Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpowerga View Post
    สอบถามทีครับ มี bullet M2Hp + Alfa 15dbi มีปัญหาไม่ทราบสาเหตุครับ จู่ๆสัญญานก็เบามากๆ ระยะแค่ 50เมตร
    สัญญานเหลือเพียง ขีดเดียว แถมต่อไม่ได้ ไกลๆนี้หายเกลี้ยงเลย ไม่แน่ใจว่า เสาเสีย หรือ bullet เสีย
    แต่ลองจับๆตัว bullet แล้วร้อนมากๆครับ
    ทำไมมันบอบบางเช่นนี้ ไม่เหมือน rocket 2ปีแล้วยังชิว Y__Y
    เช็คดูตามนี้นะครับ สายแลน การเข้าหัว การตั้งค่า หมุนเสาแน่นไหม เปลี่ยนเสาลองดู สุดท้ายส่งเคลมโล้ด
    กรณีนี้เคยเจอครับภาคส่งเสีย เวลา Testspeed ก็อืดเหมือนเต่า เกาะได้บ้างไม่ได้บ้าง "ไม่แน่ใจว่าเคสของท่านจะเหมือนของผมเปล่า"
    Last edited by jaion; 2 Dec 2012, 20:19:08.

Comment

• ถ้าจับบูลเล็ตแล้วร้อน พิโคพี่ก็จับไม่ได้ล่ะ

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
        โอ้ว!!! ได้แล้วครับ ได้แล้วจริงๆ ด้วย มันง่ายเหมือนเมื่ออดีตแล้วครับ ตอนนี้ติดเรื่อง SSID เรื่องเดียวแล้วครับ ที่บางเครื่องต่อไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร กำลังทดลอง Format คอมฯน้องคนนึงอยู่กะจะลองดูว่าติดตั้ง Windows ใหม่จะหายไหม แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกัน

**ก่อนหน้านี้ Rocket M2 ผมมันเคยรวนคือเข้า ipconfig ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลยๆจนต้อง Recovery Firmware ก็เลยเป็นที่มาขอปัญหาวุ่นๆ นี่แหละครับ
        Originally posted by tomodify View Post
        ผมไม่ได้เก่งมากมายอะไรหรอกพี่นัย พี่ก็สอนผมตั้งเยอะทั้งโทรคุยและหลังไมค์

ที่รู้ๆเนี่ยแอบ bookmarks หลายท่านไว้
        ท่าน R (เจ้านี้เน้นปฏิบัติ) NeoXeoN7 (คนนี้เก่งทั้งทฤษฏีและปฏิบัติ) อ.ดอกไม้(เก่งทุกทาง) ท่าน สมพงศ์ (Mikrotik)(พ่อค้าที่นำเสนอแนวทางและเทคนิค) CXSORIOUS (จขกท.ที่สละเวลาสร้างกระทู้ดีๆมีประโยชน์) skaz(โปรแกรมเมอร์) jaion(สายเดียวกันกับท่านรุจน์) skunkman (คนนี้เก่งเรื่องสคริปส์) mballx (ชอบของใหม่ เล่นมันทุกยี่ห้อ)

และมือเก๋า น้องต้น น้องโมทย์ ท่านต้อม ท่าน soravit ท่าน pondopc หรืออีกหลายๆท่านที่ไม่ได้กล่าวถึง

อ่านมากรู้มาก เห็นวิวัฒนาการณ์ของแต่ล่ะคนด้วย ไล่อ่านให้ครบ 600 กว่าหน้าแล้ว อันไหนที่มีประโยชน์ก็ bookmarks ไว้

ตัวอย่างหน้า 595 ท่านรุจน์ และนีโอ

คลื่นสะอาดหมายถึง ทำไมคอนเนต AP ไม่ได้

ตัวอย่างของ อ.ดอกไม้อีกอัน ใครที่สงสัยว่า 192.168.1.0/24 ทำไมต้องทับ 24 หรือ 22 หรือ 16 (Mikrotik หรือพวก server ทั้งหลาย)

