Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ppccrazy View Post
    แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ
    Originally posted by tomodify View Post
    ปุ่มรีเซตพัง ถือว่าอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันครับ
    ประกันเจ้าไหนรับ ก็ถือว่าดีมาก และงานเข้าแล้ว อาการนี้ถ้าส่งเคลมเมืองนอก เค้าตีคืนตัวเดิมครับ

ถ้าแลนมันทำงาน 10 Mbps แล้ว ทำใจครับ แม้ว่าจะยัด firmware ลงไปได้ แต่มันก็จะเข้า config ไม่ได้
    เห็นมีบางท่านรับซื้อตัวล่ะ 200
    POE มาขายแยกน่าจะได้ 300-400 หรือเอาไว้ทับกระดาษ

ตามที่ท่าน NeoXeoN7 กล่าว ปุ่มรีเซตของ UBNT มันอ่อนไหวมากๆ จิ้มบ่อยๆมีพัง
    มือใหม่ รีเซตจนปุ่มหลุดเยอะครับ
    หรือถอดเข้าออกบ่อยๆ ไฟที่แลนไม่ติด ไฟไม่เข้า หรือแลนทำงาน 10 Mbps

จะเซตแบบไหนล่ะก็เลือกเอา

525 ถ้าจะเซต AP+WDS ก็เปลี่ยน password Rocket เป็น wep (wds รองรับ security แค่ wep หรือ none)
    ถ้า 525 เป็น Repeater ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
    525 ใช้โหมด bridge wireless=Client+enable Universal Repaeter
    อ่า...ได้แล้วครับท่านนั่งปล้ำ 6 ชม.ตอนนี้ตี 2 พอดีเสร็จ ตอนแรกออกเน็ตไม่ได้ เป็นเพราะตรงส่วน Lan Interface Setup ตรง DHCP ต้อง Disable ออกถึงจะออกเน็ตได้ ตอนนี้ 525H ออกเน็ตได้แล้ว ว่าแต่อย่างนี้เพื่อนก็เกาะได้หมดสิครับ เพราะไม่สามารถใช้ Mac Filter ได้เลย
    Last edited by ppccrazy; 4 Dec 2012, 02:15:51.

Comment

• [QUOTE=tomodify;47121037]ปุ่มรีเซตพัง ถือว่าอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันครับ
      ประกันเจ้าไหนรับ ก็ถือว่าดีมาก และงานเข้าแล้ว อาการนี้ถ้าส่งเคลมเมืองนอก เค้าตีคืนตัวเดิมครับ

ถ้าแลนมันทำงาน 10 Mbps แล้ว ทำใจครับ แม้ว่าจะยัด firmware ลงไปได้ แต่มันก็จะเข้า config ไม่ได้
      เห็นมีบางท่านรับซื้อตัวล่ะ 200
      POE มาขายแยกน่าจะได้ 300-400 หรือเอาไว้ทับกระดาษ

ตามที่ท่าน NeoXeoN7 กล่าว ปุ่มรีเซตของ UBNT มันอ่อนไหวมากๆ จิ้มบ่อยๆมีพัง
      มือใหม่ รีเซตจนปุ่มหลุดเยอะครับ
      หรือถอดเข้าออกบ่อยๆ ไฟที่แลนไม่ติด ไฟไม่เข้า หรือแลนทำงาน 10 Mbps

นอกเงื่ิอนไขรับประกันคือ ถึงเสียจากอย่างอื่นที่ แต่ถ้าปุ่มชำรุด ก็ถือว่าหมดประกันหรือ ส่งไปเขาซ่อมให้แต่รอตัวเดิมกลับครับ ผมไม่เข้าใจ ขอบคุณมากครับ
      แต่ผมค่อนข้างแน่ใจว่าต่ิให้ปุ่มมันใช้ได้ผมก็ว่ามันเป็นอาการที่ผมแก้ไขไม่เป็นอยู่ดี ผมจับอุปกรณ์ ตั้งแต่ซื้อมา 1ครั้งเท่านั้น ขึ้นเสาสูงเลยไม่ได้แตะอีกเลยจนต้องเอาลงมานี่แหละครับ lan มัน 10 ได้ไงหว่า

