Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
    ขอความรู้หน่อยครับ

ผมต้องการยิงจาก จุดส่ง ใช้ Nanostation M2 ไปขยายต่ออีกจุดหนึ่ง วงกลมสีเหลือง แต่จะกินฝั่งเดียว คือ 3ตึกที่อยู่ด้านหน้า ควรทำแค่ wds หรือว่า เอา Loco ทำ station แล้วเอา Loco อีกตัว ยิงกวาด 3ตึกข้างหน้า ช่วยแนะนำผมทีครับ คิดไม่ออก อยากลงแล้วจบเลย ไม่อยากทำซ้ำทำซ้อน บริเวณนี้ จับสัญยาณได้แค่ ไม่ได้-1-2 ขีด แค่นี้ เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง

ความคิดผมคือ

1. เอา RK + เสา8dbi 2 ต้น ทำ WDS ไปเลย
    2. Loco รับ + Loco กระจาย
    3. Loco รับ + RK +8dbi 2ต้น
    4. Loco รับ + Pico

[ATTACH=CONFIG]2063363[/ATTACH]

รูปตึกที่ต้องการกระจายไป

[ATTACH=CONFIG]2063364[/ATTACH]

ระยะหวังผลที่ต้องการคือ ตึก 1 , 2 , 3 และตึกที่ติดตั้ง ตึก4 ไม่ค่อยหวัง แต่ถ้าได้ก็ดี

ประเด็นคือ ไล่ๆราคาดูแล้ว ข้อ 2 , 3 , 4 ราคาไม่ต่างกันมาก แต่อยากจบเลย ไม่อยากไปทำหลายครับ เป็นแฟตของโรงพยาบาล ไม่อยากมีปัญหา จุดที่ติดก็เป็นห้องพักของญาติ

พื้นฐาน บริเวณนั้น ต้นไม้ใหญ่ (ต้น จามจุรี อายุน่าจะเกิน 80ปี+ 3ต้น ประมาร 3-4คนโอบ)

ขอบคุณครับ คิดไม่ตก ลูกค้าโทรมาหา 3-4 คนละ ให้ รหัสทดลองเล่นไป แจ้งกลับมาบอกเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ถ้ามีคนใช้ไม่มากเกินไปนะครับ
    ตัวส่ง Nanostation M2 wds Nanostation M2 ก็พอแล้วครับ ระวังมือถือเข้ามาเกาะ box Mac ซะ
    ถ้ายังไม่ครอบคลุมให้เพิ่ม Nanostation M2 อิกหหนึ่งตัว โดย wdsกลับตัวที่ 1
    Nanostation M2 ตัวที่2 กับ 3 อย่าอยู่ติดกัน หาจุดสวยๆผมรู้ว่าคุณหาได้ หรือใช้ RK m2+ เสา 6 dbi ที่แถมมาก็ได้ครับต้องยึดระหว่าง 2 อาคาร
    การใช้ Nanostation M2 3ตัวคุ้มค่าที่สุดครับประยัดเงินเวลาและโคงสร้างยึดเสา

Comment

• ^
      ^
      ^

แง่ว....... คือแบบนี้ครับ จุดที่ผมสามารถติดตั้งได้ คือ จุดที่เป็นหมุด สีเขียวจุดเดียว ครับ จุดอื่นไม่สามารถติดตั้งได้เลย โทษทีครับ อาจลงข้อมูลไม่ละเอียด 1-2-3-4 คืออาคาร ที่ผมไม่สามารถติดตั้งได้ แต่ ผมต้องการ กวาด 1-2-3 ครับ ถ้าได้ อาคาร4 ถือว่าโชคดีไปด้วย

โดนบังคับแค่จุดติดตั้งจุดเดียวเอง ถ้า ไม่บังคับจุดติดตั้งนี่ สบายเลย

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
        ^
        ^
        ^