ต่อเรื่อง Rocket ล่ะกัน

ขอบคุณท่านต้อมที่มาเฉลยให้ในเรป 12005 (ถ้าไม่เห็นรูปก็ไม่รู้ว่า gateway มันต่างวงกัน 192.168.0.1 กับ 192.168.1.20)
        ก็ไม่เห็นปัญหา บางเครื่องที่เข้าได้บ้าง บางเครื่องก็ไม่ได้เพราะ

ไม่ต้องเครียดว่าตั้ง 40 MHz บางตัวมันคอนเนตได้ 300 Mbps เต็ม

ระยะทางสูงสุดที่สนับสนุนสำหรับแบนด์วิดธ์ในแต่ละช่อง

40MHz: 16.5 ไมล์ (26.5 กิโลเมตร)
        20MHz: 35.6 ไมล์ (57.3 กิโลเมตร)
        10MHz: 72.3 ไมล์ (116 กิโลเมตร)
        5HZ: 144.7 กิโลเมตร (232.9 กม. ) 10 และ 5 ลองตั้งดู จะคอนเนตไม่ได้ 555+

เสริมให้อีกนิด

-95 dBm จะพาระบบหน่วงครับ สังเกตุพวกที่ TX/RX น้อยๆดีๆ ถ้ามีเนตช้าแน่นอน

และ channel overlap
        ปกติเค้าจะตั้ง chanel กันที่ 1/6/11 เท่านั้น
        ตั้งเป็น 4 จะโดนรบกวนทั้งจาก 1 และ 6
        ตั้งเป็น 13 บางอุปกรณ์ที่ไม่รองรับก็เชื่อมต่อมิได้

ยาวหน่อยนะครับ เมาน้ำลาย ไปส่งของพี่ลูกค้าที่ท่าอิฐ ได้ค่าส่งมา 150
        น้ำมันหมดพอดี เติมน้ำมันรถ 100 เติมน้ำมันคน 200 ขาดทุนอีก อิ อิ กำ

เนี่ยถ้าค่าคอม ที่ส่งตั้งแต่เมษาได้ จะจัดมิตติ้ง UBNT+Mikrotik หมูกระทะหน้าบ้านท่านประทานเลย
        1500 ไม่รู้เซลล์โกงหรือได้แล้วแต่ร้านไม่ให้
        ได้เรียบร้อยแล้วครับ ตามคำแนะนำของท่านพี่ๆ อาจารย์ทั้งหลาย อ้อ!!! ผมมีอีก 1 คำถาม ถ้าเราเอา Rocket M2 เป็น Main แล้วส่งต่อให้ Alfa 525H กระจายสัญญาณต่อยอดไปอีกทีนึง อย่างนี้เขาเรียกทำ Repeater หรือเปล่าครับ จะทำได้ไหม แล้วกับ Alfa 525H จะต้องทำยังไงบ้างครับ ต้องเซ็ทที่ตัว Rocket M2 กับ Alfa 525H อย่างไรบ้าง แล้วลูกข่ายที่เคยเกาะตัว Main อยู่ ตัว Main จะยังคงใช้งานได้ปกติเหมือนเดิมไหมครับ ลูกข่ายยังคงเกาะตัว Main ได้หรือไม่ครับให้มันทั้งรับ-ส่ง + กระจายส่งต่อให้ Alfa 525H

Comment

• 525 เข้าที่ดูที่นี่นะครับ
          http://www.overclockzone.com/forums/...

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
            ได้เรียบร้อยแล้วครับ ตามคำแนะนำของท่านพี่ๆ อาจารย์ทั้งหลาย อ้อ!!! ผมมีอีก 1 คำถาม ถ้าเราเอา Rocket M2 เป็น Main แล้วส่งต่อให้ Alfa 525H กระจายสัญญาณต่อยอดไปอีกทีนึง อย่างนี้เขาเรียกทำ Repeater หรือเปล่าครับ จะทำได้ไหม แล้วกับ Alfa 525H จะต้องทำยังไงบ้างครับ ต้องเซ็ทที่ตัว Rocket M2 กับ Alfa 525H อย่างไรบ้าง แล้วลูกข่ายที่เคยเกาะตัว Main อยู่ ตัว Main จะยังคงใช้งานได้ปกติเหมือนเดิมไหมครับ ลูกข่ายยังคงเกาะตัว Main ได้หรือไม่ครับให้มันทั้งรับ-ส่ง + กระจายส่งต่อให้ Alfa 525H

