Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kengz View Post
    ทำแล้วครับ ไม่ได้
    - จิ้ม 15-30 วิ ค้างไว้เฉยๆ แล้วปล่อย ไฟค้าง แล้วกระพริบ > fix ip .20 ใช้สาย Lan ต่อผ่าน POE Ping ไม่ได้ + ไม่เห็น SSID
    - จิ้ม 15-30 วิ ค้างไว้ แล้วเสียบสาย LAN เข้าไปใหม่ ไฟค้าง แล้วกระพริบ > fix ip .20 ใช้สาย Lan ต่อผ่าน POE Ping ไม่ได้ + ไม่เห็น SSID
    - จิ้ม 15-30 วิ ค้างไว้ ยังจิ้มไว้อยู่ ไฟค้าง แล้วกระพริบ ถอดสายแลนออก > fix ip .20 ใช้สาย Lan ต่อผ่าน POE Ping ไม่ได้ + ไม่เห็น SSID
    - พอไม่เห็น SSID ต่อสาย LAN ตรง เข้า .20 ไม่ได้
    - ใช้ iNSSIder ไม่เห็น SSID ชื่อ ubnt เลย
    ปัจจุบันคือ Ping หา 192.168.1.20 ไม่เจอ ไม่ว่ากรณีใดๆแล้วหรือเปล่าครับ - -"

ถ้าแบบนั้น เป็นไปได้ว่ามันอาจจะพังไปแล้วล่ะ

จะบอกว่าสูตร 30/30/30 เอาไปใช้กับอุปกรณ์ PoE ไม่ได้ครับ

Port LAN ของ PoE มันอ่อนไหวง่ายมาก
    ถอด-เสียบระหว่างมีไฟบ่อยๆ มันจะพังได้นะ (เป็นกับ PoE ทุกยี่ห้อ)

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
      ผมไม่ได้เก่งมากมายอะไรหรอกพี่นัย พี่ก็สอนผมตั้งเยอะทั้งโทรคุยและหลังไมค์

ที่รู้ๆเนี่ยแอบ bookmarks หลายท่านไว้
      ท่าน R (เจ้านี้เน้นปฏิบัติ) NeoXeoN7 (คนนี้เก่งทั้งทฤษฏีและปฏิบัติ) อ.ดอกไม้(เก่งทุกทาง) ท่าน สมพงศ์ (Mikrotik)(พ่อค้าที่นำเสนอแนวทางและเทคนิค) CXSORIOUS (จขกท.ที่สละเวลาสร้างกระทู้ดีๆมีประโยชน์) skaz(โปรแกรมเมอร์) jaion(สายเดียวกันกับท่านรุจน์) skunkman (คนนี้เก่งเรื่องสคริปส์) mballx (ชอบของใหม่ เล่นมันทุกยี่ห้อ)

และมือเก๋า น้องต้น น้องโมทย์ ท่านต้อม ท่าน soravit ท่าน pondopc หรืออีกหลายๆท่านที่ไม่ได้กล่าวถึง

อ่านมากรู้มาก เห็นวิวัฒนาการณ์ของแต่ล่ะคนด้วย ไล่อ่านให้ครบ 600 กว่าหน้าแล้ว อันไหนที่มีประโยชน์ก็ bookmarks ไว้

ตัวอย่างหน้า 595 ท่านรุจน์ และนีโอ

คลื่นสะอาดหมายถึง ทำไมคอนเนต AP ไม่ได้

ตัวอย่างของ อ.ดอกไม้อีกอัน ใครที่สงสัยว่า 192.168.1.0/24 ทำไมต้องทับ 24 หรือ 22 หรือ 16 (Mikrotik หรือพวก server ทั้งหลาย)

ต่อเรื่อง Rocket ล่ะกัน

ขอบคุณท่านต้อมที่มาเฉลยให้ในเรป 12005 (ถ้าไม่เห็นรูปก็ไม่รู้ว่า gateway มันต่างวงกัน 192.168.0.1 กับ 192.168.1.20)
      ก็ไม่เห็นปัญหา บางเครื่องที่เข้าได้บ้าง บางเครื่องก็ไม่ได้เพราะ

ไม่ต้องเครียดว่าตั้ง 40 MHz บางตัวมันคอนเนตได้ 300 Mbps เต็ม

ระยะทางสูงสุดที่สนับสนุนสำหรับแบนด์วิดธ์ในแต่ละช่อง

40MHz: 16.5 ไมล์ (26.5 กิโลเมตร)
      20MHz: 35.6 ไมล์ (57.3 กิโลเมตร)
      10MHz: 72.3 ไมล์ (116 กิโลเมตร)
      5HZ: 144.7 กิโลเมตร (232.9 กม. ) 10 และ 5 ลองตั้งดู จะคอนเนตไม่ได้ 555+

เสริมให้อีกนิด

-95 dBm จะพาระบบหน่วงครับ สังเกตุพวกที่ TX/RX น้อยๆดีๆ ถ้ามีเนตช้าแน่นอน

และ channel overlap
      ปกติเค้าจะตั้ง chanel กันที่ 1/6/11 เท่านั้น
      ตั้งเป็น 4 จะโดนรบกวนทั้งจาก 1 และ 6
      ตั้งเป็น 13 บางอุปกรณ์ที่ไม่รองรับก็เชื่อมต่อมิได้