แง่ว....... คือแบบนี้ครับ จุดที่ผมสามารถติดตั้งได้ คือ จุดที่เป็นหมุด สีเขียวจุดเดียว ครับ จุดอื่นไม่สามารถติดตั้งได้เลย โทษทีครับ อาจลงข้อมูลไม่ละเอียด 1-2-3-4 คืออาคาร ที่ผมไม่สามารถติดตั้งได้ แต่ ผมต้องการ กวาด 1-2-3 ครับ ถ้าได้ อาคาร4 ถือว่าโชคดีไปด้วย

โดนบังคับแค่จุดติดตั้งจุดเดียวเอง ถ้า ไม่บังคับจุดติดตั้งนี่ สบายเลย
        งั้นก็คงมีแต่ Nanostation M2 wds Nanostation M2 แล้วละครับที่จะพอกวาดได้หมด
        ตัวส่งหันไปทางขวานิดหนึ่ง ไม่ต้องตรง ตัวที่สองมาก
        ตัวที่สองก็ไม่ต้องหันไปหาตัวที่1 หันไปหาอาคาร2-3
        ระยะ wds แค่ 330m สบายครับ ปรับหันเสายังไงก็ได้ ให้ได้ระยะ wsd ที่ไม่เกิน -65 db

Comment

• แวะมาผ่านๆ อับให้

ฝากประชาสัมพันธ์เพื่อนๆสมาชิกหน่อยนะครับ ผมได้ตั้งกระทู้ขอความร่วมมือตอบแบบสอบถามเกี่ยวกับสีและรูปแบบเว็บไซต์ ในกระทู้ตามลิ้งก์ด้านล่างนี้ก็ขอเชิญเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านร่วมตอบแบบสอบถามกันครับผม มีของเล็กๆน้อยๆแจกแทนคำขอบคุณด้วยครับ ลุ้นเอานะครับ 5 รางวัล ขอขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผม

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2042903

Comment

• Originally posted by lannahack View Post
            สอบถามหน่อยครับ

พอดีผมมี Nanostation M2 HP 2 ตัว
            อยากจะลิ้งค์กันประมาณ 15 กืโล สามารถทำได้มั้ยครับ

หรือมีอุปกรณ์ชุดใหนที่สามารถลิ้งค์ได้ช่วยบอกที่ครับ
            nanobirdge เลยครับ สัญญาณจะได้แรงๆ

Comment

• ขอสอบถามพี่ๆๆ เพื่อน หน่อยนะครับ
              เนื่องด้วย ทาวเวอร์ผมตัวปล่อย 2.4Ghz เยอะมากๆๆ ว่าจะ ลอง ใช้ 5Ghz แทน ตัว 2.4Ghz ที่ ไว้สำหรับยิง ไป หา จุด wds เพื่อนๆๆพี่ๆๆ ว่าจะ ดีกว่าไหมครับ
              หรือว่า ใช้ 2.4Ghz นะ ดีแล้วครับ

ปล.เสาbaseสูงนะครับ แต่ เสา wds มอง เสาbase ไม่เห็นนะครับ อยากจะรู้ว่าคลื่น ไหนดีกว่าครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                ขอสอบถามพี่ๆๆ เพื่อน หน่อยนะครับ
                เนื่องด้วย ทาวเวอร์ผมตัวปล่อย 2.4Ghz เยอะมากๆๆ ว่าจะ ลอง ใช้ 5Ghz แทน ตัว 2.4Ghz ที่ ไว้สำหรับยิง ไป หา จุด wds เพื่อนๆๆพี่ๆๆ ว่าจะ ดีกว่าไหมครับ
                หรือว่า ใช้ 2.4Ghz นะ ดีแล้วครับ

ปล.เสาbaseสูงนะครับ แต่ เสา wds มอง เสาbase ไม่เห็นนะครับ อยากจะรู้ว่าคลื่น ไหนดีกว่าครับ

