Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเลวของ DCOM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD Seagate DCOM เหมือนกันครับ
    พอดีว่าอาการคอมมันไม่ค่อยดี HDD มันเหมือนจะ bad
    เลยเอาไปเคลม

ปรากดว่า ใช้เวล 20 วันได้ ได้ตัวบางกว่าเดิมมา

ช่างมันบอกว่า รุ่นใหม่ เค้าเปลี่ยนให้ใหม่ เพราะรุ่นเก่า (ตัวหนาๆ) มันหมด

ดูสภาพแล้ว ไม่รุรุ่นใหม่จริงเป่า จำไม่ได้ว่ารุ่นเก่าตัวไหน แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่แกะกล่องชัวร์ทีน

ด้านข้างกล่องที่เป็นเหล็กมีรอยเหมือนขูดเข้าออกเคสหลายรอบแล้ว จนสีถลอก ๖จากดำ เป็นทีเงินของเหล็ก) แล้วเอาปากกาเคมีสีดำมาขีดๆ ให้มันดูเหมือนดำ

สภาพแผงวงจร มีคราบสนิมอยู่ด้วยนิดหน่อย

ลองเอามาเสียบดู มันไม่ได้ฟอร์แมตมา ผทำเหมือนของใหม่ที่ต้องมาแบ่งพาร์ทิชั่นเองมั้ง) แต่มันมีข้อมูลให้กู้ได้นะ (เหนเพื่อนมันบอก มันเอาไปลอง)

สุดท้าย ใช้ไป 3 เดือน แก๊กๆ เอาแล้วไง ตัดสินใจ ซื้อใหม่ WD Black synex เลย รำคาน

Comment

• ผมเพิ่งรู้ว่า DCOM พันทิพ เค้ารับเคลมแบบไม่เทสให้ด้วย (อันนี้ไม่เคยรู้มาก่อนจริงๆ ครับ)

เอาเมนบอร์ด กับ HDD ไปที่ศูนย์ บอกเค้าว่า มันเปิดแล้ว บางทีก็ไม่เห็น HDD แต่บางที สลับพอร์ท SATA ไปมา แล้วมันก็ใช้ได้ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ช่วยเชคให้หน่อยได้มั้ย

เค้าบอกว่า ถ้าน้องมั่นใจว่าเสีย ก็เคลมเลย ทางเราไม่เชคให้

ก็ถ้าผมรู้ว่ามันเสียที่ไหน ผมจามาถามหรอ งงเลย

สุดท้ายเลยบอกไปว่า ถ้าเสียบแล้วไหม้ ผมจ่ายเอง

เค้าเลยเชคให้แต่ HDD พอเจอว่า bad ก็รับเคลม แล้วบอก งั้นบอร์ดก็ไม่เป็นไรหรอก ไม่ต้องเชค

สรุปคือ มันไม่เชคเพราะกัวไหม้ หรือขี้เกียจอ่ะ ก็ผมบอกแล้ว ว่าถ้าไหม้ ผมจ่ายเอง

เวลาใช้คอมแล้วมันมีปัญหามันน่าหงุดหงิดอ่ะ

ตอนนี้ว่าจะซื้อใหม่ละ เคลมกะมันมา 3 รอบละ ปัญหาเดิม ไม่หายซะที เลยกะจะตัดรำคาน ซื้อ synex แล้ว เห็นเค้าว่าดีกว่า (ไม่)DCOM เยอะ

Comment

• เหอๆ ข้องใจมานาน ว่าทำไมมีแต่คนพูดว่าทำไมประกัน DCOM ไม่ดี

Comment

• เป็นของมือ2 แต่เอามาย้อมแมวเป็นของมือ1

Comment

• ว่ากันว่ากระทู้นี้ จะครบ2ปีแล้วนะ 555+

กระทู้เทพจริงๆ

Comment

• นึกถึงอดีต DCOM ฮาร์ดดิสเทพ เคลมไม่ต้องถามใหม่กิ๊ก
              เดี๋ยวนี้หายไปไหน

Comment

• synex ดีกว่าเยอะครับ ผมทำสกรูตกใส่การ์ดจอแล้วช๊อตยังเครมได้เลย แถมมีคราบน้ำหยดใส่ด้วย

Comment

• เวนกำไม่รู้มาก่อนไปประกอบมาที jib ดีคอมยกเคสเลยครับ กำจริงๆ

Comment

• Originally posted by ternarak View Post
                    เวนกำไม่รู้มาก่อนไปประกอบมาที jib ดีคอมยกเคสเลยครับ กำจริงๆ
                    ไปถามมาแล้วครับ JIB เค้าจะเอาของ DCOM มาหมดเลย (ผมก็โดน ทั้งเซท) ยกเว้นแต่เราจะบอกเค้า ว่าจะเอาประกันอื่น แต่ไม่รับประกันว่าจะมีของ ถ้ามีเค้าก็จะจัดให้ ถ้าไม่มีก็... ไปร้านอื่น หรือ ทนกะ DCOM ต่อไป

Comment

• NO.1 = synnex ของดี มีคุณภาพ

NO.2 = Com 7 เร็ว ไว ทันใจเกรียน

Comment

• กำ DCOM นี่ตูเอาของขายไปเยอะเลย แล้วเคลมมา ตู จะซวยมิ

Comment

• อิอิ ดีคอมสุดยอด คอมที่บ้าน5เครื่องเหลือการ์ดจอตัวเดียวแล้ว

Comment

• ไม่น่ามาเจอกระทู้นี้เลย

นั่งอ่านรวดเดียว 33 หน้า

ปล. ในเครื่องเหลือแค่เมนบอร์ด asus m2n sli เก่าๆ ที่เป็นของดีคอม

Comment

• Comment

• หน้ากลัว แหะ

Comment

Working...
                                X