆ หรือเปล่าถึงได้โดน

แต่ดูภาพนี้ดี ๆ มีตราครุฑ หมายความว่าไงครับ
                                ตราครุฑไหนอ่ะ ที่อยู่บนกระดาษแปะ ??
                                อันนั้นน่าจะเป็นหมายอายัดครับ (ผมก็ไม่รู้จริงๆเค้าเรียกอะไร)

ดูลักษณะอาคาร วิธีติดตั้ง ผมไม่คิดว่าคิงส์โรมันให้บริการ Hotspot นะ
                                Grid 7 ตัว น่าจะเป็น link redundancy แล้ว เค้าเอาไปทำอะไรเยอะแยะหว่า

Comment

Working...
                                X