Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเองก็เจอปัญหาแปลๆกับ 6600k ครับ
    ตามกระทู้นี้เบย
    http://www.overclockzone.com/forums/...5#post69371795
    ไม่รู้จะหัวเราะเป็นภาษาอะไรดี

Comment

• แนะนำทีครับ จะจัดบอร์ด ระหว่าง gig gaming 7 กับ maximus 8 hero ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ แอบชอบ gig

Comment

• ผมก็ใช้ asus z170 deluxe ตอนซื้อใหม่ของผมมีปัญหากับคีย์บอรด์พวก RGB เวลาปิดเครื่อง เเล้วเปิดเครื่องคีย์บอรด์จะไม่ติดต้องถอดเเล้วเสียบใหม่ถึงใช้ได้ เเต่มีอัพเดทใบออสมาล่าสุดอาการนั้นหายไปแล้ว

Comment

• Originally posted by PatRaceTin View Post
          เข้าคลับด้วยคนครับ

CPU ซื้อใหม่แกะกล่อง วัดดวง i5-6600K
          Mainboard มือสอง ASROCK Z170 OC FORMULA
          RAM ซื้อคิงตั้น บ้านๆ ร้าน JIB 8GBx2 - 2133 - CL14

ได้มาบ่ายวันนี้ หวดเลยละกัน

5.0 @1.376vโหดแท้ท่าน

Comment

• Originally posted by chivas01 View Post
            5.0 @1.376vโหดแท้ท่าน
            เวลาโหลด ไฟมันวิ่งขึ้นอีกครับ 1.38-1.39 บางช่วง เมนบอร์ดรุ่นนี้มันดีจริงๆ

Comment

• เข้าด้วยครับ
              i7 6700k

Comment

• Originally posted by PatRaceTin View Post
                เวลาโหลด ไฟมันวิ่งขึ้นอีกครับ 1.38-1.39 บางช่วง เมนบอร์ดรุ่นนี้มันดีจริงๆ
                แล้ว 4790k ท่านไปไหนแล้วล่ะครับ (MB ได้มาในราคา 10,500 ใช่ไหมครับผมเห็นแว๊ป ๆ )

ปล.ลอง RUN 3dmark 2005 ดูครับว่าผ่านไหมอาจจะต้องปรับเพิ่มไฟอีก 0.03V ว่าแต่ท่านนี้ดวงดีจริง ๆ เลยได้แต่ตัวไฟต่ำ

Comment

• ^
                  ^
                  ^
                  980Ti เมพขิงๆ

- - - Updated - - -

Originally posted by doraymon View Post
                  แล้ว 4790k ท่านไปไหนแล้วล่ะครับ (MB ได้มาในราคา 10,500 ใช่ไหมครับผมเห็นแว๊ป ๆ )

ปล.ลอง RUN 3dmark 2005 ดูครับว่าผ่านไหมอาจจะต้องปรับเพิ่มไฟอีก 0.03V ว่าแต่ท่านนี้ดวงดีจริง ๆ เลยได้แต่ตัวไฟต่ำ
                  i7-4790K ให้แม่ใช้ครับ ไว้แต่งรูปภาพ MB ใช่กระทู้นั้นแหละครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จัดมาแล้ว 3DMark05 ต้องตั้งไฟใน BIOS VCore = 1.395 ครับ ถึงจะผ่าน ฉากสุดท้าย

Last edited by PatRaceTin; 16 Feb 2016, 21:07:34.

Comment

• มือใหม่เพิ่งเริ่มOC มีคำถามหน่อยครับ ทำไมไฟเลี้ยง มันวิ่งขึ้นไปเอง อยู่ที่ 1.392 ตลอดเวลาเทส หรือเล่นเกม

แล้วอุณหภูมิตอนรัน lin-x จะอยู่ประมาณ 84-87 ปกติมั้ยครับ

ผมใช้ตัว i7-6700k@4.6 ไฟ 1.370 CMnepton-120xl บอร์ดROG-Gene RamG.Skill-PC3000 ปรับXMP นอกนั้นไฟauto หมด

Comment

• เมนบอร์ดมันจะเพิ่มไฟให้ครับถ้าเราตั้ง LoadLine ไว้ค่อนข้างสูง

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
                        เปลี่ยนแรมง่ายกว่าจริงๆ ท่าน วันนี้ก็เพิ่งเจอ Gigabyte Z170X G1 ตัวท็อปอีกเหมือนกัน แรม Corsair อีกละ

เลยเอา G.skill Trident Z ในเครื่องตัวเองไปเสียบให้เพื่อนลองดู เปิด XMP วิ่งที่บัส 3600 หน้าตาเฉย แถมปรับ Timing ได้แบบไม่มีปัญหาด้วย
                        อ่านแล้วสงสัยได้ไปจัดG.skill Trident Z แทน เรื่องแรมผมลงขายแล้วละ ที่เหลือลุ้นเอาออกหรือไม่ออก ถ้าไม่ออกสงสัยต้องเก็บไว้ใช้เอง แต่ถามเพิ่มหน่อยครับนอกจากG.skill แล้วเคยลองยี่ห้ออื่นหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by bigtoro1 View Post
                          อ่านแล้วสงสัยได้ไปจัดG.skill Trident Z แทน เรื่องแรมผมลงขายแล้วละ ที่เหลือลุ้นเอาออกหรือไม่ออก ถ้าไม่ออกสงสัยต้องเก็บไว้ใช้เอง แต่ถามเพิ่มหน่อยครับนอกจากG.skill แล้วเคยลองยี่ห้ออื่นหรือเปล่าครับ
                          จัดไปคับ ยี่ห้ออื่นผมไม่เคยลองใช้เองนะคับ แต่มีประกอบให้คนอื่นไปอยู่มี Klevv, Avexir, Kingston แต่ผมเชื่อใจ G.skill ที่สุดเพราะใช้ได้กับบอร์ดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