ยาวหน่อยนะครับ เมาน้ำลาย ไปส่งของพี่ลูกค้าที่ท่าอิฐ ได้ค่าส่งมา 150
      น้ำมันหมดพอดี เติมน้ำมันรถ 100 เติมน้ำมันคน 200 ขาดทุนอีก อิ อิ กำ

เนี่ยถ้าค่าคอม ที่ส่งตั้งแต่เมษาได้ จะจัดมิตติ้ง UBNT+Mikrotik หมูกระทะหน้าบ้านท่านประทานเลย
      1500 ไม่รู้เซลล์โกงหรือได้แล้วแต่ร้านไม่ให้
      สุดยอดพี่โต บรรยายได้ละเอียดถี่ยิบเลยนับถือจริง ๆ ว่าแต่ว่าจัดมิตติ้งเมื่อไหร่อย่างลืมน้องคนนี้ด้วยนะพี่อยากกินหมูกระทะ.....555

Comment

• ูู^^
        ^^
        ซื้อมาแล้วต้องใช้ให้คุ้ม

Comment

• 1-12-2555 13-06-37.jpg
          1-12-2555 13-07-44.jpg

เรื่อง Frequency ทำไม 2 ตัวนี้ถึง ต่างกันครับ ?

Comment

• 2.4GHz มี Channel Overlap
            5 GHz ก็มีเช่นกัน

รอท่าน NeoXeoN7 อธิบายล่ะกัน

อีกรูป

แต่ตามความคิดผม วิชาเดา

นาโนบริด มันให้ปรับแบบละเอียด เอา Channel Width 5 MHz มารวมด้วย ซอยเยอะ ซอยถี่
            loco เอาแค่ช่องใช้งานจริง

5745=145
            5765=153
            5785=157
            5805=161

Comment

• ^
              ^
              ตอบ ไม่ทราบจ้า 555

NS M5 กับ NanoBridge ผมใช้ 5.5 ทั้งคู่
              มีให้เลือกเท่ากันนะ ตั้งแต่ 5180-5805
              เดาว่า Firmware คนละรุ่นป่าว

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                ^
                ^
                ตอบ ไม่ทราบจ้า 555

NS M5 กับ NanoBridge ผมใช้ 5.5 ทั้งคู่
                มีให้เลือกเท่ากันนะ ตั้งแต่ 5180-5805
                เดาว่า Firmware คนละรุ่นป่าว
                Firmware คนละรุ่นป่าว +1

Comment

• ยิง 12km ยังไม่ได้ลองเน็ต ไม่ทราบว่าเน็ตจะได้เต็มป่าวครับถ้าเน็ต 12M เน็ตจะมาเท่าไรครับ ส่งด้วย Ubiquiti NanoStation M5 รับด้วย Ubiquiti NanoBridge M5G25

Comment

• ^
                    ^
                    ว้าว ๆ ........ได้ใจ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      ^
                      ^
                      ว้าว ๆ ........ได้ใจ
                      ไม่รู้เน็ตจะมาได้ซักเท่าไรครับ รอๆๆเน็ต

Comment

• v. 5.5.2 รีตัวเองอีกแว้ว....!!! เล่นอยู่ดี ๆ เน็ตหายซะงั้น

Comment

• สอบถามหน่อยครับ พอดีโรงงานใกล้บ้านเข้าใช้nanom2ปล่อยwifiมา พอดีรู้จักพนักงานในนั้น เลยขอรหัสมา ผมรองต่อกับ wifi usb ได้ปกติ ที่นี้ผมกับมาว่าจะลองใช้ ALFA525
                          ทำสัญญานใช่ในห้อง ไม่ทราบว่าต้องเซ็ตยังไง ลองทำแบบต่อพวก 3bb ก็ทำไม่ได้ ทำRepeater Universal ตามwifi 4uก็ยังไม่สำเร็จ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไงครับ
                          ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร ลองทั้งวัน มึนเลย ช่วยหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
                            ยิง 12km ยังไม่ได้ลองเน็ต ไม่ทราบว่าเน็ตจะได้เต็มป่าวครับถ้าเน็ต 12M เน็ตจะมาเท่าไรครับ ส่งด้วย Ubiquiti NanoStation M5 รับด้วย Ubiquiti NanoBridge M5G25
                            มุมขวาบน Tools >> Speed Test เลยคับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              มุมขวาบน Tools >> Speed Test เลยคับ
                              ขอบคุณครับ ต้องลองดู

Comment

• ขอร่วมแก๊งค์ด้วยคนนะครับ และมีขอสงสัยมาถามด้วย

จากรูป ผมได้เพิ่มความสูงของเสาที่ติดตั้ง ubnt ไปอีก1เมตร ทำให้ได้สัญญาณที่ -74dBm จากเดิม -78dBm แต่ตอน -78dBm กลับเทสสปีดได้ 7เม็กครึ่ง แต่ตอนนี้ -74dBm กลับเทสได้ไม่ถึงครึ่งเม็ก มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ อุตส่าปีนหลังคาไปตั้งเสาซะอย่างดี เหนื่อยก็เหนือยกลับแย่กว่าเดิม เซ็งจริงๆ
                                Last edited by edkhonwan; 2 Dec 2012, 10:40:46.

Comment

Working...
                                X