Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by nokatour View Post
    รบกวนตอนนี้คอมค้างบ่อยมาก เมาขยับไม่ได้ ต้องกดแช่ที่ปุ่ม Power อย่างเดียว
    cpu i5 6500
    m/b msi h170 gaming m3
    vga asus gtx 950
    power corsair cx 750m
    ssd 1 ลูก
    อาการเล่นๆ เปิดเวป ค้าง ใช้ๆ ไปซักพัก ค้าง ต้องกดแช่ ที่ปุ่มPower ตลอด
    รบกวนช่วยแนะนำผมที
    SSD น่าสงสัยสุดนะ

Comment

• Originally posted by nokatour View Post
      รบกวนตอนนี้คอมค้างบ่อยมาก เมาขยับไม่ได้ ต้องกดแช่ที่ปุ่ม Power อย่างเดียว
      cpu i5 6500
      m/b msi h170 gaming m3
      vga asus gtx 950
      power corsair cx 750m
      ssd 1 ลูก
      อาการเล่นๆ เปิดเวป ค้าง ใช้ๆ ไปซักพัก ค้าง ต้องกดแช่ ที่ปุ่มPower ตลอด
      รบกวนช่วยแนะนำผมที
      อาการแบบ นี้ เปล่าครับ
      http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B2%E0%B8%87

Comment

• เข้าคลับด้วยครับ

i7-6700
        Gig H170n-Wifi
        Zotac 970
        SSD Zotac 240GB

Comment

• Originally posted by ponnarit View Post
          อาการแบบ นี้ เปล่าครับ
          http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B2%E0%B8%87
          ใช้ครับ ผมอาการเดียว กับ ท่านนี้เลยครับ
          ยังไม่อยากสงสัย ที่ CPU เราจะเริ่มเช็ค ที่ไหนก่อนดีครับ

Comment

• รีรันสเป็คกากๆ ระดับอภิมหาเศษสวะกากๆ อีกซักรอบ คราวก่อนของไม่ครบ

Last edited by Inamatus; 12 Feb 2016, 19:44:16.

Comment

• มาเล็ง ว่าเค้าใช้ MAINBOARD/RAM รุ่นไหนกัน

สั่ง i5-6600K ไปแล้ว
              Last edited by PatRaceTin; 13 Feb 2016, 11:33:22.

Comment

• Originally posted by PatRaceTin View Post
                ทำไมยุค 1151 ผมว่า บอร์ด MSI มันชักยังไงยังไง (เป็นบางรุ่นนะ)
                ยังไงๆ มันคืออะไรครับ สงสัย อิอิ

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
                  ยังไงๆ มันคืออะไรครับ สงสัย อิอิ
                  ฝรั่งบอก รุ่นล่างๆ ไฟตก (VDroop เพราะไม่มีออปชั่น LoadLine) เวลาโอเวอร์คล็อกครับ

Comment

• สวัสดีครับ ขอเข้าคลับด้วยคน มีใครเป็นเหมือนผมมั้ยเนี่ย เปลี่ยนจาก FX8350 มาใช้ i3 6100 แบบว่าอยากลองเปลี่ยนแนวมั่ง ^o^

ขออนุญาติถามนิดครับพอดีมีปัญหา บอร์ดผม Asrock Z170 gaming K6 ใส่แรม G-skill 8 GB 4x2 แต่ใส่ใช้งานได้แค่ช่องเดียวครับ ใส่เป็นคู่ ช่องไหนก็ใช้ไม่ได้

ถ้าใส่เดี๋ยวใส่ช่องที่สามได้ช่องเดียว ย้ายไปช่องอื่นก็บูทไม่ขึ้น

เข้าใจว่าแรมผมมันไม่ซัพพอร์ตกับบอร์ดตัวนี้ใช่มั้ยครับ เพราะผมไปดูในเว็บ Asrock แล้วเห็นว่าแรมผมมันไม่ได้อยู่ใน support list แต่เห็นว่ามันยังเสียบใช้งานได้ มันจะมีวิธีแก้มั้ยครับ

หรือเพื่อนๆใช้บอร์ดตัวนี้เสียบแรมตัวไหนอยู่ กรุณาชี้แนะทีครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Intel ครั้งแรกในรอบหลายสิบปี บอร์ดเจ้านี้ก็เพิ่งเคยเล่น ขอบคุณล่วงหน้าครับ (-/\-)

Comment

• Originally posted by TUNGM@NX View Post
                      สวัสดีครับ ขอเข้าคลับด้วยคน มีใครเป็นเหมือนผมมั้ยเนี่ย เปลี่ยนจาก FX8350 มาใช้ i3 6100 แบบว่าอยากลองเปลี่ยนแนวมั่ง ^o^

ขออนุญาติถามนิดครับพอดีมีปัญหา บอร์ดผม Asrock Z170 gaming K6 ใส่แรม G-skill 8 GB 4x2 แต่ใส่ใช้งานได้แค่ช่องเดียวครับ ใส่เป็นคู่ ช่องไหนก็ใช้ไม่ได้

