Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - เคยอ่านเจอคนเค้าคุยกันในเว็บนี้เกี่ยวกับบอร์ด Gig จำไม่ได้ว่ารุ่นไหนบ้าง เพราะไม่ใช้บอร์ดยี่ห้อนี้ เค้าบอกว่าการเปิดเครื่องไปประมาณ 1-2 วินาที ก็จะดับไปประมาณ 3-4 วินาที แล้วก็จะติดใหม่ บู๊ตเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ เค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติของบอร์ด Gig รุ่นนี้ รุ่นนั้น ฯลฯ ครับ
    - ไม่รู้ว่าอาการของท่านที่เป็นนั้น มีอาการแบบนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็คิดซะว่าเป็นอาการปกติของบอร์ด Gig อย่างที่เค้าคุยกันก็แล้วกันนะครับ
    - ท่านที่มีปัญหานี้ ไม่ได้บอกรายละเอียดอาการ "เปิดแล้วดับแล้วถึงติด" ให้ละเอียด จึงเดาไม่ออกว่าเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้นั่งอยู่กับท่านด้วย ที่หน้าเครื่อง
    - ฉะนั้น การจะให้ผู้อื่นได้รับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้น เพื่อให้หมอได้ร่วมกันวินิจฉัยโรค อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ เพราะคาดคิดเอาเองว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้น แบบนี้ แถมเอาแรมเข้ามาเกี่ยวข้องอีกด้วย เรื่องเลยสนุกไปกันใหญ่
    - ปวดหัวครับ ว่าจะไม่จิ้มแป้นอยู่แล้วเชียว แต่นิ้วมันดันพาไป ก็ไม่รู้จะทำไงดีเหมือนกัน ตัดทิ้งซะดีมั้ยเนี่ย แต่เก็บไว้ก่อนดีกว่า เพราะกำลังลากแรมมันส์ๆ อยู่ด้วย

Comment

• Originally posted by ptw4520 View Post
      - เคยอ่านเจอคนเค้าคุยกันในเว็บนี้เกี่ยวกับบอร์ด Gig จำไม่ได้ว่ารุ่นไหนบ้าง เพราะไม่ใช้บอร์ดยี่ห้อนี้ เค้าบอกว่าการเปิดเครื่องไปประมาณ 1-2 วินาที ก็จะดับไปประมาณ 3-4 วินาที แล้วก็จะติดใหม่ บู๊ตเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ เค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติของบอร์ด Gig รุ่นนี้ รุ่นนั้น ฯลฯ ครับ
      - ไม่รู้ว่าอาการของท่านที่เป็นนั้น มีอาการแบบนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็คิดซะว่าเป็นอาการปกติของบอร์ด Gig อย่างที่เค้าคุยกันก็แล้วกันนะครับ
      - ท่านที่มีปัญหานี้ ไม่ได้บอกรายละเอียดอาการ "เปิดแล้วดับแล้วถึงติด" ให้ละเอียด จึงเดาไม่ออกว่าเป็นอย่างไร เพราะไม่ได้นั่งอยู่กับท่านด้วย ที่หน้าเครื่อง
      - ฉะนั้น การจะให้ผู้อื่นได้รับรู้ปัญหาที่เกิดขึ้น เพื่อให้หมอได้ร่วมกันวินิจฉัยโรค อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ เพราะคาดคิดเอาเองว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้น แบบนี้ แถมเอาแรมเข้ามาเกี่ยวข้องอีกด้วย เรื่องเลยสนุกไปกันใหญ่
      - ปวดหัวครับ ว่าจะไม่จิ้มแป้นอยู่แล้วเชียว แต่นิ้วมันดันพาไป ก็ไม่รู้จะทำไงดีเหมือนกัน ตัดทิ้งซะดีมั้ยเนี่ย แต่เก็บไว้ก่อนดีกว่า เพราะกำลังลากแรมมันส์ๆ อยู่ด้วย
      อาการเปะเลยครับ แค่ของผมจัดับตอนราวๆ 5-8 วิหลังเปิด

Comment

• Originally posted by taechasit View Post
        อาการเปะเลยครับ แค่ของผมจัดับตอนราวๆ 5-8 วิหลังเปิด
        อย่าเข้าใจผิดว่าเป็นเฉพาะยี่ห้อนี้นะ ยี่ห้ออื่นก็เป็นผมซ่อมเครื่องมาหลายตัวละ เจอแบบนี้ ไม่จำกัดรุ่นและยี่ห้อ ใครบอกว่าเป็นเฉพาะ Gigabyte คือมั่วครับ

ไปเคลมเถอะครับแก้ไขอย่างอื่นไม่มีประโยชน์อะไร

Comment

• Comment

• Originally posted by taechasit View Post
            ใช้อยู่เหมือนกัน ไม่เห็นมีอาการที่ว่าเลยครับ (ปรับออโต้ให้คอนฟิกที่มีในบอร์ดลากให้ 4.0-4.6Ghz)

มารายงานตัวเข้าคลับอย่างเป็นทางการ

Last edited by chivas01; 2 Feb 2016, 23:38:49.