ปวดหัวเรื่องแรมดีกว่าปวดหัวเรื่องบอร์ด ใครเล่นบอร์ด Asus แล้วต้องเป็นปัญหากับ Mechanical Keyboard มาคิดดูแล้วคงเป็นความผิดผมเองที่อยู่ดีไม่ว่าดีไปซื้อของดีมาใช้มีปัญหาเลย

สงสัยอาจจะต้องกลับไปใช้คีย์บอร์ดธรรมดาเหมือนเหมือนที่ทาง Asus ได้แจ้งมาคับ ได้ข่าวมาแว่วๆ ว่าปัญหานี้แก้ไม่ได้ด้วย FW (เพราะถ้าแก้ได้คงแก้ไปนานละ) แต่เป็นปัญหาที่วงจรของบอร์ดเลย

เพราะ Mechanical ที่เป็น PS/2 ก็ใช้ไม่ได้ด้วยเช่นกันอาการเดียวกันด้วยถอดแล้วเสียบใหม่ถึงจะใช้งานได้ ใครมี Gaming Gear แล้วจะเอาบอร์ด Asus มาใช้ หรืออนาคตจะใช้ Gaming Gear

ขอให้พิจารณาให้ดีๆ ไม่งั้นได้ขายบอร์ดทิ้งกันไม่ทันแน่ๆ

Comment

• ู^
                            ^
                            ^
                            ไม่คิดเลยว่า Asus จะมาตกม้าตายกับเรื่อง ไม่เข้ากันกับ Mech. Keyboard

Comment

ู^
                              ^
                              ^
                              ไม่คิดเลยว่า Asus จะมาตกม้าตายกับเรื่อง ไม่เข้ากันกับ Mech. Keyboard
                              ไม่น่าเลยจริงๆ ผมเองก็แทบจะไม่เชื่อ แต่ก็นะเจอมาด้วยตัวเองเต็มๆ เลย อย่างอื่นดีหมดมาพลาดเรื่องโง่ๆ แบบนี้เสียชื่อ Republic of Gamer หมด 555+

ล่าสุดจากการทดลองเพื่อแก้ปัญหาของผมด้วยตัวเองเพราะหวังพึ่งทาง Asus ไม่ได้(ไล่กรูให้กลับไปใช้คีย์บอร์ดธรรมดาจะได้ไม่ต้องมีปัญหา) พบว่า

แม้แต่ Mechanical Keyboard ที่เป็นพอร์ต PS/2 ก็ใช้งานไม่ได้เช่นกัน แถมหนักว่าด้วยคือ พอถอดแล้วเสียบใหม่ ใช้งานได้จริงแต่เมื่อพิมพ์แล้วมี delay มหาศาลเลย

กด 1 ครั้งหน่วงไปราวๆ 500-700 ms เลยทีเดียว คิดว่างานนี้เข้าใจแล้วว่าทำไม Asus ไม่ยอมแก้ปัญหานี้ทั้งๆที่เกิดมาตั้งแต่ออกขายใหม่ๆเลย มันคงจะเป็นปัญหาที่

ระดับการออกแบบวงจรเมนบอร์ดเข้าให้แล้วล่ะ ทางแก้ทางเดียวคือ ออก Revision ใหม่ออกมาแก้แทน ใครใช้ของเก่าไปก็รับกรรมไป ที่ปิดปากเงียบทุกวันนี้เพราะของผลิตและจำหน่ายออกไปทั่วโลกแล้ว

*** ที่เทสเจอตอนนี้ยี่ห้อที่เจอปัญหา CM Storm, Razer, Corsair, Rosewill, TT Sport, Filco เทสบน Asus ที่ใช้ชิปเซต Z170/H170/H110 หลายรุ่นแม้แต่ Z170 Deluxe ที่มีคนบอกว่าไม่มีปัญหา

แต่ผมกับทีมงานเจอปัญหา เจอมา 2 ตัวเลย ของคนละล็อตการผลิตซะด้วย ซื้อคนละเวลากัน ทุกตัวที่เทส FW ล่าสุดหมด***

มีความเสียเกิดขึ้นแน่นอนทางเดียวที่จะแก้ไขปัญหาได้นั้นก็คือ "ไล่ให้ลูกค้ากลับไปใช้คีย์บอร์ดธรรมดา"
                              Last edited by Inamatus; 17 Feb 2016, 12:01:41.

Comment

• เข้ากลุ่มด้วยคนฮะ

I5 6600K / Gigabyte Z170X Gaming 3 / Ram G.skill bus-3000--> OC 3200 ได้เท่านี้ครับ

Comment

Working...
                                X