Comment

• Originally posted by neotonight View Post
        คือว่า มันใช้ไม่ได้ก่อนนะครับ มัน นิ่งๆไป เสามันอยู่สูงเลยให้คนงานไปกดให้ เขาอาจกดแรงไปมั้ง
        แต่ผมก็กดได้อยู่นะ ปุ่ม reset แต่มัน หักไปแล้วละ
        เคสของผมนี่ตกลมันเครมได้มั้ยอะครัับ
        คือในนี้ มีพ่อค้าอยู่ด้วย
        ผมแนะนำว่าท่านถ่ายรูปชัดๆ แล้วส่งไปถามส่วนตัวเลยครับ

ถ้าให้ตอบกลางๆ
        ส่วนใหญ่ Hardware เสียหาย อยู่นอกเหนือประกันอยู่แล้วครับ
        จะเสียก่อนหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง
        ถ้าพยายามซ่อมเองแล้วเกิดแตกหักเนี่ย พ่อค้าส่วนใหญ่ก็ไม่สามารถรับเคลมได้ครับ

ผมไม่รู้ว่า UBNT มีซ่อมในไทยไหม
        เห็นมีกระทู้หาช่างอยู่ แต่ยังไม่มีช่างประกาศตัวครับ
        เข้าใจว่าการส่งเคลม พ่อค้าเอาไปเคลมต่อกับ Dealer ตปท เกือบทุกเจ้า
        ดังนั้น ปุ่มชำรุด น่าจะหมดประกันครับ

ถึงส่งไปแล้วพ่อค้าอยากซ่อมให้ ก็อาจจะซ่อมไม่ได้อยู่ดี
        เท่าที่ทราบ บ้านเราซ่อมได้แค่ไม่กี่กรณีเอง
        Last edited by NeoXeoN7; 4 Dec 2012, 02:36:57.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
          ปุ่มรีเซตพัง ถือว่าอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันครับ
          ถ้าขึ้น 10 ให้ลองปรับแลนคอมเป็น 10 บางทีจะใชัได้
          ของเสียมีคนซื้อนะครับ เค้าเอาไว้... ยำ กิน ....เปลี่ยนชิบแลน ชิบไวเลส ปุ่มรีเซ็ท ลมร้อนเป่าแป๊ปเดียว เปลี่ยนกัน ใช้งานได้
          ขาปุ่มรีเซ็ทมันเล็กเท่าขา R ต่อลงบอร์ด กดระวัง วิธีแก้ ห้ามใช้ปากกา ของแหลม จิ้ม เพราะหัวปุ่มมันเป็นยาง กดแล้วลื่น รูของตัวมันดันใหญ่ว่าหัวปุ่มซะด้วย ตรงนี้แหล่ะที่ทำให้กดพลาด+กดแรง ปุ่มมันตื้น เหมือนไม่ได้กด ให้ใช้ ไม้จิ้มฟัน หักปลาย หรืออะไรก็ได้ที่โตพอๆกับรู เวลากดจะได้ไม่พลาด และมีน้ำหนักมากกว่าที่พอจะรู้ว่ากดแล้ว
          แต่ถ้าหักแล้ว เอาไปเทียบร้านอะไหล่อิเลคทรอนิคส์ หาซื้อแบบกดติดปล่อยดับ 2 ขา

Comment

• ซ่อมปุ่ม Reset

Last edited by -:R:-; 4 Dec 2012, 08:11:10.

Comment

• เสร็จแล้ว ลอง อัพเฟิร์มแวร์ หรือ ใช้โปรแกรม TFTP
              The unit it's ready to take firmware from PC (TFTP). Try to? insert the new firmware.

เผื่อหาย

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
                แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ
                Originally posted by tomodify View Post

จะเซตแบบไหนล่ะก็เลือกเอา

525 ถ้าจะเซต AP+WDS ก็เปลี่ยน password Rocket เป็น wep (wds รองรับ security แค่ wep หรือ none)
                ถ้า 525 เป็น Repeater ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
                525 ใช้โหมด bridge wireless=Client+enable Universal Repaeter
                อ่า...ได้แล้วครับท่านนั่งปล้ำ 6 ชม.ตอนนี้ตี 2 พอดีเสร็จ ตอนแรกออกเน็ตไม่ได้ เป็นเพราะตรงส่วน Lan Interface Setup ตรง DHCP ต้อง Disable ออกถึงจะออกเน็ตได้ ตอนนี้ 525H ออกเน็ตได้แล้ว ว่าแต่อย่างนี้เพื่อนก็เกาะได้หมดสิครับ เพราะไม่สามารถใช้ Mac Filter ได้เลย