Comment

• ไม่รู้ว่าผีหลอกหรืออะไร ตอนเย็นๆ ที่ผมบอกว่า BIOS มันแฟลชจาก F5n เป็น F5m เอง ผมเลยจับแฟลชเป็น F4 ซะ เผื่อจะหายหลอน

มาตอนนี้ เปิดดู มันกลับกลายเป็น F5n เฉยเลย....................................

Comment

• แวะมาเก็บข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องบอร์ดกิ็กครับ เพราะซื้อมาเหมือนกันแต่ยังไม่ได้ประกอบขาดcpuอย่างเดียว ส่วนการ์ดจอเงินหมดออนบอร์ดไปก่อน รอตัวใหม่ออกดีกว่า งานนี้คงลดเสปคจากI7เป็นI5แทนอย่างหลายๆท่านให้คำแนะนำมาครับ คิดว่าต้นเดือนมีค.คงได้มารายงานตัวอย่างเป็นทางการครับ
                ช่วงนี้ขอเก็บข้อมูลไปก่อนครับ^^

Comment

• ผมพอนึกออกแล้วว่ามันเกิดอะไรขึ้น แต่มันมีที่สงสัยเพิ่มมา

ที่เกิดขึ้นคงเพราะบอร์ดมี Dual BIOS
                  0. ในตอนแรก ผมแฟลช F5n ลงใน BIOS1 (ส่วน F5m อยู่ใน BIOS2 ไม่แน่ใจว่ามันเข้าไปตอนไหน)
                  1. ตอน Boot มันดัน Boot โดยใช้ BIOS2 ทำให้ผมงงว่าทำไมอยู่ดีๆ BIOS ถึงกลายเป็น F5m
                  2. ผมก็เลยแฟลช F4 ลงไปแทน F5m ซึ่งมันก็ไปอยู่ใน BIOS2 ส่วน BIOS1 ไม่เปลี่ยนแปลง
                  3. ตอนค่ำๆที่เปิดเครื่อง บอร์ด Boot โดยใช้ BIOS1 ทำให้เห็นว่า BIOS มันเปลี่ยนเป็น F5n เอง

สิ่งที่สงสัยคือ
                  1. ตัว Backup BIOS มันมีหน้าที่แค่แฟลช Main BIOS เวลาที่ Main BIOS Fail ไม่ใช่รึ. แต่ถ้าเป็นกรณีแบบผม เหมือนมันจะใช้ Boot ได้ทั้ง 2 BIOS
                  2. ทำไม CMOS มันถึงไม่ถูกเคลียร์เวลาสับ BIOS เพราะว่า BIOS ต่างกัน มันมีฟังชั่นต่างกัน (เช่น F5j ปรับความใวเมาส์ใน BIOS ได้ แต่ BIOS ตัวก่อนหน้าอด)
                  3. ถ้าข้อ 1 ถูก มันใช้หลักอะไรในการเลือกว่าจะ Boot โดยใช้ BIOS ตัวไหน เพราะบอร์ดตัวนี้ไม่มีสวิตซ์ที่เลือกว่าจะใช้ BIOS ตัวไหน ระบบมันเลือกเอง

Comment

ผมพอนึกออกแล้วว่ามันเกิดอะไรขึ้น แต่มันมีที่สงสัยเพิ่มมา

ที่เกิดขึ้นคงเพราะบอร์ดมี Dual BIOS
                    0. ในตอนแรก ผมแฟลช F5n ลงใน BIOS1 (ส่วน F5m อยู่ใน BIOS2 ไม่แน่ใจว่ามันเข้าไปตอนไหน)
                    1. ตอน Boot มันดัน Boot โดยใช้ BIOS2 ทำให้ผมงงว่าทำไมอยู่ดีๆ BIOS ถึงกลายเป็น F5m
                    2. ผมก็เลยแฟลช F4 ลงไปแทน F5m ซึ่งมันก็ไปอยู่ใน BIOS2 ส่วน BIOS1 ไม่เปลี่ยนแปลง
                    3. ตอนค่ำๆที่เปิดเครื่อง บอร์ด Boot โดยใช้ BIOS1 ทำให้เห็นว่า BIOS มันเปลี่ยนเป็น F5n เอง