ถ้าใส่เดี๋ยวใส่ช่องที่สามได้ช่องเดียว ย้ายไปช่องอื่นก็บูทไม่ขึ้น

เข้าใจว่าแรมผมมันไม่ซัพพอร์ตกับบอร์ดตัวนี้ใช่มั้ยครับ เพราะผมไปดูในเว็บ Asrock แล้วเห็นว่าแรมผมมันไม่ได้อยู่ใน support list แต่เห็นว่ามันยังเสียบใช้งานได้ มันจะมีวิธีแก้มั้ยครับ

หรือเพื่อนๆใช้บอร์ดตัวนี้เสียบแรมตัวไหนอยู่ กรุณาชี้แนะทีครับ เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Intel ครั้งแรกในรอบหลายสิบปี บอร์ดเจ้านี้ก็เพิ่งเคยเล่น ขอบคุณล่วงหน้าครับ (-/\-)
                      ปกติจะต้องใช้ได้นะครับ แค่อาจจะเจอจอฟ้า ลองอัพเดทไบออสดูก่อนครับ
                      ถ้าไม่ได้ยังไงลองเคลมดูครับ

Comment

• ^
                        ^
                        ^
                        ใส่เปนคู่ ใส่แถวที่2และแถวที่4 นับมาจากcpu นะครับ
                        และG.skill ส่วนมากแทยทุกบอร์ดรองรับนะครับ

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
                          ปกติจะต้องใช้ได้นะครับ แค่อาจจะเจอจอฟ้า ลองอัพเดทไบออสดูก่อนครับ
                          ถ้าไม่ได้ยังไงลองเคลมดูครับ
                          ผมลองอัพไบออสดูแล้วครับ (แต่ไม่ใช่เวอร์ชั่นล่าสุดเพราะได้ข่าวว่ามันเอาออปชั่น Non-K OC ออก) ก็ดีขึ้นมาหน่อยใส่ 2 แถวได้ แต่เป็นแถว 3,4 ยังดูอัลแชนอลไม่ได้อยู่ดี ผมเอาแรมอีกคู่มาลองใส่ก็เป็นเหมือนกัน -*- สรุปเป็นที่บอร์ดใช่มั้ยครับเนี่ย T-T

Comment

• Originally posted by TUNGM@NX View Post
                            ผมลองอัพไบออสดูแล้วครับ (แต่ไม่ใช่เวอร์ชั่นล่าสุดเพราะได้ข่าวว่ามันเอาออปชั่น Non-K OC ออก) ก็ดีขึ้นมาหน่อยใส่ 2 แถวได้ แต่เป็นแถว 3,4 ยังดูอัลแชนอลไม่ได้อยู่ดี ผมเอาแรมอีกคู่มาลองใส่ก็เป็นเหมือนกัน -*- สรุปเป็นที่บอร์ดใช่มั้ยครับเนี่ย T-T
                            ใส่แถวตามคู่มือสิ่ครับ ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใส่ตามนี้ครับ แถวที่1,3 / แถวที่ 2,4 ตามที่ท่าน MooNoiOCZ แนะนำ

จะไปใส่ แถวที่3,4 ทำไมละครับนั้น แต่ถ้าลอง แถวที่1,3 / แถวที่ 2,4 ยังมีอาการเดิมเอาบอดไปเคลมครับ

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
                              ใส่แถวตามคู่มือสิ่ครับ ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใส่ตามนี้ครับ แถวที่1,3 / แถวที่ 2,4 ตามที่ท่าน MooNoiOCZ แนะนำ

จะไปใส่ แถวที่3,4 ทำไมละครับนั้น แต่ถ้าลอง แถวที่1,3 / แถวที่ 2,4 ยังมีอาการเดิมเอาบอดไปเคลมครับ
                              1,3 2,4 ใส่แล้วบูทไม่ขึ้นครับ แต่ใส่ 3,4 ใช้งานได้ปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็คงต้องเคลมแหละครับ -*-

Comment

• ดีครับ เพื่อน ๆ ชาว 1151

สิ้นเดือนนี้มี Plan จะอัพน้องคอมอีกรอบครับ จาก Spec เดิมตามนี้

i5 4690K / Gigabyte G1 Sniper Z97 / Xteam DDR3 2666 16GB / Gig G1 Gaming GTX 980Ti

อยากอัพไปแบบนี้ครับ

i7 6700K / Mainboard ??? ( ยังไม่รู้ครับ ขอคำแนะนำด้วยจ้า เน้น OC งบประมาณ 8,000 +- ) / RAM DDR4 16GB ??? ใช้ของอะไรดีครับ และแนะนำ Bus เท่าไหร่ดี งบประมาณ 5,000 +-

เน้นเล่นเกมส์ 100% ยังมึนกับพวกเมนบอร์ดกับแรมครับ ขอความเห็นจากทุกท่านเพื่อเป็นแนวทางในการใช้งานด้วยครับผม

Comment

Working...
                                X