Comment

• Mode Repeater หลักการคือ Login ครั้งเดียว คนอื่น ๆ มาเกาะตัวนี้ ก็ไม่ต้อง Login ควบคุมอะไรไม่ได้ นอกจาก ใส่รหัสป้องกันได้แค่นั้น

ถ้าจะทำก็ควรใช้โหมดอื่น Repeater Bridge , wds

Comment

• Originally posted by neotonight View Post
                    นอกเงื่ิอนไขรับประกันคือ ถึงเสียจากอย่างอื่นที่ แต่ถ้าปุ่มชำรุด ก็ถือว่าหมดประกันหรือ ส่งไปเขาซ่อมให้แต่รอตัวเดิมกลับครับ ผมไม่เข้าใจ ขอบคุณมากครับ
                    แต่ผมค่อนข้างแน่ใจว่าต่ิให้ปุ่มมันใช้ได้ผมก็ว่ามันเป็นอาการที่ผมแก้ไขไม่เป็นอยู่ดี ผมจับอุปกรณ์ ตั้งแต่ซื้อมา 1ครั้งเท่านั้น ขึ้นเสาสูงเลยไม่ได้แตะอีกเลยจนต้องเอาลงมานี่แหละครับ lan มัน 10 ได้ไงหว่า
                    กรณีแบบนี้ ผมคิดว่าผู้จำหน่ายจะรับไว้ก่อน ลองส่งดูครับ
                    แต่ท่านทราบหรือไม่ ส่งของไป usa ค่าส่งต่อชิ้นอยู่ประมาณ 1200
                    ส่งไปกลับราคาแทบซื้อตัวใหม่ได้เลยนะ

เวลาส่งต้องส่งทีล่ะ 30-40 ตัว ไม่งั้นไม่คุ้ม

จริงๆมันมีทางแก้นะ แต่ขอปิดไว้ก่อน ให้ได้ผลที่แน่นอน เดี๋ยวบอก

Originally posted by ppccrazy View Post
                    WDS มันเป็น Bridge อยู่แล้ว (Bridge จำเป็นต้องปิด dhcp ตัวที่ dhcp server จะเป็นตัวจ่าย IP)
                    Repeater มี 2 แบบ
                    1.Repeater Bridge พวก Hotspot จะใช้กัน เพราะถ้าเป็นระบบ log in log in เครื่องเดียว เครื่องอื่นไม่สามารถใช้ได้ (IP วงเดียวกัน)
                    2.WiSP Repeater เหมือน Repeater พวก truewifi 3bb hotspot ต่างๆ
                    log in เครื่องเดียวที่เหลือ เล่นฟรี (IP ต่างวง เช่น 192.168.0.1 และ 192.168.2.1 dhcp 192.168.2.100-192.168.2.254)

กรณีของท่านกระจายแบบไม่มี server ควบคุม ระบบ log in ไม่มี ก็เซต password ไปปกติ หรือจะ MAC Filter เพิ่มด้วยก็ได้
                    525 มัน add MAC ได้ 20 client

Comment

กรณีแบบนี้ ผมคิดว่าผู้จำหน่ายจะรับไว้ก่อน ลองส่งดูครับ
                      แต่ท่านทราบหรือไม่ ส่งของไป usa ค่าส่งต่อชิ้นอยู่ประมาณ 1200
                      ส่งไปกลับราคาแทบซื้อตัวใหม่ได้เลยนะ

เวลาส่งต้องส่งทีล่ะ 30-40 ตัว ไม่งั้นไม่คุ้ม

จริงๆมันมีทางแก้นะ แต่ขอปิดไว้ก่อน ให้ได้ผลที่แน่นอน เดี๋ยวบอก

WDS มันเป็น Bridge อยู่แล้ว (Bridge จำเป็นต้องปิด dhcp ตัวที่ dhcp server จะเป็นตัวจ่าย IP)
                      Repeater มี 2 แบบ
                      1.Repeater Bridge พวก Hotspot จะใช้กัน เพราะถ้าเป็นระบบ log in log in เครื่องเดียว เครื่องอื่นไม่สามารถใช้ได้ (IP วงเดียวกัน)
                      2.WiSP Repeater เหมือน Repeater พวก truewifi 3bb hotspot ต่างๆ
                      log in เครื่องเดียวที่เหลือ เล่นฟรี (IP ต่างวง เช่น 192.168.0.1 และ 192.168.2.1 dhcp 192.168.2.100-192.168.2.254)

