Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by A.pato View Post
    เน้นเกมส์อย่างเดียวi5ก็พอคับ หาการ์ดเทพมาใส่ดีกว่านะ ความคิดเห็นส่วนตัว
    ผมใช้อยู่ i5 6600k oc 4.8+gtx 980ti strix เล่น 4k ก็ปรับสุดหมดนะ เปิดAA ด้วย ก็ยังชิวนะ
    อาจมีบางเกมส์ต้องปรับลดหน่อยAA สบายคับ
    ขอบคุณมากครับ งั้นi5 6500 +gtx 970ก็พอ^^

Comment

• ลื่นขึ้นปรื้ดๆๆงับ วัดจากความรู้สึกล้วนๆ แล้วจะติดใจ i7 ^^

Comment

• การ์ดจอผมตัวเก่าอยู่แล้วคับ

Comment

• มาแจ้งข่าวนิดนึงครับ แจ้งในคลับนี้แหละ ฮ่า ๆ ไม่มีที่ให้แปะละ ถ้ารกหูรกตาก็ขออภัยครับ

สำหรับคนที่ใช้เมนบอด MSI สามารถอัพ BIOS เรื่อง Intel ในรหัส Skylake นั้นมีบั๊กในการทำงานที่มีความข้องเกี่ยวกับการประมวลผลที่มีความซับซ้อนมาก ๆ ทำให้เกิดจอฟ้าหรือแฮ้งค์(ตามภาษาชาวบ้าน)
          ซึ่งตอนนี้ปล่อยออกมาให้อัพแค่เพียง 2 รุ่น ได้แก่

Z170A XPOWER GAMING TITANIUM = BIOS Ver 1.51
          Z170A GAMING M7 = Bios Ver 1A1

สามารถเข้าไป Download ได้ที่นี้ https://onedrive.live.com/?authkey=%...C739509D75DD13

ซึ่งส่วนตัวผมใช้ Z170A XPOWER GAMING TITANIUM อยู่ ได้ทำการอัพเรียบร้อยแล้ว ก็รู้สึกดีขึ้น(ทางด้านจิตใจ) เพราะ
          -BIOS ใหม่ ๆ นั้นปรับปรุงเรื่องประสิทธิภาพการเข้ากันได้ของแรม (Improved memory compatibility)
          -ปรับปรุงประสิทธิภาพการเข้ากันได้ของการ์ดจอ (Improved PCI-E compatibility)
          -และการอัพเดทบั๊คหรือปรุงในส่วนต่าง ๆ ของ BIOS (Updated VBIOS)

(จะสังเกตุว่าตอนนี้ใน Official นัน้มี BIOS ถึง Ver แค่ 1.40 เท่านั้น) คาดว่าเมนบอดรุ่นอื่น ๆ (ทั้งหมด) ที่ยังไม่มีการปล่อย BIOS มาให้อัพนั้น ทาง MSI จะทำการปล่อยออกมาสู่หน้า Offiacl ที่เดียว (ยังไงก็อดใจรอกันหน่อยละกัน มีให้อัพดีกว่าไม่มี )
          หลังอัพแล้วผมได้ทำการทดสอบเรียบร้อยไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เทสโปรแกรมที่เคยเทสประจำ (รูป RealBench ข้างล่าง)

ส่วนยี่ห้ออื่น ๆ ก็คงทยอยกันออกมาเรื่อย ๆ แหละครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาถึงอีกอย่างที่จะอัพเดท หลายคนคงเคยเทสโปรแกรม Realbench
          เมื่อวานได้มีโอกาสเข้าไปส่องเว็บ Asus ที่เขาจัดแข่งกัน ว่าจะโหลดมาเล่นตามปกติธรรมดา แต่พอโหลดมาแล้วแปลกใจทำไมหน้าตามันแปลก ๆ ไปอ่านความคิดเห็นในบอร์ด Asus RealBench เขาบอกว่าเป็นเวอร์ชั่นใหม่ที่พึ่งทำออกมา อัพเมื่อวาน ซึ่งใช้เวลาเทสน้อยกว่าตัวเก่ามาก (แต่ตรง OpenCL เทสกินเวลาเหมือนเดิม)