ใช้ 5 G ยิงดีกว่าครับ แต่เสา wds ต้องเห็นเสา base ซิครับ สัญณาณถึงจะดี

Comment

• สอบถามครับ ผมใช้ rocketM2 โหมดกระจายสัญญาณ wifi ซึ่ง network mode แบบ Bridge รับไอพี จาก server clear Os ถ้าเซ็ทให้ RocketM2 : Management IP Address: เป็น DHCP ดังรูปที่1 สามาถเข้าใช้งานได้

แต่ถ้าfix ipให้ Rocket ผมไม่สามารถเกาะ Rocket ได้เลย ผมเซ็ทตามรูปที่ 2 นี้ ผมเซ็ทตรงไหรผิดหรือเปล่าครับ
                  IP SERVER :10.0.1.1
                  Last edited by utsada; 12 Dec 2012, 13:02:59.

Comment

• ผมใส่ตามนี้ครับ รับ DHCP จาก Mikrotik ครับ ใช้งานได้ปกติ

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                      ใช้ 5 G ยิงดีกว่าครับ แต่เสา wds ต้องเห็นเสา base ซิครับ สัญณาณถึงจะดี
                      มองไม่เห็นกันนะครับ มี ใบไม้ บัง นะครับ แต่ไม่ เยอะ แต่ คลื่น 2.4 ระหว่างทาง เต็มเลยนะครับ

5G นะ ผ่านได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                        มองไม่เห็นกันนะครับ มี ใบไม้ บัง นะครับ แต่ไม่ เยอะ แต่ คลื่น 2.4 ระหว่างทาง เต็มเลยนะครับ

5G นะ ผ่านได้ไหมครับ

ยังไม่เคยเล่น 5GHz เหมือนกัน กำลังคิดๆอยู่ว่าจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ดีหนอ
                        เคยอ่านๆมา เค้าว่า 2.4GHz ทะลุทะลวงดีกว่านะ เพราะฉนั้นถ้าเล่น 5GHz
                        ถ้ามีอะไรมาบัง สัญญาณที่ได้น่าจะไม่ดีเท่า 2.4 GHz แน่ๆ
                        แต่ในความจริงที่ใช้อยู่ 2.4 Ghz มันโดนคลื่นรบกวนจาก AP อื่นๆเต็มๆอยู่แล้ว
                        ผลที่ออกมา 5 GHz ก็ได้เปรียบเห็นๆ เพียงแต่จะติดตั้งยังไงให้ลิ้งกันให้ดีที่สุด
                        ของแบบนี้ต้องลงภาคสนามครับ ^ ^ จัดเลยท่าน

Comment

• มีคนแนะนำให้มาว่างในนี้นะครับ ขอปรึกษาหน่อยครับ

เป็นตึก 7 ชั้น ระบบเดิมเป็นการเดินสาย lan ต่อเข้ากับห้องทุกห้อง มี server คอยจัดการระบบทุกอย่าง
                          จุดแดง เป็น hub เดินสายไปแต่ละฝั่ง (มี 2 ตึก และมีทางเืชื่อมระหว่างตึก)

ทีนี้เริ่มมีลูกค้าถาหาระบบ wifi กันมากขึ้น เลยลองเอา linksys wrt54g ปรับเป็นโหมด ap แล้ว disable dhcp server ไปเสียบกับ hub เพื่อกระจายสัญญาณ ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่สัญญาณไม่แรงพอ ไม่ว่าจะวางตรงไหน กะว่าจะให้ 1 ชั้น ต่อ 1 ตัว ห้องปลายๆ จะรับสัญญาณไม่ดี จนถึงรับสัญญาณไ่ม่ได้ (ใช้มือถือเป็นตัวทดสอบ)

ไปซื้อ tenda w309r เสา 7dbi มา ผลก็ไม่ต่างกัน

เลยจะปรึกษาว่า

1. ควรจะซื้อ ap รุ่นอะไร และวางตำแหน่งไหน เพื่อกระจายสัญญาณ ให้ประหยัด ap มากที่สุด และให้ สัญญาณครอบคลุมทั้งตึกครับ

2. ซื้อพวก ubiqiti มา จะใช้ได้หรือเปล่า เห็นว่าสัญญาณแรงดี

มีอะไรแนะนำมาเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
                          Last edited by leoplanet; 12 Dec 2012, 15:35:51.