สิ่งที่สงสัยคือ
                    1. ตัว Backup BIOS มันมีหน้าที่แค่แฟลช Main BIOS เวลาที่ Main BIOS Fail ไม่ใช่รึ. แต่ถ้าเป็นกรณีแบบผม เหมือนมันจะใช้ Boot ได้ทั้ง 2 BIOS
                    2. ทำไม CMOS มันถึงไม่ถูกเคลียร์เวลาสับ BIOS เพราะว่า BIOS ต่างกัน มันมีฟังชั่นต่างกัน (เช่น F5j ปรับความใวเมาส์ใน BIOS ได้ แต่ BIOS ตัวก่อนหน้าอด)
                    3. ถ้าข้อ 1 ถูก มันใช้หลักอะไรในการเลือกว่าจะ Boot โดยใช้ BIOS ตัวไหน เพราะบอร์ดตัวนี้ไม่มีสวิตซ์ที่เลือกว่าจะใช้ BIOS ตัวไหน ระบบมันเลือกเอง
                    Gigabyte มันเป็นสองไบออส ส่วนใหญ่จะใช้ตัวหลักเป็นควบคุมดูแลระบบทั้งหมด ถ้าตัวหลักล่มขึ้นมาก็จะโหลดตัวที่ที่ 2 ขึ้นมาใช้แทน อาการที่เท่านเจอมันไม่ได้เกี่ยวด้วยเลย

อาการนี้ Asus/Asrock/MSI ก็เป็นเหมือนกัน

Comment

• ได้มาแล้ว เดียวประกอบน้ำเปิดเสร็จละเอาตัวเต็มมาให้ดูครับ ขอให้ลากมันละกัน

Comment

• ASROCK Z170-GAMING-K4 ใครเคยใช้บอร์ดตัวนี้บ้างคับ อยากรู้ว่าเป็น dual bios รึเปล่าคับ

Comment

• [QUOTE=taechasit;69252290]มารายงานผลการทดสอบครับ
                          จากตอนแรกที่ใช้บอร์ด Gig Z170X Gaming3 กับแรม Corsair LPX 4x2 2666 แล้วมีอาการเปิดแล้วดับแล้วถึงติด

วันนี้ได้ลองเปลี่ยนมาเป็น G Skill Trident Z 8x2 3200 CL16-18-18-38 ปรากฏว่ายังเจออาการแบบเดิมอยู่เลย แต่เจอน้อยลง
                          แถมเจออาการหลอนแบบงงๆ คือผมใช้ BIOS F5n อยู่ Backup BIOS น่าจะเป็น F3 เพราะไม่เคยอัพตัว Backup ทีนี้ปิดเครื่อง พอเปิดมาใหม่ BIOS Downgrade เหลือ F5m ได้ยังไงก็ไม่รู้ ทั้งใน BIOS และ CPU-Z ก็เห็นเป็น F5m (ตอนนี้ Flash กลับเป็น F4 แล้ว ขอแบบนิ่งๆก่อน)

แถมอีกรูป อันนี้เปิดกล่องมาเจอเลย Advice แปะวอยแล้วยัดลงกล่องแบบว่า..................................

เจอเหมือนผมเลยครับ gig z170x gaming3 แต่ของผมไม่มีอาการดับแล้วติด อัพไบออสเสร็จแต่แค่ปิดเครื่องปกติ เปิดมาอีกที ไบออสดาวเกรด ซะงั้นแถมค่าที่ตั้งไว้เซฟไว้หายเกลี้ยง ตอนนี้อัพไบออสf4ดูอาการมาสองสามวันแล้วยังปกติอยู่ครับ รอหา Asrock Z170 Pro4 ได้ก่อน ท่านไดพอจะชี้เป้าได้บ้างครับ

Comment

• ถามอีกครั้งครับ อาทิตนี้จะไปซื้อแล้ว

1.asus maximus viii hero

2.msi gaming m7

ตัวไหนดีครับ เอามาลาก 6700K ซัก 4.5
                            *เดิมผมใช้ msi gaming m3 ครับ เจอปัญหาเปิดเครื่องแล้วบูสช้ามากครับ สับสนอยู่ว่าจะอยู่ต่อที่ msi หรือไป asus ดีครับ

Comment

• Originally posted by ppumper View Post
                              ถามอีกครั้งครับ อาทิตนี้จะไปซื้อแล้ว

1.asus maximus viii hero

2.msi gaming m7

ตัวไหนดีครับ เอามาลาก 6700K ซัก 4.5
                              *เดิมผมใช้ msi gaming m3 ครับ เจอปัญหาเปิดเครื่องแล้วบูสช้ามากครับ สับสนอยู่ว่าจะอยู่ต่อที่ msi หรือไป asus ดีครับ
                              เทพซุส ฮีโร่ พาไป4.8GHz auto สบาย

Comment

• 1.asus maximus viii hero

Comment

Working...
                                X