ยังไงก็ลองเข้าไปโหลดมาเล่นดูครับ http://rog.asus.com/rog-pro/realbench-v2-leaderboard/ เข้าไปแล้วให้สังเกตุตรงคำว่า Download RealBench แล้วคลิกได้เลย
          (ใครเทสแล้วอยากอัพคะแนนลงเว็บแข่งหลักก็สามารถทำได้นะลิ้งที่ให้มานั้นแหละ แต่ผมไม่รู้วิธีทำ )

สิ่งที่มีเข้ามาให้ในเวอร์ชั่น Realbench 2.43 ก็คือ
          Also, we released a new version of Realbench v2.43! Since few months already we are working with Nodens to improve the benchmark and make it more fun to run. Changelog is below:
          - Optimize and reduce test time -> Now you should be able to run the complete benchmarks in ~5 minutes
          - Adjustment of the score formula
          - Improve design and update the graphics with new generation

รูปเวอร์ชั่นเก่า Realbench 2.42

รูปเวอร์ชั่นใหม่ Realbench 2.43
          Last edited by COMMENT; 27 Jan 2016, 20:15:50.

Comment

• ^
            ^
            ขอบคุณครับท่ายCOMMENT สำหรับข่าวสาร
            รอๆ MSI คงจะทำให้ลากแรมได้ง่ายขึ้น
            จะได้หาตัวใหม่มาลากอุกสักที

Comment

• MB มาถึงแล้ว

Comment

• Originally posted by doraymon View Post
                MB มาถึงแล้ว

สวยงาม

Comment

• Originally posted by doraymon View Post
                  MB มาถึงแล้ว

ยินดีต้อนรับครับ รู้สึกว่ายังขาด cpu นะครับ

Comment

• - ขอบคุณท่าน comment ครับ
                    - ขอโหลดมาลองดูหน่อย อยากรู้ว่าจะได้คะแนนถึงแสนกับเค้าบ้างมั้ย

Comment

• Originally posted by ขยะเปียก View Post
                      GIGABYTE Z170X-GAMING3 ตัวนี้โอเคปะคับ ลองเลือกๆดูสเปค ทั้ง msi asrock ราคาประมาณ 6000 สำหรับผมดูตัวนี้น่าจะโอเคสุด มี 2bios sli ได้ มี killerlan พร้อมเลย เสียอย่างเดียว มีเฟสไฟ 7 เฟส

ไฟ 7 เฟส เพียงพอสำหรับลาก i7 6700k ไปซัก 4.5 รึเปล่าคับ
                      สงสัยเช่นกันครับ พอดีได้ตัวนี้มาจะลองหัดลากซัก4.5เหมือนกัน รอแต่แรมถ้าไม่เวิร์คจะได้ปล่อย แอบเสียวไฟ7เฟส

Comment

• ู^^
                        6700K 4.5 ไม่น่ามีปัญหานะ

Comment

• เมนบอร์ด Asus maximus viii formula กับ Extreme ต่างกันยังไงบ้างครับ
                          ถ้าจะเอามาOCแต่ไม่หนักมาก เล่นตัวExtreme เลยจะดูเวอร์ไปไหมครับ

Comment

• Originally posted by kityakuza View Post
                            สงสัยเช่นกันครับ พอดีได้ตัวนี้มาจะลองหัดลากซัก4.5เหมือนกัน รอแต่แรมถ้าไม่เวิร์คจะได้ปล่อย แอบเสียวไฟ7เฟส
                            ผมไปหาคำตอบมาละคับ เห็นบางเวปรีวิว เค้าลากกันไปถึง 5.0 เลยคับ ดังนั้น ลากแค่ 4.5 น่าจะไหวสบายๆคับ

Comment

• Originally posted by kityakuza View Post
                              7 เฟสไหวนะ ถ้าเอาแค่ 4.5 GHz แต่อย่าลืมจัดสรรเรื่องระบายความร้อนด้วย จะน้ำปิดหรือน้ำเปิด ก็ได้ หรือ จะเอาลมยักษ์ใหญ่ๆก็ได้

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
                                7 เฟสไหวนะ ถ้าเอาแค่ 4.5 GHz แต่อย่าลืมจัดสรรเรื่องระบายความร้อนด้วย จะน้ำปิดหรือน้ำเปิด ก็ได้ หรือ จะเอาลมยักษ์ใหญ่ๆก็ได้
                                ผมจะใช้กับ cryorig universal คับ ยังห่วงเรื่องความหนักของมันอยู่ กลัว cpu แตกอย่างที่เค้าลือกัน

Comment

Working...
                                X