WDS โหมด ครับผม ต้นก็ทำอยู่ แต่ ในระยะไม่ไกลมากนะครับ ไปไกลๆ มันไม่ไหวแฮะ ถ้า***งกันสัก 250 เมตร ยังพอไหวอยู่

Comment

โอ้ว!!! ได้แล้วครับ ได้แล้วจริงๆ ด้วย มันง่ายเหมือนเมื่ออดีตแล้วครับ ตอนนี้ติดเรื่อง SSID เรื่องเดียวแล้วครับ ที่บางเครื่องต่อไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร กำลังทดลอง Format คอมฯน้องคนนึงอยู่กะจะลองดูว่าติดตั้ง Windows ใหม่จะหายไหม แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกัน

**ก่อนหน้านี้ Rocket M2 ผมมันเคยรวนคือเข้า ipconfig ไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลยๆจนต้อง Recovery Firmware ก็เลยเป็นที่มาขอปัญหาวุ่นๆ นี่แหละครับ
              Originally posted by Ton_secmu View Post
              WDS โหมด ครับผม ต้นก็ทำอยู่ แต่ ในระยะไม่ไกลมากนะครับ ไปไกลๆ มันไม่ไหวแฮะ ถ้า***งกันสัก 250 เมตร ยังพอไหวอยู่
              คุณต้น set ระบบยังไงหรือครับสอนหน่อย ขอแบบ Step by Step ได้ไหมครับ เพราะจะได้ไม่ต้องงม เดี๋ยวพวกลูกข่ายแถวบ้านบ่นกันอีก แล้วที่คุณต้นบอกว่าทำได้แต่อยู่ในระยะไม่ไกลมากนักหมายถึงภาคส่งสัญญาณของ 525H ใช่ไหมครับ เพราะถ้าที่คุณต้นบอกไม่เกิน 250 เมตร ของผมยังไงก็ไม่เกินครับ ไม่เกิน 100 เมตรโดยรอบครับ

Comment

• 2-12-2555 16-27-02.jpg

ผมจะ ล๊อคช่องไหนดี ลูกค้าบอกว่า เข้ามาเกาะยาก....นี้ยังไม่นับรวมชาวบ้านเปิดใช้งานช่วงการคืน

Comment

• ^
                  ^
                  ^
                  พวกที่ปล่อย 40 MHz ทำให้ช่องสัญญาณที่จะใช้ 1/6/11
                  เหลือแค่ 1 กับ 11 สังเกตุจาก 10+6 และ 6+2

ลองปล่อย CH auto ให้มันวิ่งหาช่องที่เหมาะสมเอง แล้วค่อย lock ช่องครับ
                  หวังว่าข้างๆบ้านเค้าไม่ทำแบบนี้ด้วยนะ

WDS คือ การแลก MAC ระหว่าง AP 2 ตัวครับ
                  หลักการเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ
                  ส่วนใหญ่ จะแนะนำให้ทำบน Hardware ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน firmware เดียวกัน เพื่อป้องกันความไม่ compatibility
                  หรือไม่ไม่เสถียรนั่นเอง

1.525H เซตเป็น bridge
                  2.เซต IP ให้อยู่ในวงเดียวกันกับ AP อีกตัว เช่น โมเดม= 192.168.0.1 AP1=192.168.0.2 AP2=192.168.0.3
                  3.525H เซตเป็น AP+WDS แลก MAC กันกับ Rocket ดู MAC Address ดีๆ
                  4.password WDS เชตได้เป็น wep หรือ none เท่านั้น
                  5.AP ต้องระบุ CH ลงไปเลยว่าจะ 1 หรือ 6 หรือ 11 อย่าปล่อย auto

ลองอ่านดูครับ ดัดแปลงได้

http://www.wifi4you.com/Amp/WDS.html

Comment

คุณต้น set ระบบยังไงหรือครับสอนหน่อย ขอแบบ Step by Step ได้ไหมครับ เพราะจะได้ไม่ต้องงม เดี๋ยวพวกลูกข่ายแถวบ้านบ่นกันอีก แล้วที่คุณต้นบอกว่าทำได้แต่อยู่ในระยะไม่ไกลมากนักหมายถึงภาคส่งสัญญาณของ 525H ใช่ไหมครับ เพราะถ้าที่คุณต้นบอกไม่เกิน 250 เมตร ของผมยังไงก็ไม่เกินครับ ไม่เกิน 100 เมตรโดยรอบครับ
                    ตามพี่โตข้างบนเลยครับ