กรณีของท่านกระจายแบบไม่มี server ควบคุม ระบบ log in ไม่มี ก็เซต password ไปปกติ หรือจะ MAC Filter เพิ่มด้วยก็ได้
                      525 มัน add MAC ได้ 20 client

MAC Filtering ตัวนี้เป็นการบล็อค MAC Address ที่ไม่ต้องการเข้ามาในระบบนี่ครับ ตอนนี้ผมลองระบบ 525H แทบจะทั้งหมดแล้ว จะบ้าตาย...มีแทบทุกอย่าง แต่ขาดอย่างเดียวสรุปคือมันไม่มีฟังก์ชั่นที่จะให้ยอมรับ Mac Address เหมือน Rocket M2 เท่านั้น เซ็ง!!!!
                      Last edited by ppccrazy; 4 Dec 2012, 12:07:14.

Comment

• บรรยากาศการตั้งค่าและเทสก่อนลงพื้นที่ขยายอณาเขต ทดสอบ air max ระยะเผาขน

Loco1 Access point Mode
                        Loco2 Station Mode
                        Pico Access point

เน็ต 10m/1m....สงสัยจังว่าใกล้กันขนาดนี้ ทำไม Noise Floor ถึงสูงแบบนี้
                        แต่เทสสปีดแล้วความเร็วมาครบ ก็ OK ละงานนี้ เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกตอนเอาขึ้นโชว์ตัว ^ ^

Comment

• เน็ต 10m/1m....สงสัยจังว่าใกล้กันขนาดนี้ ทำไม Noise Floor ถึงสูงแบบนี้
                          แหล่งกำเนิดคลื่นใกล้กัน มันจะกวนกันเองลักษณะนี้

นอกจากนี้ ในห้องปิดทึบ คลื่นเจอผนังจะสะท้อนกลับไปกลับมาด้วย
                          ยิ่งเร่งกำลังส่ง ยิ่งไปกันใหญ่
                          เหมือนแข่งกันตะโกนในห้องไม่มีเฟอร์นิเจอร์ครับ สุดท้ายไม่มีใครฟังรู้เรื่อง

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            บรรยากาศการตั้งค่าและเทสก่อนลงพื้นที่ขยายอณาเขต ทดสอบ air max ระยะเผาขน

Loco1 Access point Mode
                            Loco2 Station Mode
                            Pico Access point

เน็ต 10m/1m....สงสัยจังว่าใกล้กันขนาดนี้ ทำไม Noise Floor ถึงสูงแบบนี้
                            แต่เทสสปีดแล้วความเร็วมาครบ ก็ OK ละงานนี้ เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกตอนเอาขึ้นโชว์ตัว ^ ^

พี่ๆ เช้ามาในตัวเมืองเมื่อไร เลี้ยงข้าวน้องๆ บ้างนะ

รวยไปกันใหญ่ละ เหอๆ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              แหล่งกำเนิดคลื่นใกล้กัน มันจะกวนกันเองลักษณะนี้

นอกจากนี้ ในห้องปิดทึบ คลื่นเจอผนังจะสะท้อนกลับไปกลับมาด้วย
                              ยิ่งเร่งกำลังส่ง ยิ่งไปกันใหญ่
                              เหมือนแข่งกันตะโกนในห้องไม่มีเฟอร์นิเจอร์ครับ สุดท้ายไม่มีใครฟังรู้เรื่อง
                              กระจ่างเลย ขอบคุณครับท่าน

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                                พี่ๆ เช้ามาในตัวเมืองเมื่อไร เลี้ยงข้าวน้องๆ บ้างนะ

รวยไปกันใหญ่ละ เหอๆ
                                รวยแล้วคงเลิกทำอ่ะครับ 555+ ...เลี้ยงยอดข้าวแทนได้ไม๊ครับคุณต้น ^ ^

Comment

Working...
                                X