Comment

• ถามหน๋าครับพี่ๆๆทั้งหลาย
                            นี้สถานที่จริงที่จะทำ ผมอยู่ตึก หรือจุดศูณกลางพอดีครับ สถานที่จรึง เอื้ออาทรห้องชุด มี 14 ตึก ชั้นละ10ห้อง มี5ชั้น
                            1ผมจะไช้ตัวปล่อย RK+120 3ตัว หลังชนกัน จะดีไหมครับ หรือเเนะนำ
                            2ผมควรอยู่ชั้นไหนดีครับยังไม่ซื้อเลยที่คิดไว้ชั้น3 รัศมีก้อมเงย จะได้ตั้งตรง ชั้นไหนดีครับ
                            https://maps.google.co.th/maps?hl=th...02642&t=h&z=19
                            ความเป็นไปได้หล้งที่อยู่ท้ายจะรับได้เองหรือตัวรับ รัศมีจากที่ดู ไม่น่าเกิน50-60เมตรผมวัด googlemap ไม่เป็นไปสถานที่มาแล้วครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                              ผมใส่ตามนี้ครับ รับ DHCP จาก Mikrotik ครับ ใช้งานได้ปกติ

ขอบคุณครับ กลับบ้านจะไปลองครับ --------> ได้แล้วครับ ขอบคุณท่าน aha2pro ครับ
                              Last edited by utsada; 12 Dec 2012, 22:16:03.

Comment

• Originally posted by leoplanet View Post
                                มีคนแนะนำให้มาว่างในนี้นะครับ ขอปรึกษาหน่อยครับ

[ATTACH=CONFIG]2064926[/ATTACH]

เป็นตึก 7 ชั้น ระบบเดิมเป็นการเดินสาย lan ต่อเข้ากับห้องทุกห้อง มี server คอยจัดการระบบทุกอย่าง
                                จุดแดง เป็น hub เดินสายไปแต่ละฝั่ง (มี 2 ตึก และมีทางเืชื่อมระหว่างตึก)

ทีนี้เริ่มมีลูกค้าถาหาระบบ wifi กันมากขึ้น เลยลองเอา linksys wrt54g ปรับเป็นโหมด ap แล้ว disable dhcp server ไปเสียบกับ hub เพื่อกระจายสัญญาณ ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่สัญญาณไม่แรงพอ ไม่ว่าจะวางตรงไหน กะว่าจะให้ 1 ชั้น ต่อ 1 ตัว ห้องปลายๆ จะรับสัญญาณไม่ดี จนถึงรับสัญญาณไ่ม่ได้ (ใช้มือถือเป็นตัวทดสอบ)

ไปซื้อ tenda w309r เสา 7dbi มา ผลก็ไม่ต่างกัน

เลยจะปรึกษาว่า

1. ควรจะซื้อ ap รุ่นอะไร และวางตำแหน่งไหน เพื่อกระจายสัญญาณ ให้ประหยัด ap มากที่สุด และให้ สัญญาณครอบคลุมทั้งตึกครับ

2. ซื้อพวก ubiqiti มา จะใช้ได้หรือเปล่า เห็นว่าสัญญาณแรงดี

มีอะไรแนะนำมาเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
                                ก่อนจะตอบคำถามข้อ 1 และ ข้อ 2 ผมถามท่านว่า ระบบท่านมี server หรือยังครับ ถ้ายัง ข้อที่1 และ 2 ลงทุนไปก็เสียเวลาครับ

เหตุผลคือ ap สัญญาณดี โดน User ถล่ม ก็หมดความแรงทันที

ถ้าท่านมี server แล้ว ท่านลองมองดูพวก ubnt ซิครับ ผมใช้งานอยู่ ทำ server 6 ที่ แจ่มดีครับ ^^
                                Last edited by Namlai6; 12 Dec 2012, 20:15:20.

Comment

Working...
                                X