ถ้าเราเล่นเป็นสัก Os เดี๋ยวก็ทำเป็นหมดละ มันก็คล้ายคลึงกันนั่นแหละ แตกต่างแค่ชื่อเรียก ^^

Comment

Originally posted by yuthanaee4 View Post
                      ลองทำตามนี้ดูนะครับ ภาพแรกติ๊กถูกที่ WDS

ภาพนี้ จัดการเปลี่ยน IP ตามนี้เลยครับ
                      Originally posted by tomodify View Post
                      ^
                      ^
                      ^
                      พวกที่ปล่อย 40 MHz ทำให้ช่องสัญญาณที่จะใช้ 1/6/11
                      เหลือแค่ 1 กับ 11 สังเกตุจาก 10+6 และ 6+2

ลองปล่อย CH auto ให้มันวิ่งหาช่องที่เหมาะสมเอง แล้วค่อย lock ช่องครับ
                      หวังว่าข้างๆบ้านเค้าไม่ทำแบบนี้ด้วยนะ

WDS คือ การแลก MAC ระหว่าง AP 2 ตัวครับ
                      หลักการเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ
                      ส่วนใหญ่ จะแนะนำให้ทำบน Hardware ยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกัน firmware เดียวกัน เพื่อป้องกันความไม่ compatibility
                      หรือไม่ไม่เสถียรนั่นเอง

1.525H เซตเป็น bridge
                      2.เซต IP ให้อยู่ในวงเดียวกันกับ AP อีกตัว เช่น โมเดม= 192.168.0.1 AP1=192.168.0.2 AP2=192.168.0.3
                      3.525H เซตเป็น AP+WDS แลก MAC กันกับ Rocket ดู MAC Address ดีๆ
                      4.password WDS เชตได้เป็น wep หรือ none เท่านั้น
                      5.AP ต้องระบุ CH ลงไปเลยว่าจะ 1 หรือ 6 หรือ 11 อย่าปล่อย auto

ลองอ่านดูครับ ดัดแปลงได้

http://www.wifi4you.com/Amp/WDS.html
                      แล้วถ้าตอนนี้ถ้า Rocket M2 ผมมีค่า Config แบบด้านบนสุด ผมจะต้องเปลี่ยนอะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Security แบบ WPA2/TKIP อยู่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมหรือว่าไม่ต้องแค่เปลี่ยน Config ใน 525H แค่นั้นจบ

Comment

• แง่มๆ..
                        ถ้าทราบว่าอุปกรณ์พวกยูบิเอาไปทำโหมดAP
                        มันล็อคเลขMac Address ในฟังชั่นMac Filter ได้กี่Userครับ

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
                          แง่มๆ..
                          ถ้าทราบว่าอุปกรณ์พวกยูบิเอาไปทำโหมดAP
                          มันล็อคเลขMac Address ในฟังชั่นMac Filter ได้กี่Userครับ
                          Rocket M2 ผมเคยล็อค Mac Address ได้ประมาณ 25 User ครับมากกว่านั้นยังไม่เคยลอง

Comment

• งง อะครับ nano m2 ระยะ 500เมตร สัญญาณรับได้ -54 tx-rx 100mbps ขึ้น แต่ ccq ต่ำมาก 30-40 บางครั้ง 10% เอง มันทำให้เน็ทช้าด้วย แก้ไขตรงไหนครับ

Comment

• ขอสอบความไรหน่อย

พอดี rocket m2 ผมสัญญาณหายไป คับ แล้วเข้า config ไม่ได้คับ

จะแก้ยังดีคับ

ที่ไม่ต้องเอาrocket m2 ลงมา POE ก็อยู่ข้างบนด้วย

Comment

• จบข่าว ทำไมเอา poe ไว้ข้างบน
                                คงต้องปีนไปเอาลงมารีเซ็ท

Comment

Working...
                                X